[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

3005

Xe tăng
Quan trọng nhất là trường phải công bố chỉ tiêu rõ ràng để thí sinh tự biết lượng sức mình.
Thủ khoa đánh giá tư duy của BK đạt 9.4, thi A00 đạt 28,6, A01 27.9
Nhà vô địch đường lên đỉnh Olympia thi cũng 9.4 Toán.
Thế nhưng lại chê thủ khoa không xuất sắc bằng.
Luật chơi do trường đặt ra thì phải chấp nhận.
Chứ cái bài đánh giá tư duy chắc gì đã thể hiện năng lực chính xác, ai có điều kiện ôn nhiều, tiếp xúc nhiều thì có lợi thế hơn thôi.
Nó cũng giống cái cuộc thi tâng bóng của Pepsi năm xưa mà Hồng Sơn thắng Beckham thôi cụ. Một bài thi đơn giản kiểu dành cho học sinh trung bình thì không so được hai đứa giỏi đâu. Chưa kể một đứa thi chơi cho vui vì đã chắc 100% đỗ và một đứa thì gồng cơ đít thít cơ mông thi vì là cơ hội cuối cùng.
Em út của em năm nay cũng vào khoa này. Nói thật thủ khoa đánh giá tư duy thì vào khoa cũng chỉ là hàng loại 2. Loại xịn thì nó xét tuyển rồi. Còn thủ khoa THPT thì vào học sợ không theo nổi bạn học lại buồn tủi bỏ học chơi game thì nát đời.
Hai bạn này vào học IT2 là hợp lý, vừa sức. Thậm chí vào IT2 thì hai bạn này cũng là dạng trung bình thôi không phải hàng top. Vẫn cần nỗ lực rất nhiều để không bị tụt lại.

xukthal

Xe lăn
Nhẽ đúng là thủ fet rồi ! Tiên sư bọn báo cả đời làm đuôi dám lừa cả các cụ ! Kk !
Đây cũng nhìu tay bốc phét thành thần :)) (trong đó có em)
Ng ta bốc phét chém cho vui đằng này bốc phét nghiêm túc tự đề cao bàn thân :-j:-j

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
túm lại đỗ đầu kì thi tốt nghiệp PTTH chả là cái đinh gì đâu, chỉ là 1 hs cẩn thận, cần cù trong số các bạn học bình bình đại trà phổ thông bình dân học vụ mà thôi, bọn đỉnh nó găm túi vô số các giải thưởng olimpic các môn ở các cuộc thi cuốc gia cuốc tế, chứng chỉ SAT, Ielts... cao vật vã nó vào thẳng mẹ nó hết rồi, mà bọn này đi thi tốt nghiệp cho đủ thủ tục nên khéo nó cũng chả thèm làm cho kĩ, sau đến các thí sinh thi vào bằng kì thi đánh giá năng lực riêng của trường. Thí sinh app vô khoa bằng cái kết quả thi tốt nghiệp là loại hạng 3, nên thủ khoa toạch là hoàn toàn bình thường chứ có cái gì théc méc

Smile1102

Xe container
Tay viết đã bốc phét rồi, cụ lại lấy cái ý làm nền bốc fet thêm thì chết hẳn là đúng rồi ! Kk
Em còn thêm mắm dặm muối cho nghị quyết đại hội đảng cụ ạ. Nên quả đấy bị tạch.
Thầy em bảo em riêng môn này thì em đừng sáng tạo :D

Txpt

Xe tải
Vì kỳ thi THPTQG quy mô nó to nên trường lấy vài 3,4 suất làm truyền thông là chủ yếu. Vấn đề có vậy thôi.

omerta77

Xe điện
Trong bài phân tích ở báo dân trí thì chỉ tiêu là 300 người đấy chứ không phải 30 người trong đó bk công khai số chỉ tiêu tuyển thẳng còn phần điểm thi thpt và bài thi riêng cuat bk. Bk không dám công khai số thí sinh theo từng nhóm thì tạm hiểu rằng bk khuất tất ưu ái bài thi riêng
BK thiếu sót là ko rõ ràng từng chỉ tiêu là bao nhiêu người ngay từ đầu để thí sinh lựa chọn thôi. VD chọn 290 theo xét tuyển tài năng và đánh giá tư duy. Còn 10 xuất thì xét kết quả thi PTTH chẳng hạn. E nghĩ BK ko xác định được số lượng theo 2 phương thức đầu nên ko dám đưa ra số chính xác. Vì rõ ràng BK ưu tiên 2 phương thức đó hơn là kết quả thi PTTH vì chắc ko tin tưởng lắm. Nếu tuyển đủ theo 2 phương thức đầu có khi ko cần tuyển theo kết quat thi PTTH luôn :))

