[Funland] Hàng tỷ máy điều hoà đang nấu chín Trái Đất

luongngoc

Xe tăng
E copy: Năng lượng sẽ không tự nhiên sinh ra hay tự nhiên mất đi. Chúng chỉ chuyển từ dạng này sang đến dạng khác, hoặc truyền từ vật này sang đến vật khác.

cha biet chi

Xe điện
Nhà e giờ ít dùng rồi vì k có tiền trả tiền điện.

just for fun

Xe lăn
Ơ thế chứng tỏ quê nhà cháu mát phết, trời này mở hết cửa sổ ra, bật mỗi cái quạt thôi là phải đắp chăn mỏng.

lighting

Xe hơi
Em thì lại suy nghĩ thế này, điều hòa thì có cục nóng và cục lạnh, cục nóng xả hơi nóng ra môi trường nhưng cục lạnh lại thổi khí lạnh vào trong phòng, suy ra thì nhiệt lượng sẽ bù trừ cho nhau chứ đúng ko, bác nào học giỏi thì vào phản biện phát , đúng em nhận sai em cũng không dám cãi :)))
Sao bù trừ được cụ, hút cái không khí nóng trong nhà ra thì không khí nóng ở chỗ khác sẽ tràn vào, như cái quạt luân chuyển không khí thôi

Máy lạnh thì nó vừa phải hút cái nóng trong nhà cụ ra, vừa phải bơm hơi lạnh vào nhà cho cụ, tức là phải tiêu tốn 1 mớ năng lượng để làm lạnh không khí

Theo định luật bảo toàn năng lượng thì để cụ được hưởng cái mát lạnh thì mớ năng lượng đó phải biến thành hơi nóng thêm xả xa bên ngoài

Chỉnh sửa cuối:

kenzzz

Xe buýt
Tôi like mạnh ý này. Không nhiều người có nick ở diễn đàn này nói được như bác.

Tôi từng hỏi chuyện một bà người Thụy Điển. Nhà bả có 2 vợ chồng (nhấn mạnh là chỉ có 2 nhân khẩu) mà tiêu thụ 12k kWh per year, tức 1000 số điện mỗi tháng.

Mấy nước thế giới thứ 3 đâu tiêu thụ đến thế, làm gì có tiền mà trả.
Dùng nhiều điện nó lại không liên quan đến nóng lên toàn cầu nhé , vì điện nó dùng là điện hạt nhân hay điện gió hay thủy điện thì lại ko sao , chứ cái điều hòa nó mà thải gas lạnh ra môi trường thì chắc chắn ảnh hưởng lớn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy ở sa mạc châu phi, chả có nhà cửa hay điều hoà gì, cũng chả có hiệu ứng nhà kính mà nóng vãi. Trưa, chiều nắng các cụ thử đi ngoài đường xem ntn, đừng bảo là các cục nóng nó phát ra đường nhé vì nhà mặt phố đa phần cục nóng để phía sau nhà mà :((

BMW X10

Xe điện
Tôi like mạnh ý này. Không nhiều người có nick ở diễn đàn này nói được như bác.

Tôi từng hỏi chuyện một bà người Thụy Điển. Nhà bả có 2 vợ chồng (nhấn mạnh là chỉ có 2 nhân khẩu) mà tiêu thụ 12k kWh per year, tức 1000 số điện mỗi tháng.

Mấy nước thế giới thứ 3 đâu tiêu thụ đến thế, làm gì có tiền mà trả.
Tiền lò sưởi cũng ác không kém điều hòa đâu bác.
Chưa kể mấy cậu Bắc Âu, nó phải kéo nhiệt độ từ -20 độ lên +20 độ, kinh đấy bác.

namphong12

Xe lăn
Sao bù trừ được cụ, hút cái không khí nóng trong nhà ra thì không khí nóng ở chỗ khác sẽ tràn vào, như cái quạt luân chuyển không khí thôi

Máy lạnh thì nó vừa phải hút cái nóng trong nhà cụ ra, vừa phải bơm hơi lạnh vào nhà cho cụ, tức là phải tiêu tốn 1 mớ năng lượng để làm lạnh không khí

