[Funland] Hàng tỷ máy điều hoà đang nấu chín Trái Đất

kienvinh

Xe lăn
Em thì lại suy nghĩ thế này, điều hòa thì có cục nóng và cục lạnh, cục nóng xả hơi nóng ra môi trường nhưng cục lạnh lại thổi khí lạnh vào trong phòng, suy ra thì nhiệt lượng sẽ bù trừ cho nhau chứ đúng ko, bác nào học giỏi thì vào phản biện phát , đúng em nhận sai em cũng không dám cãi :)))
Lượng nhiệt thải thêm ra môi trường bằng năng lượng điện đã tiêu thụ để chạy máy điều hòa.

binhduongdriver

Xe tải
Em hưởng ứng giảm sức nóng bằng cách...tìm đường lên Lâm đồng ở vì ở đó không sử dụng máy lạnh hehe

Chucvan

Xe hơi
Đây cũng là 1 nguyên nhân để giải thích tại sao ngày xưa mùa hè nó ko nóng thế này
Ngày xưa những năm cuối 9x đầu 2k mùa hè 32-34 độ là nóng lắm rồi
Nhiệt độ cũng có lạm phát chứ cụ =))
Nếu mình nhớ ko nhầm, các cụ kiểm tra thêm là ngoài trời Hà Nội lúc cao điểm nhất là 38 độ.

Còn nhiệt độ trong xe thì là không gian kín rồi, vỏ xe, kính xe cứ tăng thôi ko có gì để giảm cả
Nó là 1 vd cho hiệu ứng lều kính đó cụ nhỉ :))

Văn Quân 33

Xe máy
giờ đến phòng trọ cũng lắp điều hoà , một dãy trợ đã 10 cái, 1 hộ dân ít cũng phải 2 cái, thế nên đôi khi thời tiết k nóng quá nhưng nóng do điều hoà

thinhtd

Xe container
Nhiều hãng sơn đang quảng cáo sơn chống nóng giảm đc từ 5 - 10 độ. Em cũng kinh doanh sơn hơn 20 năm rồi mà cũng ko dám tin lắm nên chưa tư vấn cho khách dùng sơn chống nóng bao giờ
Chiều nay vô tình em thấy fb nó có clip quảng cáo nhưng không để ý. Giờ đọc được còm này của mợ em mới thử search thì thấy có rất nhiều hãng sơn chống nóng. Đến cả như Kova em cũng thấy có bài từ 2021, vậy mà mợ vẫn không tin?

Lacet_ti

Xe container
Trừ phản ứng hạt nhân biến khối lượng thành năng lượng.
Còn lại đều tuân theo định luật bảo toàn năng lượng. Tức năng lượng đầu vào bằng năng lượng đầu ra.
Chúng ta đang đốt năng lượng hóa thạch ( dầu mỏ, than đá) sinh ra năng lượng. Thì cũng có quá trình thu lại năng lượng như quá trình phong hóa, thủy hóa. Quá trình quang hợp của cây xanh cũng thu nhiệt chứ. Và hàng ngày hàng giờ trái đất đều bị thất thoát 1 lượng lớn nhiệt lượng vào vũ trụ.
Nhưng cũng trong thời gian này chúng ta lại nhận thêm nhiệt lượng từ mặt trời. Kết quả là trái đất của chúng ta khá cân bằng về nhiệt. ( cân bằng ở đây không có nghĩa là tuyệt đối. Có thể dao động theo mùa, theo năm. Nhưng vẫn trong ngưỡng an toàn để sự sống tiếp tục)
Sự nóng lên toàn cầu mà báo đài ngày đêm nói tới là hiện tượng hiệu ứng nhà kính.
Nôm na là: nhận nhiệt lượng từ mặt trời Nhưng không thoát ra ngoài vũ trụ được.
Chứ không phải nhiệt độ trái đất tăng do chu trình cacbon.
Quay trở lại với tiêu đề của thớt
Các chất hóa học trong khí gas điều hòa nếu thoát ra ngoài môi trường nó làm tăng hiệu ứng nhà kính. Tức làm giảm sự thoát nhiệt ra vũ trụ. Chứ bản thân nó không làm trái đất nóng lên.
Giải thích sai hết mà nhiều cụ ko biết vẫn like
Em chả cần tra gg cũng biết là ko có nhiệt lượng trái đất ra vũ trụ :))