Txpt

Xe tải
túm lại đỗ đầu kì thi tốt nghiệp PTTH chả là cái đinh gì đâu, chỉ là 1 hs cẩn thận, cần cù trong số các bạn học bình bình đại trà phổ thông bình dân học vụ mà thôi, bọn đỉnh nó găm túi vô số các giải thưởng olimpic các môn ở các cuộc thi cuốc gia cuốc tế, chứng chỉ SAT, Ielts... cao vật vã nó vào thẳng mẹ nó hết rồi, mà bọn này đi thi tốt nghiệp cho đủ thủ tục nên khéo nó cũng chả thèm làm cho kĩ, sau đến các thí sinh thi vào bằng kì thi đánh giá năng lực riêng của trường. Thí sinh app vô khoa bằng cái kết quả thi tốt nghiệp là loại hạng 3, nên thủ khoa toạch là hoàn toàn bình thường chứ có cái gì théc méc
Ko chính xác. Chỉ là tiêu chí của trường với ngành đấy nthe, còn thi tầm 28 trở lên là cực khó, riêng toán năm nay 9đ nhiều hsinh chuyên toán khóc thét.
Minh chứng là thi chung Y-HN chưa bh kém IT1 Bách Khoa mà chỉ lấy hơn 27 tí còn ko đủ phát vét thêm Ielts có 26đ thôi. Về hsinh giải qg, quốc tế Y-HN chưa chắc kém BK.
Vì đh bây giờ tự chủ tài chính nên ngta lấy 3,4 hsinh làm truyền thông, còn Y-HN ko có đối thủ cạnh tranh trực tiếp nên ko cần.

omerta77

Xe điện
Quan trọng nhất là trường phải công bố chỉ tiêu rõ ràng để thí sinh tự biết lượng sức mình.
Chứ cái bài đánh giá tư duy chắc gì đã thể hiện năng lực chính xác, ai có điều kiện ôn nhiều, tiếp xúc nhiều thì có lợi thế hơn thôi.
Vấn đề là BK éo tin tưởng kết quả thi PTTH bằng bài đánh giá do mình tự tổ chức cụ ạ

Txpt

Xe tải
Cứ nhìn số HS các trường tham gia kỳ thi DGTD của BK thì thấy. Số HS của HN đạt điểm số > 80₫ tính nhanh hơn 3000 cháu. Tổ chức kỳ thi thế này mới thấy các cháu HN học đỉnh phết. :D

HN bao giờ cx học đỉnh nhất. Ngta thường so sánh HN với tất cả các tỉnh thành cộng lại về tiêu chí thủ khoa nên HN ko bằng, đồng thời bọn 3 môn 9đ ưa style nhà nghèo mà thủ khoa. Ví dụ năm ngoái HN số lượng thủ khoa các khối hơn tất cả các tỉnh thành cộng lại thì đám báo ko nói vì ko style nghèo- giỏi. Cộng thêm các ông ra HN coi như nơi đất trọ kiếm tiền, thủ khoa quê mình gào ầm lên.
Nếu nhìn số liệu thi hsg quốc gia 10 năm gần đây HN chưa lần nào xếp nhì. Giải quốc tế thì thôi khỏi nói hs chuyên ở HN độc tôn.

