[Thảo luận] Hàng loạt xe Ford bỗng dưng vù ga

gàmờ

Xe máy
Chán thật :102: biết mà không sửa, thật vô trác nhiệm :mad:.
Trong khi đó xe Nhật lỗi tương tự ở Mỹ thì cả chính phủ, quốc hội Mỹ làm um lên đại diện của TOY phải điều trần trước quốc hội Mỹ.
Ở ta ai bảo vệ thượng đế các cụ nhỉ :^)

PHU CUONG

Xe tải
Các bác có bị thật không hay là"nghe nói "ợ? Con Bim 318 của em thỉnh thoảng cũng bị vù ga đấy. Rõ khổ, chắc là đi xe đạp cho an toàn.:102:

Lâu nay em vẫn hiểu hiện tượng "vù ga" là khi cắt côn để chuyển số (tất nhiên là phải giảm ga), nhưng tua máy kg giảm mà lại tăng lên sau đó mới xuống từ từ.
Đây là bệnh nan y của mấy con Deawoo (Lanos, Nubira, Lacetti...) và bà con tạm chấp nhận sống chung với lũ.

Bây giờ "vù ga" bị đánh đồng với hội chứng "kẹt ga" của Toyota. Hết biết với mấy ông nhà báo luôn.:77::77::77:

Hiện tượng kẹt ga thì ngay cả xe đời Tống chạy carburettor (kể cả 2 bánh) vẫn bị đấy nhé. Dây ga mà bị kẹt thì nó phi còn hơn cả tên lửa.

Em đã bị bị kẹt dây ga con Yamaha đời Tống 1 lần rồi. Vừa xoay tay ga, đạp cần đề 1 phát, nó nổ và rú ầm ầm. luống cuống đạp cần số (nghĩ là nó có tải sẽ lịm xuống), ai dè xe côn tự động, ga đang cao nên nó phi luôn. May mà ở nhà quê nên em phi ngay vào đống rơm, nhảy xuống tắt khóa và khóa xăng.... xe mới câm. Để chậm tý lỡ bị kích nổ (khỏi cần bugi đánh lửa) thì có nước chạy hết xăng trong carburettor họa may nó mới tắt (nhưng chắc su páp - pittong - tay biên ra đi là cháy chắc).

Xanh mặt.

Chỉnh sửa cuối:

abc

Xe hơi
Em không bênh gì tụi Ford thủ đô này nhưng đọc bài báo mới thấy người viết bài báo này láo nháo quá, em nói ra để các bác biết thêm, đừng nghĩ báo nó nói cái gì cũng đúng, vì sáng 11/3 em mang xe của em qua đó để thay dầu thì được chứng kiến vụ tranh cãi này giữa 1 ông của Ford thủ đô với mấy ông của Thiên Trường, đơn vị đang sở hữu mấy cái Transit kia. Cụ thể thế này:
Khoảng 10h sáng em đến cổng Ford thủ đô thì thấy chình ình 2 chiếc transit nằm chắn ở cửa khu dịch vụ nên em phải dừng xe ở sau 2 xe đó rồi đi bộ vào trong, ngay ở cửa là 1 ông của công ty Thiên Trường đang hùng hổ vừa đi vừa chửi đổng, gật gù hùa theo là khoảng 5,6 ông khác (em đoán là lái xe). Vài phút sau thì có 1 ông béo béo từ trong vp Ford tđ bước ra nói ông kia như sau :
1.Đề nghị ông đưa xe gọn vào 1 bên vì cty tôi là đơn vị kinh doanh, ông làm thế này ảnh hưởng đến kdoanh của bọn tôi.
2. Các ông đã tự ý động chạm, sửa chữa vào đó nhưng không được rồi mới mang tới đây nên chúng tôi không chịu trách nhiệm, tôi đã nói với ông trường hợp này anh lên 23 Phan Chu Trinh để giải quyết (em đoán 23PCT chắc là tổ chính của Ford)
3. Nếu các ông vẫn cứ để xe cản đường ở đây tôi sẽ báo chính quyền giải quyết.
Liền ngay đó ông Thiên Trường kia nói : tao sẽ gọi thêm vài xe nữa đến, mày gọi ai cứ gọi.