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhiệt độ giờ tăng cao, nắng nóng không có điều hòa chắc nhiều người chết vì sốc nhiệt, nhất là người già và trẻ em. Vì vậy, em thấy để trị hàng tỉ cái điều hòa thì con người cần trồng mấy tỉ cây xanh trên trái đất bù lại cân bằng lại nhiệt độ trái đất. Dân số địa cầu hiện khoảng gần 8 tỉ người rồi. Trồng trong nhà, ngoài ban công, ngoài sân, ngoài đường phố, đất hoang khô cằn chắc chắn sẽ kéo chậm lại thời gian cư ngụ trên quả đất. Còn nếu làm hết cách mà trái đất vẫn cứ ấm lên thì thôi, chúng ta hóa kiếp sống hiện tại, tâm thức chúng ta lang thang trong vũ trụ tìm chỗ định cư mới thôi. Trong vũ trụ này, quả đất ko phải là nơi duy nhất có sự sống, chỉ chưa tìm ra thôi. Hoặc là sau khi loài người không còn, trái đất nó lại tự chữa lành ngay, lúc đó lại tái sinh sống tiếp. :D

Trước mắt, giải pháp trồng cây, trồng cây và trồng cây ạ.
Theo ngu ý của e cách của cụ không giải quyết dc vấn đề vì
- thứ nhất: tạo ra oxi nhiều nhất là ở biển cả chứ k phải trên đất liền, nên phát triển theo hướng này tăng diện tích tảo biển hay san hô vv cũng như các động vật biển tích tụ các bon
- thứ hai: cây cối ban đêm cũng hít oxi thải lại CO2, cây cối nếu trồng thành rừng sẽ giữ dc nước và đất, còn trồng riêng lẻ cơ bản không có tác dụng nhiều ngoài việc làm xanh mắt và giữ bụi, thân cây cũng giữ dc lượng các bon nhưng không đáng kể

và cách tốt nhất vẫn là là chặn nguồn phát các bon vào không khí, không thì 100 năm nữa chắc chắn phải tìm cách sống dưới nước

Kokolo

Xe tải
Thì sao? Bán là mình mua, không cấm thì dùng thôi. Mấy văn phòng cơ quan nhà nước lắp nhiều mà. Không thích thì ra đường hứng nắng, cầm tờ giấy

Kokolo

Xe tải
Đây cũng là 1 nguyên nhân để giải thích tại sao ngày xưa mùa hè nó ko nóng thế này
Ngày xưa những năm cuối 9x đầu 2k mùa hè 32-34 độ là nóng lắm rồi
Nóng là do mấy cái toà nhà. Không liên quan đến cái điều hoà hay mấy cái cây
Ngày xưa 2 triệu dân. Giờ 10 triệu
Xưa cưỡi trâu chăn bò, giờ xế hộp.
Quay về quê hết thì khắc mát. Còn có trồng cả triệu cái cây nữa thì cũng vậy thôi

pisces_hn

Xe container
nên bật nhiệt độ vừa phải không nên bật quá thấp và dùng chung nh người một lúc. Như nhà em lúc nào cũng nhắc chỉ 28 độ thôi.

belo

Xe điện
Biện pháp trồng nhiều cây tốt thế mà các cụ cứ chê. Bóng cây che giúp giảm bức xạ nhiệt của đuờng, tuờng, sân chơi..ban ngày những bề mặt này hấp thụ nhiệt, đêm nó lại nhả ra, nên đêm ở quê bao giờ cũng mát hơn đêm ở đô thị. Cây vừa ngăn các các tia mặt trời tiếp xúc với các bề mặt hấp thụ nhiêt, bản thân nó lại tự làm mát đuợc nên không tích nhiệt để tỏa ra vào ban đêm.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chiều nay vô tình em thấy fb nó có clip quảng cáo nhưng không để ý. Giờ đọc được còm này của mợ em mới thử search thì thấy có rất nhiều hãng sơn chống nóng. Đến cả như Kova em cũng thấy có bài từ 2021, vậy mà mợ vẫn không tin?
Em kinh doanh kova hơn 20 năm rồi, những sp như sơn chống nóng, sơn chống đạn, sơn nano từ vỏ trấu... chẳng thấy khách nào đặt. 🤣🤣🤣

