Chi hội @Hải Nguyễn: Mổ vịt theo tiêu chí "tự làm khắc sướng " và "Ngon bổ rẻ"

A_ZIZOU

Xe tải
Hiện vẫn đang tạm để dưới gầm ghế lái bác ạ, em cũng đang tìm chỗ nào để cho hợp lý rồi kiếm cái thắt lưng da cũ, tán river vào vị trí để bình và thắt nó lại
em cũng đang để dưới gầm ghế lái, những cũng đang lăn tăn không biết bình mà để nằm thế có ảnh hưởng gì o ?

Hai Nguyen

Xe điện
Tiếp tục công đoạn nghịch ngợm nhưng lần này thì toàn bộ công sức - tiền của là của lão Vòi, nhà đc hưởng theo:

Chắn bình xăng cho Vitara

13h30 em có mặt tại đại bản doanh lão Vòi, hắn cử ngay 1 cậu thợ Huế xử lý Vịt ngay, theo hình thức, giết từng con 1, mỗi con 1 dao khác nhau

1. Đo đạc và chọn tôn

Cắt tôn

Sau khi kẻ vẽ xác định các nếp gấp là đc ntn

Ướm thử nào

Xong rồi, sơn thôi : chống rỉ nhé

Cuòi cùng là lắp lại và xong, lão Vòi nhất định không cho làm gì cả

Tốn của lão 4h công thợ, 1 ít sơn, 1 mớ tôn.... chiếm dụng 1 cầu....

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Sau chuyến đi Lào về, em dự định sẽ làm version 2 như sau

1. Hộp để đồ + Âm Ly + Loa Sub + Pinoneer Processor 5.1

2. Front Speaker : sử dụng đôi loa Bose 6.5 + 1 đôi tép Alpine thiết kế để ở chỗ nghỉ chân, cạnh chân côn dạng dạng ntn

3. Rear Speaker: dùng 1 đôi Infinity 6.9 ốp vào hông xe theo kiểu ntn

Em mới tậu keo Composite - vải sợi thủy tinh - chổi quét - băng dính dán - cưa lọng (tay) - lưỡi cưa dây (để khoét vành loa) : chuẩn bị tập đúc composite

Cuối tuần sẽ tiến hành,. em sẽ report chi tiết quá trình thực hiện

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Mới tính toán cách cắt gỗ ntn cho hợp lý, kích thước để chơi lego

Option cắt 1

Option cắt 2

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Phải xong hộp để đồ và loa sub thì mới tiến hành chế và lắp loa sau,

Trước mắt em mới thử nghiệm ở mức tạo khuôn

1. Keo + chất đông cứng - Sợi thủy tinh chuẩn bị

2. Chuẩn bị bề mặt lấy khuôn

3. Có khuôn rồi

Trong lúc chờ thì em lấy cái cưa tay lọng, chế vành loa (xấu đừng mắng em)

Tạm thời thế đã,

Cuối tuần về Yên Viên, em đóng xong cái loa Sub và hộp thì mới để khuôn và vành loa để tạo hướng, cố định và đổ composite hoàn chỉnh

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện

Tạm thời thế đã,

Cuối tuần về Yên Viên, em đóng xong cái loa Sub và hộp thì mới để khuôn và vành loa để tạo hướng, cố định và đổ composite hoàn chỉnh
Bác nì tiền đình kém .... như em
Cắt cái vành loa xiên xiên xọe xẹo
Có cần cái cưa sọc không, hú iêm, iêm mang đi cho.

Hai Nguyen

Xe điện
Úi giời, có cái này thì tiện quá, hihi, cám ơn bác nhiều, mưa gió nên hoãn tuần sau mới tiếp cái sự sung sướng này.

Sang tuần nếu cần em hú bác nhé, jhihihi, chứ cắt bằng tay, phải chậm mới ngon, chứ em cứ muốn nhanh nên nó ....hihihi

Hai Nguyen

Xe điện
Chưa hoàn thành dự án trên thì đã có thêm ý tưởng mới : Điều khiển Vô lăng cho Pioneer: Lần trứoc em đã làm thành công trên su wagon nhưng đấy là dùng điều khiển learn hồng ngoại - giờ là điều khiển wired cho riêng pioneer

Đầu CD hoặc DVD Pioneer (của em là AVH4150) ngoài điều khiển hồng ngoại đi kèm thì nó còn có thêm jack điều khiển dây, nhưng trong bộ thì không có. Chính hãng PAC chế tạo ra adapter cho từng hãng chính là áp dụng nguyên tẵc này : 1 đầu cắm vào jack wired remote trên Head Unit, 1 đầu ra đấu vào hệ thống chỉnh vô lăng trên xe có sẵn

Nhưng Vịt nội thì ko có nút phím bấm này do đó sẽ cần 2 bước

Bước 1: Tạo mạch điều khiển các phím chức năng cho Head Unit (nhận dc tín hiệu điều khiển) theo sơ đồ này: thích chức năng nào thì hàn chức năng đó

Bước 2: tím công tắc loại nhỏ nhất có thể (vd công tắc trong đèn bắt muỗi) - tìm phím bấm (có thể lấy từ bàn phím điện thoại di động hoặc ti vi cũ), tinh xảo hơn thì tìm phím bấm inox mờ hoặc phím bạc của bộ điện thoại vỏ gỗ Mobiado (em đang tìm cái này mà ko biết ở đâu)