Đến đây thì em té, em qua bên Ford HN cho nó lành. Không biết ku phóng viên viết bài đó đến lúc nào mà viết như có mặt ở đó từ khi mới bắt đầu í.

amazoncafe

Xe tăng
Bát nháo hết cả, không hiểu bị kẹt chân ga hay lơ mơ lại là kiểu ăn vạ mới cũng nên
Em té

Thuxe

Xe tải
Em không bênh gì tụi Ford thủ đô này nhưng đọc bài báo mới thấy người viết bài báo này láo nháo quá, em nói ra để các bác biết thêm, đừng nghĩ báo nó nói cái gì cũng đúng, vì sáng 11/3 em mang xe của em qua đó để thay dầu thì được chứng kiến vụ tranh cãi này giữa 1 ông của Ford thủ đô với mấy ông của Thiên Trường, đơn vị đang sở hữu mấy cái Transit kia. Cụ thể thế này:
Khoảng 10h sáng em đến cổng Ford thủ đô thì thấy chình ình 2 chiếc transit nằm chắn ở cửa khu dịch vụ nên em phải dừng xe ở sau 2 xe đó rồi đi bộ vào trong, ngay ở cửa là 1 ông của công ty Thiên Trường đang hùng hổ vừa đi vừa chửi đổng, gật gù hùa theo là khoảng 5,6 ông khác (em đoán là lái xe). Vài phút sau thì có 1 ông béo béo từ trong vp Ford tđ bước ra nói ông kia như sau :
1.Đề nghị ông đưa xe gọn vào 1 bên vì cty tôi là đơn vị kinh doanh, ông làm thế này ảnh hưởng đến kdoanh của bọn tôi.
2. Các ông đã tự ý động chạm, sửa chữa vào đó nhưng không được rồi mới mang tới đây nên chúng tôi không chịu trách nhiệm, tôi đã nói với ông trường hợp này anh lên 23 Phan Chu Trinh để giải quyết (em đoán 23PCT chắc là tổ chính của Ford)
Liền ngay đó ông Thiên Trường kia nói : tao sẽ gọi thêm vài xe nữa đến, mày gọi ai cứ gọi.

Đến đây thì em té, em qua bên Ford HN cho nó lành. Không biết ku phóng viên viết bài đó đến lúc nào mà viết như có mặt ở đó từ khi mới bắt đầu í.
Lẽ ra cũng nên hợp tác giải quyết các cụ nhể, dù có lỡ động trạm thật thì khi phải khắc phục tốn kém thế nào, chủ xe phải chịu chi phí về lỗi của mình, lấy sự an toàn của hành khách và người tham gia giao thông làm trọng. Hy vọng là 23 PCT sẽ giải quyết, không đùn đẩy.:^)

viciv

Xe buýt

Theo em thì việc người ta bức xúc như thế cũng dễ hiểu thôi. Bỏ tiền ra mua xe về kinh doanh, mà một ngày không chạy mất 6 triệu thì xót ruột lắm ợ. Mà theo e đoán, đây chẳng phải lần đầu chủ xe mang xe đến đâu vì nếu lần đầu thì chả ai dại mà chửi đổng từ ngoài cửa chửi vào.
Quan đoạn bác kể, thì em thấy ông chủ xe cũng chưa có gì quá đáng hay vô văn hóa. Còn ông ở vp Ford nói là báo chính quyền thì cũng là quá đáng, dù sao cũng là khách hàng của mình, là người đã mang tiền bạc, lợi nhuận đến cho mình.

VLC

Xe hơi
Ối trời! Có lẽ mấy ông Thiên Trường và các bác bị nhầm rồi!

Cái chuyện xe Fo Transit bị vù ga như mấy bác đang bàn luận không phải là vù ga đâu! Trước tết em có sang châu Âu, bọn nó chạy nhiều xe Fo Transit lắm, em bon chen ngồi ghế lái phụ để xem phố và chụp ảnh thì thấy khi đi ở trong phố, thằng lái xe nó bỏ cái chân ga ra mà xe vẫn chạy tầm 25-35km/h
Em hỏi nó là xe này của mày có cruise control ah, nó cười cười bảo ko có.
Em vặn lại, tại sao tao thấy mày không đạp ga mà xe vẫn chạy, chẳng có cruise control thì là gì. Nó vẫn cười và bảo đấy là chứng năng creeping của con Fo Transit này, bỏ chân ga ra, xe nó vẫn chạy trong dải tốc độ trên, chức năng này nó bảo rất tiện lợi khi đi trong phố, lúc đó, chỉ còn chú ý chân phanh và chân côn thôi!
Em lại hỏi nó, thế công tắc kích hoạt chức năng này đâu, mày chỉ cho tao, nó lại cười và giải thích là ko có công tắc, trong CPU của xe, bọn hãng nó cài sẵn phần mềm có chức năng này rồi!