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc giảm đc 1 - 2 độ thì có cụ ạ chứ 5 - 10 độ thì cần gì điều hòa vừa tốn điện hàng tháng, vừa ảnh hưởng môi trường, mà lúc mất điện thì....

namphong12

Xe lăn
Cái hiệu ứng nhà kính cũng là thứ xàm lol của đám khoa học môi trường thôi cụ.
Theo theo định luật bảo toàn năng lượng và 1 đống định luật khác thì khi trái đất nóng lên, tốc độ phát nhiệt ra vũ trụ sẽ tăng lên tương ứng. Nó giống như cụ đi xe máy ấy, lúc cụ đi chậm thi sức cản không khí thấp, nhưng khi cụ đi nhanh thì sức cản không khí cũng tăng lên tương ứng. Sự giữ nhiệt và thất thoát nhiệt của trái đất ra ngoài vũ trụ cũng tương ứng như vậy. Người ta gọi nó là "điểm cân bằng động".
Đúng rồi còn gì. Những khí CO₂, CH₄, N₂O, O₃, các khí CFC. Nó làm cản trở việc thoát nhiệt ra ngoài vũ trụ nên làm trái đất nóng lên.

namphong12

Xe lăn
Có hàng nghìn nhà khoa học đang chứng minh trái đất đang lạnh đi cụ ạ. Tức là khoa học giờ đang chia ra làm 3 nhóm:
Nhóm 1 nói trái đất ổn định, không tăng không giảm nhiệt do quy luật tự cân bằng năng lượng.
Nhóm 2 nói trái đất đang nóng lên, nhóm được truyền thông và các tổ chức chính phủ, phi chính phủ đồng lòng hưởng ứng nên nhiều người biết và tin.
Nhóm 3 nói trái đất đang lạnh đi, bắt đầu của 1 kỷ băng hà mới. Nhóm này nhiều dẫn chứng thực tế thuyết phục nhưng lại không được truyền thông đưa tin cho nhiều người biết.

Kể cả có bỏ các số liệu khoa học. Thì bằng cảm nhận của mỗi người cũng biết. Những năm gần đây. Mùa hè nóng hơn, mùa đông ít lạnh hơn. Những hiện tượng thời tiết cực đoan ngày càng gia tăng.
Có năm tết em về quê mùng 1 tết vừa uống rượu vừa bật quạt.

Chỉnh sửa cuối:

Thik Phê Pha

Xe tải
Cái hiệu ứng nhà kính cũng là thứ xàm lol của đám khoa học môi trường thôi cụ.
Theo theo định luật bảo toàn năng lượng và 1 đống định luật khác thì khi trái đất nóng lên, tốc độ phát nhiệt ra vũ trụ sẽ tăng lên tương ứng. Nó giống như cụ đi xe máy ấy, lúc cụ đi chậm thi sức cản không khí thấp, nhưng khi cụ đi nhanh thì sức cản không khí cũng tăng lên tương ứng. Sự giữ nhiệt và thất thoát nhiệt của trái đất ra ngoài vũ trụ cũng tương ứng như vậy. Người ta gọi nó là "điểm cân bằng động".
Điểm cân bằng động khi không có hiệu ứng nhà kính nó “mát” hơn khi có hiệu ứng nhà kính cụ nhé

Gâs R32 rồi sẽ bị cấm. Người ta vẫn đang nghiên cứu loại gas mới hoặc công nghệ làm lạnh mới
Gas R32 là gas mới ra lò không gây hại sức khỏe cho người và thân thiện với môi trường, nên không có chuyện cấm, chỉ có Gas R22, R12, R410 là phá hủy tầng ozone nên họ đang cấm