Hp007hp

Xe buýt
Thủ phạm chắc là đây rồi, trg không chọn theo phương thức xét điểm thi thpt hoặc quá ít dẫn đến toạch. Trg này có thi năng lực riêng.
Thằng nhà báo ngu và bố láo. Mang điểm thi TN của các cháu đã đỗ CÁC trường đại học trước khi thi TN so với 2 “thủ khoa” phải đợi thi xong mới xét.
Chỉ tiêu tuyển sinh năm nào nó chả có, năm trước xét TN=0
Một bài báo bẩn.
Bài Đgtd nó chính xác hơn bài thi Tn đối với trường DHBK và thí sinh muốn vào trường này là đủ, không cần ô khác đánh giá đâu cụ.
Phải hiểu rõ nó thành 3 vòng chọn, vòng 1,2 nó đỗ rồi vòng 3 thi chơi thì so điểm lấy gì mà chính xác nữa. Thủ khoa thi vòng trước trượt thì vòng 3 cố mà cày thôi.
Quan trọng là vòng 3 vòng vé vớt (các trường top khoa top ko muốn lấy vòng này tí nào). Nên thủ khoa vòng 3 nó trượt tiếp là bình thường thôi. Mà nó trượt do nó thua mấy thằng top2,3,4 có điểm Toán x2 cao hơn.
Càng nhiều trường đh coi thường điểm thi Tn càng tốt. Cho nhanh đến kết quả xoá luôn kỳ thi này đi. Từ ngày 3 chung thấy vứt mịa đi rồi. Thi trung tâm lớn thiệt thòi hơn thi ở địa phương nhỏ. 1 ông giám thị cả buổi đc ngồi khoảng 5-10p bên thì đi dạo khoảng 5-10p.

Hp007hp

Xe buýt
BK thiếu sót là ko rõ ràng từng chỉ tiêu là bao nhiêu người ngay từ đầu để thí sinh lựa chọn thôi. VD chọn 290 theo xét tuyển tài năng và đánh giá tư duy. Còn 10 xuất thì xét kết quả thi PTTH chẳng hạn. E nghĩ BK ko xác định được số lượng theo 2 phương thức đầu nên ko dám đưa ra số chính xác. Vì rõ ràng BK ưu tiên 2 phương thức đó hơn là kết quả thi PTTH vì chắc ko tin tưởng lắm. Nếu tuyển đủ theo 2 phương thức đầu có khi ko cần tuyển theo kết quat thi PTTH luôn :))
Việc xác định số tuyển thằng và ĐGTD nó còn số trừ cho bọn đi du học nữa. Không nhầm BK có phân tuyển thằng và xét điểm thi Tn theo tỉ lệ phần trăm theo kiểu khoảng 5-10% (ko có số tuyệt đối). Quy chế ko bị bộ Gd tuýt còi thì vẫn dùng bình thường.

cucnguyen2186

Xe hơi
Cháu em nó cũng học bk đấy các cụ, xin lỗi các cụ chứ, em hỏi nó, nó bảo em là : "cô thấy đấy, tuyển vào toàn bọn giải quốc gia quốc tế, ông thủ khoa tốt nghiệp ăn thua gì ?"

Btw cháu em cũng giải quốc gia :(

Cái thi tốt nghiệp của nước mình, em nghĩ nó là sự thất bại của nền giáo dục

Thích Nói Phét

Xe điện
Hiện tuyển sinh do Trường tự quyết rồi cụ. Bộ không liên quan gì cách thức TS.
Cái đất Hà thành này quy tụ lắm nhân tài. Chỉ thủ khoa 1 trường PTTH chả nói lên điều gì "núi này cao, thì có núi khác cao hơn" :)
Thủ kho làm như giỏi lắm đấy, kỳ thi tuyển nó cũng chỉ là đường ranh giới kể từ khi nó kết thúc, việc mình làm được dựa vào lỗ lực ngày 1 ít đi... :))

Thích Nói Phét

Xe điện
Luật chơi đã đưa ra từ trước. Tính tổng điểm có trọng số. Bây giờ chỉ vì 1 ông có điểm theo cách tính trọng số khác với luật chơi mà phải phá luật à?
Người lớn ai làm thế ;))
Người nhà cụ đấy mà, nên thông cảm những bức xúc đó.

Thích Nói Phét

Xe điện
nghiệm ra câu Phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi chưa?
thi cử là nhất thời, năng lực là mãi mãi.

thi có thể trượt, có thể không được tuyển, nhưng thủ khoa vẫn là đẳng cấp.
bạn cụ thi lại nhưng học ở VN vẫn hành nghề ở Mỹ được là rất siêu rồi.
thủ khoa năm nay không vào BK nhưng rồi cũng sẽ rất đẳng cấp. số 1 của thế hệ cơ mà.
trường đh cũng nên hối hận vì đã lỡ mất những tài năng.
Tài năng 2 bạn này giúp ít gì cho trường, mà nói "lỡ mất những tài năng."? Anh đóng tiền học chúng tôi dạy là hết trách nhiệm.( có cam kết là sau khi học xong ở lại trường giảng dạy trong 5 - 10 năm đâu?) toàn bưng bô cái thứ không thiết thực

:))

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ là phụ huynh của 1 trong hai bạn thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH à? Cụ cứ cố tình bẻ lái theo mục đích của mình mãi vậy. Thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp PTTH chứ có phải thủ khoa kỳ thi học sinh giỏi toán QG đâu mà cứ cố đấm ăn xôi. Ngành IT1 cần giỏi về toán, không cần giỏi về lý hóa, có phương thức tính điểm xét tuyển rõ ràng rồi còn gì.