Quả thật thấy nó chạy trong phố nhàn thật, thi thoảng chỉ đệm phanh, đổi số, đoạn nào đường thoáng chút là nó lại bỏ chân ga ra, xe đi êm ái, chầm chậm, mồm nó vẫn giải thích và giới thiệu cho bọn em được!

Bác nào có điều kiện thử kiểm tra xem bọn xe Fo Transit ở Việt Nam mình có chức năng này không, em dụ là có, nhưng người nhà mình ko biết, lại thấy Toyota đang vị lỗi tăng tốc không kiểm soát được nên sợ và suy luận rồi cứ kêu cho nó lành!

Chỉnh sửa cuối:

minaking

Xe tải

Cái chuyện xe Fo Transit bị vù ga như mấy bác đang bàn luận không phải là vù ga đâu! Trước tết em có sang châu Âu, bọn nó chạy nhiều xe Fo Transit lắm, em bon chen ngồi ghế lái phụ để xem phố và chụp ảnh thì thấy khi đi ở trong phố, thằng lái xe nó bỏ cái chân ga ra mà xe vẫn chạy tầm 25-35km/h
Em vặn lại, tại sao tao thấy mày không đạp ga mà xe vẫn chạy, chẳng có cruise control thì là gì. Nó vẫn cười và bảo đấy là chứng năng creeping của con Fo Transit này, bỏ chân ga ra, xe nó vẫn chạy trong dải tốc độ trên, chức năng này nó bảo rất tiện lợi khi đi trong phố, lúc đó, chỉ còn chú ý chân phanh và chân côn thôi!
Em lại hỏi nó, thế công tắc kích hoạt chức năng này đâu, mày chỉ cho tao, nó lại cười và giải thích là ko có công tắc, trong CPU của xe, bọn hãng nó cài sẵn phần mềm có chức năng này rồi!

Quả thật thấy nó chạy trong phố nhàn thật, thi thoảng chỉ đệm phanh, đổi số, đoạn nào đường thoáng chút là nó lại bỏ chân ga ra, xe đi êm ái, chầm chậm, mồm nó vẫn giải thích và giới thiệu cho bọn em được!

Bác nào có điều kiện thử kiểm tra xem bọn xe Fo Transit ở Việt Nam mình có chức năng này không, em dụ là có, nhưng người nhà mình ko biết, lại thấy Toyota đang vị lỗi tăng tốc không kiểm soát được nên sợ và suy luận rồi cứ kêu cho nó lành!
Chức năng này chả biết có hiện đại không, nhưng con xe chuồng gà Toy Corolla 1.6 GLi đời 1999 của em toàn chạy kiểu thế, em cứ tưởng xe nào cũng vậy

SmallRiver

Xe điện
Chức năng này chả biết có hiện đại không, nhưng con xe chuồng gà Toy Corolla 1.6 GLi đời 1999 của em toàn chạy kiểu thế, em cứ tưởng xe nào cũng vậy
Có cái này thì người ta làm thêm cái cruise control làm gì nhể? Mà sao có chức năng này mà FVL không biết nhỉ? Vì nếu biết nó chả QC ầm lên ấy chứ !

Chỉnh sửa cuối:
đấy là chứng năng creeping của con Fo Transit này, bỏ chân ga ra, xe nó vẫn chạy trong dải tốc độ trên, chức năng này nó bảo rất tiện lợi khi đi trong phố, lúc đó, chỉ còn chú ý chân phanh và chân côn thôi!

Bác nào có điều kiện thử kiểm tra xem bọn xe Fo Transit ở Việt Nam mình có chức năng này không, em dụ là có, nhưng người nhà mình ko biết, lại thấy

Ờ ờ !!! Hình như con FOCUS MT cũng có chứng năng này. Để mai em thử! :^):^):^):^)

Website
maytinhthudo.vn
xe ô tô bây giờ bị lây bệnh trâu điên nhiều quá :77:

Thuxe

Xe tải

Cháu chạy con DW lởm 2 chấm, garantee đã 900 v/p roài, chỉ cần nhả từ từ côn là xe đẫ chạy. Còn trong phố điều kiện thoáng đường, số 2 hoặc 3 nó tiến đều đều, chả cần mớm ga. Cháu vẫn đổ vạ cho là xe 2.0 mà đi một mìn. Hay trong CPU xe cháu nó cũng cài đạt cái đó rùi:102:

dontung

Xe tải
chúng ta đang sống ở VN mà:'(, phát hiện ra lỗi sx hay thu hồi xe thì có đc đồng nào đâu mà các bác lãnh đạo quan tâm, khối việc khác ra tiền hơn kìa:102:

Escalade1

Đi bộ
Cùng một dòng xe nhưng mỗi nước sản xuất xe lại có các option khác nhau. Không thể nói 100% là như nhau được, ngay 1 dây truyền sản xuất tỷ lệ thành phẩm đạt yêu cầu cũng không thể tuyệt đối.

Phải nói rằng "thượng đế" ở Việt Nam phải chịu thua thiệt rất nhiều. Có khi tức đến lộn ruột mà vẫn cắn răng chịu, không thể làm gì với hệ thống "bát nháo" thiếu những chuẩn mực rõ ràng. Không hiểu các bác có để ý nhưng lỗi thu hồi xe chẳng bao giờ ảnh hưởng đến VN. Cho dù là xe LD nhưng nhà SX luôn khẳng định xe sản xuất tại VN đạt chuẩn chất lượng, không bị ảnh hưởng bởi những lỗi kỹ thuật. Nói một cách vzui vzui chúng ta có trình độ công nghệ kỹ thuật tiên tiến, đội ngũ công nhân, kỹ thuật viên tay nghề cao, xe sản xuất đạt chất lượng quốc tế. Ấy vậy mà có đến hơn 90% các bác thích xe nhập khẩu mới lạ.

Mỗi lần xe có vấn đề phải đưa đến gara, là một dịp RedBull bán chạy hàng. Vừa phải nạp thêm năng lượng để nghe các bác chém gió vừa cố sao cho giọng ngọt the thé như mía lùi mong sao các bác ăn em in ít, nhận và sửa xe cho nhanh để em về đi tán gái. Ấy vậy đến ngày hẹn trả xe thấy em yêu vẫn nằm khóc thút thít, lại lượn ra hàng nước làm lon RedBull cho giọng thêm ngọt. Ức đủ mọi tầng chèn ép nhưng vẫn phải chịu vì đây là Việt Nam.

Vụ sửa lỗi xe vọt ga, nếu không nhờ anh Mỹ thì có lẽ như bác nào đã nói "xe bị ma ám". Mà xét cho cùng anh Mỹ còn chưa tìm ra lỗi noi gì đến trình độ "tiên tiến" Việt Nam chúng ta. Chỉ thương em toy nhà em, thi thoảng chạy đường dài >200 km là tiếng máy bỗng rồ lên cho dù đang cài số hay về mo, bị ăn em ở gara chăm sóc nhiều mà bệnh tình vẫn không thuyên giảm :'(:'(:'(

Trong câu chuyện của bác nhà báo kia thực hư thế nào hẳn các bác cũng hiểu đôi phần, thực tế ở Việt Nam "đến thượng đế cũng phải cười" đau khổ. Cái này thuộc về trách nhiệm, lương tâm của các nhà quản lý, anh em ta chỉ biết chia sẻ, giãi bày nỗi thống khổ với nhau mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Toinguoilaixe

Xe tải
Đúng là khó mà biết tin vào cái gì nữa các cụ nhỉ

baby_driver

Xe tải
em đã từng lái thử ford F150 MT và nghịch nghịch cái transit rồi các cụ ạh
đúng là khi nhả côn ra thì ga nó có lên 1 tí để cho đỡ rung,xong xe đi từ từ,chắc chỉ tầm 4-5km/h
lúc đầu chưa quen thì thấy khá sợ vì bỗng dưng xe nó đi mà mình chưa ga tí nào.Còn trong bài báo đi số 5 mà 80km nó vẫn bù ga thế thì em chưa thử

cơ mà em đoán bài báo tát nước theo mưa thôi :77:

SmallRiver

Xe điện
Vấn đề không phải là nó có vù trong giới hạn hay không, cái chính là cách giải quyết của Ford dealler và FVL nó gây bức xúc, với người tiêu dùng đặc biệt là những người đang sử dụng xe Ford cần có giải pháp cụ thể nhanh chóng và dứt khoát. Không nên phát biểu theo cảm tính rằng Ford tốt hơn Toy, Ford không bị....cái gì cũng có thể xảy ra cả các cụ ạ.