Theo định luật bảo toàn năng lượng thì để cụ được hưởng cái mát lạnh thì mớ năng lượng đó phải biến thành hơi nóng thêm xả xa bên ngoài
Theo chu trình cacbon thì nhiệt lượng đó không sinh ra thêm ( trừ điện hạt nhân).
Nôm na là để vi sinh vật cách đây hàng trăm triệu năm biến thành dầu mỏ thì nó thu nhiệt. Đến khi cụ đốt xăng dầu thì lại sinh nhiệt bằng đúng nhiệt lượng ngày xưa nó thu vào.
Quá trình bốc hơi nước thu nhiệt. Nước mưa để chạy nhà máy thủy điện. Điện vận hành máy móc lại sinh nhiệt
Hòa nhá.

Dan du an

Xe ba gác
Băng nó tan nước biển dâng có khi vùng đồng bằng sông cửu long của mình lại thành vùng ngập mặn ngon, lúc đó tha hồ nuôi trồng thuỷ hải sản.

blackhole1

Xe tăng
Em thì lại suy nghĩ thế này, điều hòa thì có cục nóng và cục lạnh, cục nóng xả hơi nóng ra môi trường nhưng cục lạnh lại thổi khí lạnh vào trong phòng, suy ra thì nhiệt lượng sẽ bù trừ cho nhau chứ đúng ko, bác nào học giỏi thì vào phản biện phát , đúng em nhận sai em cũng không dám cãi :)))
Tổng năng lượng vẫn dương cụ ah vì sài motor nén sinh nhiệt ,cái chính nó làm nóng là lượng gas nếu rò rỉ ra ( cái này thì khó tránh ) sẽ làm tăng hiệu ứng nhà kính nên môi trường chứ cái dương về nhiệt năng nó không đáng kể . nói chung chúng ta đang tự nấu chín chính ta mà thôi nhưng em tin khi kinh tế phát triển tới một mức nào đó thì con người sẽ chậm sinh sản và môi trường sẽ được reset lại mà thôi .

fishbed4

Xe tăng
Vẫn bị thất thoát cụ ạ, do hiện tượng thẩm thấu khi gas ở dạng lỏng cho nên điều hòa chạy 1 thời gian dài là sẽ hết gas và phải nạp thêm
Dài là bao lâu hả cụ? Em dùng 2 con từ 2008 đến giờ chưa phải nạp lần nào.

kenzzz

Xe buýt
Băng nó tan nước biển dâng có khi vùng đồng bằng sông cửu long của mình lại thành vùng ngập mặn ngon, lúc đó tha hồ nuôi trồng thuỷ hải sản.
Nuôi thủy sản chỉ là kinh tế trước mắt , vì thủy sản hiệu quả kinh tế nhưng ko hiệu quả về an ninh lương thực , khi toàn quốc đói ăn cụ sẽ biết cụ cần gạo hay cần mấy con tôm

tung5917

Xe điện
Cái khí ga để làm lạnh ấy cụ. Nó là chất do con người tạo ra.

lighting

Xe hơi
Theo chu trình cacbon thì nhiệt lượng đó không sinh ra thêm ( trừ điện hạt nhân).
Nôm na là để vi sinh vật cách đây hàng trăm triệu năm biến thành dầu mỏ thì nó thu nhiệt. Đến khi cụ đốt xăng dầu thì lại sinh nhiệt bằng đúng nhiệt lượng ngày xưa nó thu vào.
Quá trình bốc hơi nước thu nhiệt. Nước mưa để chạy nhà máy thủy điện. Điện vận hành máy móc lại sinh nhiệt
Hòa nhá.
Cụ nói vĩ mô quá hehe

Vậy khi lúc đó môi trường ở trái đất rất khắc nghiệt và không thể tồn tại sự sống, sau đó thì nhờ các chu trình biến đổi, ví dụ như cụ nói là dầu mỏ được cô đọng, thì mới tạo ra được môi trường sống

Giờ thì ta lại "giải thoát" dầu mỏ thoát khỏi trạng thái cô đọng, thế có nghĩa là ta đang biến đổi trái đất từ môi trường có thể sống về lại thuở hoang sơ là môi trường không thể tồn tại sự sống đúng không cụ (?)

