[Funland] Hải quan áp mã HS ngã ngửa người

Beu 4x4

Xe điện
Thớt không thấy nói hàng bị áp mã nào tính thuế, chưa biết mô tả hàng hoá của mã ấy có đúng không, đã mồm 5 miệng 10 kêu ca. Cộng với đôi chục ông vừa mù mờ xnk, vừa tiêu cực chỉ chực lê la chê chửi… như đúng dồi.

polizia

Xe container
Em mấy lần định mua cái màn android cho ô tô trên Ali. Ở đây bán toàn 8-10 củ cùng cấu hình, trên Ali có chưa đến 4tr nhưng chắc phải nhờ dịch vụ chứ tự ship nhỡ đâu nó vụt 5 củ tiền thuế thì toi.

Opel Astra

Xe điện
Vâng, nghe các cụ phân tích thế là em sáng ra rồi. T2 em nộp nốt tiền rồi nhận hàng về thôi. Tự an ủi là hàng mình nhập từ Aliexpress London về nên nó cũng khác bọt :))
Lần sau bác nhờ đội pờ dồ họ làm cho bác ạ.
Lại lậu được cả thuế nữa, quá tốt.

polizia

Xe container
Em chat vs aliexpress thì tụi nó bảo là chỉ ship nước ngoài, ko ship nội địa Trung Quốc như Taobao.
Bình thường mua taobao hay 1688 thì nhờ dịch vụ nó ship về kho ở biên giới, xong xách lậu qua đường biên chỉ vài hôm là về đến nhà mình. Tiền ship tính ra có hơn 30k/kg rẻ bèo.
Chưa nhờ dịch vụ mua Ali bao giờ ko biết là nó ship ntn, chắc thông quan ship về kho chả đội trung gian ở Việt Nam.

kogenzo

Xe buýt
Các cụ nhiều kinh nguyệt cho e hỏi tí: Năm 2022 e mua cái đầu máy hút bụi cầm tay Mì xào trên Ali (chính hãng VN báo không có) khoảng hơn 2 củ ship về tận cửa mà ko thấy mất phí gì nhỉ? (còn đc giảm giá và freeship).

Húp sụp sụp

Xe điện
Em mua đài đóm trên ebay phí gộp luôn không thấy nói gì đến hải quan nhỉ???
Hay hải quan họ thấy món đồ của cụ chủ lạ lạ, không hiểu cái đó để làm gì, có khi mang về VN lại kiếm ra đống tiền nên họ áp cao nhất có thể!? :))

Opel Astra

Xe điện
Em mua đài đóm trên ebay phí gộp luôn không thấy nói gì đến hải quan nhỉ???
Hay hải quan họ thấy món đồ của cụ chủ lạ lạ, không hiểu cái đó để làm gì, có khi mang về VN lại kiếm ra đống tiền nên họ áp cao nhất có thể!? :))
Hoặc món của bác thấp tiền => thuế thấp nên được bỏ qua, một cách hợp lệ.
Hoặc, đồ của bác có thể áp mã HS rõ ràng và đơn giản, kèm thuế suất + tiền thuế thấp.

Còn với sản phẩm khó áp mã, hiển nhiên mã HS có thuế suất cao nhất sẽ được sử dụng.

dheIa

Xe điện
em vô học hỏi kinh nghiệm nhập hàng từ lước ngoài.
Cụ tham khảo 2 còm điển hình của các cụ dưới đây là coi như học đc 80-90 phần rùi ^^

Mua qua Ali thì cụ phải nhờ divu cơ, tự mua nhiều khi bách nhục với đội HQ, tưởng rẻ hóa đắt.
Lần sau các bạn chủ động lên NB nói chuyện trực tiếp với chỗ vận chuyển, họ có cách xử lý nhanh mà vẫn vui.
Cụ thớt nhập hàng mà lại uỷ quyền cho bọn EMS thì đúng là nhà giàu zồi ^^

• Vodka
Reactions: QAZ

VuNgoanMuc

Xe điện
Rất nhiều người mua hàng nước ngoài về rơi vào tình trạng như chủ thớt, chắc tại quá tự tin về kiến thức và khả năng nhập hàng của bản thân mà bỏ qua vai trò của các bên dịch vụ ship hàng chuyên nghiệp, cũng là một bài học.
Cho em hỏi tí, là các đội dịch vụ ship hàng chuyên nghiệp thì khai thuế thấp hơn mình tự làm à ? Hay họ trốn luôn được thuế ?

dheIa

Xe điện
Cho em hỏi tí, là các đội dịch vụ ship hàng chuyên nghiệp thì khai thuế thấp hơn mình tự làm à ? Hay họ trốn luôn được thuế ?
Họ hơn dân thường ở khả năng lách khe hẹp của ma trận các loại thuế. Vì họ là cánh tay nối dài của HQ mà cụ ^^
Em ko nói trốn nhé. Chỉ lách thôi ^^

Grandtouring

Xe điện
Năm 2011, đoàn em đi Đài Loan công tác. Có mấy mẹ trong đoàn đi chợ đêm ở Đài Bắc, thấy đồ quần áo đẹp, rẻ, mua rõ lắm. Đến lúc về, ra sân bay, quá cân nhiều quá, lại tranh luận, xin xỏ mãi mà nhân viên làm thủ tục nó không thông cảm cho, bắt phải mua quá cân. Tính ra lại thành đắt quá.

dheIa

Xe điện
Năm 2011, đoàn em đi Đài Loan công tác. Có mấy mẹ trong đoàn đi chợ đêm ở Đài Bắc, thấy đồ quần áo đẹp, rẻ, mua rõ lắm. Đến lúc về, ra sân bay, quá cân nhiều quá, lại tranh luận, xin xỏ mãi mà nhân viên làm thủ tục nó không thông cảm cho, bắt phải mua quá cân. Tính ra lại thành đắt quá.
Vụ quá cân này ko liên quan gì tới HQ cụ à.
Cân kéo cước kiếc này nọ là quy định của nhà Bay :)

tridaulau

Xe tăng
Đúng rồi cụ thuế XNK với thuế VAT nữa cao lắm. Có lần em ship cái cam hành trình có 3 triệu mà tính thuế hơn 1 tr. Sau khi trao đổi họ lấy mấy trăm ghi sổ riêng thế là thoát.
Cam cụ thuế nk 15, vat 10, tổng 800. Làm gì mà hơn củ vậy cụ.

hung611

Xe buýt
Muốn chủ động thì cụ ko ủy quyền mà tự lên hq cpn mà khai, tốn công tí nhưng tự kiểm soát được, còn để cpn họ khai thì hq áp mã nào họ cũng đồng ý vì họ ko phải người trả tiền. Cách thứ 2 là vẫn uq nhưng cụ phải lên mà theo sát và giải trình cho hq để áp mã cho chuẩn, hoặc chi phí hợp lý một tí là đẹp cả đôi bên. Giao tất cho cpn thì cụ phải chịu như vậy thôi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái mã HS này áp cực kỳ khó.
Cái chân chống đổ nó còn dễ, chứ những thiết bị điện tử đặc thù còn khùm khoằm hơn nữa.
E dính một lần và e phải nói thất là nv hải quan họ cũng đếch thể hiểu chính xác như mình nhưng họ có quyền để áp đặt nó thuộc cái mã HS đó.
E thắc mắc cái đó nó có một chuẩn chung gì không và tại sao các nhà sản xuất không thể áp nó khi xuất xưởng và từ đó ng mua đến HQ cứ thể căn cứ để tính thuế nk.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Muốn chủ động thì cụ ko ủy quyền mà tự lên hq cpn mà khai, tốn công tí nhưng tự kiểm soát được, còn để cpn họ khai thì hq áp mã nào họ cũng đồng ý vì họ ko phải người trả tiền. Cách thứ 2 là vẫn uq nhưng cụ phải lên mà theo sát và giải trình cho hq để áp mã cho chuẩn, hoặc chi phí hợp lý một tí là đẹp cả đôi bên. Giao tất cho cpn thì cụ phải chịu như vậy thôi.
Thứ nhất cụ không có nghiệp vụ thì biết thế nào mà khai để áp mã HS.
Còn theo HQ thì họ áp mã HS có khi ốm đòn vì chỉ gần lêch tý thuế đóng nó đã khác rồi.
Chính vì cái khùm khoằm đó nên tốt nhất là mua qua chung gian, họ báo giá tổng thể chấp nhận thì đặt.
Kể cả cụ có hiểu món đồ đó để áp mã HS nhưng HQ họ hoàn toàn có thể không đồng ý và mất tg để gt tranh luận định nghĩa, tại sao thì ai cũng hiểu ngồi đó đâu phải tự nhiên vào đó mà ngồi.