Nhu cầu xã hội với tương lai theo cụ tầm nhìn giáo dục trong vòng bao nhiêu năm tính từ thời điểm này? Hay lại khủng hoảng thừa như một thời gian dài của cử nhân tài chính, kế toán, ngân hàng????

Cụ hiểu biết thế, cụ tính giúp trường BK xem là hạ thêm 0,16đ để cho 2 bạn thủ khoa kia đỗ được nv1 thì có thêm bao nhiêu bạn cũng sẽ đỗ nữa? Lúc đó trường có đủ cơ sở vật chất/giáo viên cơ hữu... phục vụ số lượng tuyển theo phương án của cụ không? Không đủ thì cụ sẽ có giải pháp gì để giải quyết vấn đề và không được làm giảm chất lượng đào tạo?

Nếu không trả lời được đúng nội dung tranh luận em đưa ra, xin cụ đừng quote còm em nữa nhé.
Báo chí lấy tin ở đâu nhỉ? Xã hội giờ sợ thật. Thủ khoa cũng cần lên báo khóc để cả nước biết mình trượt nguyện vọng 1 :))

PhongFood

Xe điện
HN bao giờ cx học đỉnh nhất. Ngta thường so sánh HN với tất cả các tỉnh thành cộng lại về tiêu chí thủ khoa nên HN ko bằng, đồng thời bọn 3 môn 9đ ưa style nhà nghèo mà thủ khoa. Ví dụ năm ngoái HN số lượng thủ khoa các khối hơn tất cả các tỉnh thành cộng lại thì đám báo ko nói vì ko style nghèo- giỏi. Cộng thêm các ông ra HN coi như nơi đất trọ kiếm tiền, thủ khoa quê mình gào ầm lên.
Nếu nhìn số liệu thi hsg quốc gia 10 năm gần đây HN chưa lần nào xếp nhì. Giải quốc tế thì thôi khỏi nói hs chuyên ở HN độc tôn.
KQ bảng thống kê DGTD trên k thấy Khtn và Am. Chắc đội đấy đi theo diện tuyển thẳng :D

Txpt

Xe tải
KQ bảng thống kê DGTD trên k thấy Khtn và Am. Chắc đội đấy đi theo diện tuyển thẳng :D
Hoặc tuyển thẳng, hoặc thi ĐGNL vào FTU nhiều hơn. Xem bảng danh sách Y đa khoa Y-HN năm nay đội đấy đông kinh. Nhưng em thấy bảng trên cụ đưa cứ ảo ảo sao đó, gì mà trung bình toàn gần 90 vì theo em biết thủ khoa thi lần 1 là bạn gì ngoại thành hơn 90 tí, lần 2 là hs trường Kim Liên tầm 93.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Kỳ thi tên gọi to đùng mà nhiều cụ vẫn thích bẻ lái nhể, hay cố tình xiên xẹo ;))
Em đọc to rõ ràng lần cuối nhé, "Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023", rõ ràng nhé, nó chỉ đơn thuần là kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông của cả nước, chứ còn muốn vào cánh cửa Đại học nó còn phụ thuộc vào các yếu tố khác - đặc biệt là các trường top đầu VN :D
2 cháu thủ khoa học giỏi không, trả lời là có giỏi, nhưng giỏi kiểu ấy là chưa đủ =))

vu_tungbka

Xe đạp
thủ khoa thi thpt quốc gia thi đánh giá tư duy thì lại tạch khmt theo anh thì thằng nào hơn thằng nào. bài thi thpt quốc gia cũng chắc gì đã thể hiện năng lực chính xác, vd thằng thủ khoa tư duy nó dành nhiều thời gian cho kỳ thi này hơn thì nó hơn, thằng khác dành cho thpt quốc gia thì nó lại có lợi thế hơn thôi, mỗi ngày thằng nào cũng chỉ có 24h thôi.

Chỉnh sửa cuối: