Hải trình nhật ký: Đi về phía Ban Mai

hongdanh

Xe tải
Em mới đọc cái tiêu đề.Đi về phía Ban Mai
đã thấy ban mai trong lòng

Sgdc

Xe máy
Đọc mấy lần threat của cụ vẫn thấy nao nao ...

kito80

Xe hơi
Dạ thưa cụ , cụ đi Trường Sa bằng con HQ 966 này là thiên đường rồi. Tàu chuyên chở các đoàn công tác ra thăm và ủy lạo( xin phép em dùng từ này nó hơi VNCH) các đảo. Tàu sạch, nước nôi ăn uống ngủ nghỉ thoải mái, lại đi vào tầm tháng 3 thì biển vẫn còn như hồ Tây, êm đềm thơ mộng. Em cũng có tí vinh hạnh được ra đây chơi, nói như thế cho nó thơ mộng vì thực tế là em đi làm trong 2 năm 2010 và 2011. Năm 2010 là Trường Sa lớn, Song Tử Tây, Nam Yết, Sinh Tồn và Đá Lát. 2011 là toàn bộ các khu vực có nhà giàn DK1( trừ cái DK1-15 ở bãi cạn Cà Mau). Chúng em đi từ tháng 4 và về vào tháng 9-10, lúc ấy mới thấy được thế nào là biển cụ ạ, sóng gió thì cứ cấp 6-7 nó giật cho thì cứ gọi là.......nhấc người. Năm 2011 còn thêm mấy bạn TQ đang đêm cứ đi theo gầm gừ nó mới gọi là giật gân.
Nhưng có 1 điều phải công nhận ở ngoài TS, tình người là thứ vô cùng quý giá, nó chân thật tới mức mà khi rời đi ai cũng rơi nước mắt. Điều này mới là thứ mà em cảm thấy thực sự xúc động.
Có vài lời tâm sự với các cụ như như thế thôi, em mới tham gia OF, các cụ nào có nhu cầu nói chuyện về Trường Sa và các loại đảo ở VN( trừ Hoàng Sa) em xin hầu chuyện các cụ ạ!

kito80

Xe hơi
hay quá ! tiếp đi cụ ơi , cái nhà dàn này chắc là do một hòn đảo nhỏ trong quần đảo trường sa bị nước biển dâng cao nhấn chìm nên phải làm cái này để khẳng định chủ quyền vùng biển phải không cụ
Nhà giàn được xây dựng trên các tầng san hô nổi có nền móng tương đối vững chắc để cắm mốc chủ quyền. Trước năm 2005 thì rất ít người biết đến sự tồn tại của nhà giàn này. Trước đây do công nghệ còn thô sơ lạc hậu nên các nhà giàn rất mong manh nhưng thừ năm 2011 đã có thêm ở bãi Tư Chính và Phúc Nguyên 2 nhà giàn kiểu mới rất to đẹp và khang trang!

boy_spott

Xe điện
làm sao được lực bất tòng tâm

boy_spott

Xe điện
ngẫm về lịch sử 4000n thấy mà buồn

sonvolcano

Xe tải
Tôi cũng là một sĩ quan trong QĐND Việt Nam, nhưng những khó khăn mà tôi phải trải qua thật nhỏ bé và tầm thường so với những đồng chí của tôi ở đảo. Gửi đến các đồng chí sự tôn trọng của một người quân nhân.
Cảm ơn bác chủ thread.

audia412

Xe tải
đất nước con người Việt

huusang

Xe buýt
Đọc bài của bác mới thấy được Tổ quốc thiêng liêng, hùng vĩ biết bao, mỗi tấc đất, mỗi vùng biển, mỗi hòn đảo phải quyết tâm giữ lấy. Em đi năm châu bốn biển nhiều lần, chưa khi nào say sóng cả, hy vọng có một ngày được đặt chân lên Trường Sa để say một lần cho đã.

sleepdriver

Xe buýt
Chuyến ra đảo lần 2, sau buổi uống rượu gặp lại tri âm trên Trường Sa Lơn, dù say đến đâu em vẫn cư khư khư cầm tay vật này; kể cả lúc lên máy bay từ TP. HCM ra Hà Nội chứ kiên quyết không chịu gửi. Cánh AN HK và mấy em tiếp viên tò mò lắm chả biết là gì

Uploaded with ImageShack.us

Đây là quả bàng vuông Trường Sa Lớn đã phơi khô rồi ương đã lên mầm (Nếu lấy quả tươi về ương dễ bị thối lắm).
Em rất cám ơn các bác tiếp tục động viên "Hải trình nhật ký" trong thời gian vừa rồi. Lời hứa làm tiếp phần 2 em vẫn giữ nguyên vẹn, có điều, thời điểm chưa thực sự chín (bối cảnh chung cũng như bối cảnh riêng của em). Em sẽ nung nấu ý tứ và cảm xúc để hải trình được tiếp tục trong thời gian tới. Trân trọng.