Quy luật tuần hoàn hehe

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện

Em đọc cái topic này mà FB nó đã gợi ý cho em cái ảnh này rồi.

wildness

Xe điện
Các cụ ra ngoại thành ở cho mát, em đi qua cái cầu là thấy cảm giác khác biệt luôn. Một bên nội đô nóng nực, bên ngoại thành thì mát. Em đi qua quãng đồng mà có khi còn lạnh. Tầng 1 nhà em mùa hè vẫn mát, bật quạt đưa võng là đủ chẳng cần điều hoà. Tiếc là vợ với con nó không chịu đc nên trc có 1 cái giờ thành 4 cái.
Cụ có vẻ nhầm đấy, khi trưa nóng thì bất kể đâu cũng nóng. ngoài cánh đồng mà không có bóng cây che mát thì nó cũng nóng kinh khủng.
Em nhớ khi bé đi gặt lúa có người nắng nóng quá còn bị ngất cơ, họ là người làm nông nên sức chịu đựng chắc chắn hơn nhiều người ở thành phố rồi.
ở những khu đông dân cư mà nhiều nhà bật điều hòa thì đi ngoài đường phố thì nóng, chỉ cần đi vào ngõ cái là thấy mát hẳn luôn.

nowhereland

Xe điện
Đại dương chiếm 71% bề mặt trái đất, rừng chiếm 31% diện tích, em gúc thấy thế.
Nên những thứ các cụ lo có thể sẽ xuất hiện sau hàng triệu năm nữa.

namphong12

Xe lăn
Cụ nói vĩ mô quá hehe

Vậy khi lúc đó môi trường ở trái đất rất khắc nghiệt và không thể tồn tại sự sống, sau đó thì nhờ các chu trình biến đổi, ví dụ như cụ nói là dầu mỏ được cô đọng, thì mới tạo ra được môi trường sống

Giờ thì ta lại "giải thoát" dầu mỏ thoát khỏi trạng thái cô đọng, thế có nghĩa là ta đang biến đổi trái đất từ môi trường có thể sống về lại thuở hoang sơ là môi trường không thể tồn tại sự sống đúng không cụ (?)

Quy luật tuần hoàn hehe
Trừ phản ứng hạt nhân biến khối lượng thành năng lượng.
Còn lại đều tuân theo định luật bảo toàn năng lượng. Tức năng lượng đầu vào bằng năng lượng đầu ra.
Chúng ta đang đốt năng lượng hóa thạch ( dầu mỏ, than đá) sinh ra năng lượng. Thì cũng có quá trình thu lại năng lượng như quá trình phong hóa, thủy hóa. Quá trình quang hợp của cây xanh cũng thu nhiệt chứ. Và hàng ngày hàng giờ trái đất đều bị thất thoát 1 lượng lớn nhiệt lượng vào vũ trụ.
Nhưng cũng trong thời gian này chúng ta lại nhận thêm nhiệt lượng từ mặt trời. Kết quả là trái đất của chúng ta khá cân bằng về nhiệt. ( cân bằng ở đây không có nghĩa là tuyệt đối. Có thể dao động theo mùa, theo năm. Nhưng vẫn trong ngưỡng an toàn để sự sống tiếp tục)
Sự nóng lên toàn cầu mà báo đài ngày đêm nói tới là hiện tượng hiệu ứng nhà kính.
Nôm na là: nhận nhiệt lượng từ mặt trời Nhưng không thoát ra ngoài vũ trụ được.
Chứ không phải nhiệt độ trái đất tăng do chu trình cacbon.
Quay trở lại với tiêu đề của thớt
Các chất hóa học trong khí gas điều hòa nếu thoát ra ngoài môi trường nó làm tăng hiệu ứng nhà kính. Tức làm giảm sự thoát nhiệt ra vũ trụ. Chứ bản thân nó không làm trái đất nóng lên.