TrungLong

Xe hơi
ngẫm về lịch sử 4000n thấy mà buồn
Em suy diễn tý ty, chả biết có đúng ý cụ không nhưng mà:
Có gì đáng buồn hả cụ, có phải dân tộc nào sống cạnh Khựa bẩn cũng có nổi 4000 năm để mà ngẫm đâu hả cụ.

hz centre

Xe hơi
một bài viết tràn đầy cảm xúc.kính bác 1 ly nhé

delangthang

Xe máy
Em làm trong ngành khảo sát giao thông nên cũng đi tương đối nhiều đến các vùng miền trên đất nước. Trong khi đi thường chỉ mò mẫm cho xong công việc để mau mau chui ra khỏi những chỗ được gọi là "rừng thiêng, nước độc". Nhưng khi về xem lại những hình ảnh mình và đồng nghiệp chụp mới thấy được hết những cái đẹp, sự hùng vĩ và hoang sơ của những nơi đó. Quả là nhiều nơi con người đã ban tặng cho vùng đất đó những cảnh đẹp chỉ duy nhất nơi đó mà thôi. Từ sau chuyến đi làm CT ở Điện Biên em mới nhận ra rằng được đi nhiều như mình là một niềm hạnh phúc. Sau lần đó em càng trân trọng hơn những chuyến công tác của mình và những nơi được cho là "khó khăn, gian khổ" nhưng đúng là phải có lòng "dũng cảm, kiên cường, thông minh, sáng tạo" của người làm nghề khảo sát mới thấy hết ý nghĩa. Mong là một ngày được đi xa hơn những vùng em đã từng đến, được khám phá những nơi em chưa được đặt chân, ví dụ như Cầu cảng sân bay ở Đã Nẵng và đảo Trường Sa. Dù trước đây cơ quan em đã khảo sát ở Trường Sa rồi nhưng lúc đó em chưa được vào cơ quan các cụ ợh

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Hôm nọ, trước khi đánh cây bàng Vuông Trường Sa để đem về quê trồng cho nó phát triển toàn diện, em có chụp ảnh lại làm kỷ niệm. Mùa rét năm ngoái, em nó gần như die luôn, lá rụng hết, thân gần như rữa ra, thế mà sau 1 năm lại được như thế này. Các bác ủng hộ em nó nhé ...

Trân trọng cám ơn các bác đã quan tâm theo dõi

Chỉnh sửa cuối:

DanThuong

Xe hơi
Hôm nọ, trước khi đánh cây bàng Vuông Trường Sa để đem về quê trồng cho nó phát triển toàn diện, em có chụp ảnh lại làm kỷ niệm. Mùa rét năm ngoái, em nó gần như die luôn, lá rụng hết, thân gần như rữa ra, thế mà sau 1 năm lại được như thế này. Các bác ủng hộ em nó nhé ...

Trân trọng cám ơn các bác đã quan tâm theo dõi
Có lẽ chính vì vậy cây bàng này nó mới chịu được thời tiết khắc nghiệt ngoài Trường Sa, bác cố chăm nó nhé:)

kito80

Xe hơi
Có cả rocker Thái Thùy Linh ra phục vụ ae chiến sy!
Năm ngoái em làm ở khu nhà giàn DK1 gặp cả á hậu Hương Giang đi ra ngoài đó cơ. Cũng đi bằng con HQ966 mà cụ chủ thớt đi TSa đấy. Nhưng em ý đi cùng với anh Phùng Quang Hải, kakakkakakkak! Tàu em cập mạn xin được 80m3 nước + 5 thùng Heineken+ giò, sơ qua thì các bác thấy đi tàu đó sướng thế nào rồi!

kutun10

Xe tải
bài viết rất hay. cám ơn cụ