Khoan lỗ trên vô lăng, gắn nút và mạch vào

Nguyên lý là như thế: em đi tìm nguyên liệu tự làm khắc sướng đây

Chỉnh sửa cuối:

nemo_0501

Xe buýt
Chưa hoàn thành dự án trên thì đã có thêm ý tưởng mới : Điều khiển Vô lăng cho Pioneer: Lần trứoc em đã làm thành công trên su wagon nhưng đấy là dùng điều khiển learn hồng ngoại - giờ là điều khiển wired cho riêng pioneer

Đầu CD hoặc DVD Pioneer (của em là AVH4150) ngoài điều khiển hồng ngoại đi kèm thì nó còn có thêm jack điều khiển dây, nhưng trong bộ thì không có. Chính hãng PAC chế tạo ra adapter cho từng hãng chính là áp dụng nguyên tẵc này : 1 đầu cắm vào jack wired remote trên Head Unit, 1 đầu ra đấu vào hệ thống chỉnh vô lăng trên xe có sẵn

Bước 1: Tạo mạch điều khiển các phím chức năng cho Head Unit (nhận dc tín hiệu điều khiển) theo sơ đồ này: thích chức năng nào thì hàn chức năng đó

Bước 2: tím công tắc loại nhỏ nhất có thể (vd công tắc trong đèn bắt muỗi) - tìm phím bấm (có thể lấy từ bàn phím điện thoại di động hoặc ti vi cũ), tinh xảo hơn thì tìm phím bấm inox mờ hoặc phím bạc của bộ điện thoại vỏ gỗ Mobiado (em đang tìm cái này mà ko biết ở đâu)

Ông anh lâu không gặp, bái phục ông anh quá. Có cần em phụ giúp món gì k?

Hai Nguyen

Xe điện
Tks chú Duy nhé, cần anh sẽ alo ngay, hihi

Mới ra chợ mua tạm

10 công tắc 2 chân loại nhỏ (em dùng 6 nút: Track Up/down - Volume Up/down - Source/Off và ATT, còn 4 sơ cua): 5k VND
Trở: toàn bắt mua túi 100 con, thôi em nhặt lẻ mấy con mỗi loại: 5k VND
Jack 3.5: mua 2 cái: 6k (chả mặc cả)

Tổng cộng: 16k - tối tự sướng vậy - giờ em đi tìm nút và dây

(khoản đóng loa mưa gió quá, và cũng đang tim chỗ nhận phay gỗ tròn và soi rãnh : có bác nào biết chỗ làm thì chỉ em nhe,
Em qua 96 LD để chạy CNC nhưng chi phí cao quá nên thôi)

Chỉnh sửa cuối:

vctv

Xe buýt

Cụ này lọ mọ thật (ngày xưa em cũng hay chế như thế, bây giờ già rồi đâm lười :D).

Nhà em trươc phá nhiều TV và VCR Nhật cũ chắc vẫn còn mấy cái nút này, để mai em lục kho xem còn không sẽ gọi cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Tks bác Cường nhé, nhưng em đã có giải pháp ko dùng đến nút rồi ạ. Do cái chụp vô lăng của Vịt là miếng cao su nằm che cho miếng nhựa trắng ở dưới, nên giải pháp sẽ là khoét nhựa, chế công tắc vào đó. Che phủ nắp cao su lên , Nhìn sẽ không ai biết có hệ thống nút điều khiển và công dụng, vị trí của các nút, trừ chủ xe,

Bắt dây, chưa hàn, mới chỉ test

Đã hoạt động rồi, mai em chế cháo tiếp, tối có kết quả em đưa lên nhé

Đây là đoạn video test các chức năng theo sơ đồ trên, của 1 cu cậu em tìm thấy trên net.

Chiều nay em cũng test tương tự nên mượn luôn,

[YOUTUBE]0FDiZCJ6ulI[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Em thiết kế bàn phím điều khiển ntn

Em hay lái 1 tay, cầm vị trí ntn nên em bố trí nút để ngón cái có thể điều chỉnh dc volume

Chỉnh sửa cuối:

fansi

Xe buýt
Hay quá! Cụ Hainguyen làm cho anh em thấy được khả năng chế cháo nhiều đến mức nào. Chúc cụ thành công!

raotro

Xe container
Ngất với Hải nguyễn phát!

Hai Nguyen

Xe điện
Tỉnh chưa bác Rao trổ ??

Thấy đơn giản em đổ 502 cố định công tắc (không dùng mạch in ở dưới nữa) ai dè nó cố định luôn hành trình của nút bấm công tắc kekek, thế là toi mất 3k5 VND của em (7 cái công tắc)- mai về HN mua thêm 1 ít công tắc rồi gắn lại vậy

Dự án pending đến hết mai

Hai Nguyen

Xe điện
Cập nhật: Tình hình hết sức là tình hình, em đã lường tình huống này nhưng vẫn nghĩ là có cách giải quyết

- dây điều khiển sau khi luồn vào trong vô lăng thì rất đẹp, nhưng khi quay vô lăng thì dây cũng quay theo => để lỏng thì vướng dây - đứt dây mà để trùng dây thì có khả năng nguy hiểm nếu bất chợt nó quấn chặt vô lăng lúc đang đánh lái....(đang lái xe bên taluy âm taluy dương mà gặp vấn đề này thì =>> thôi em ko nghĩ nữa

- Đành tìm vị trí nút điều khiển ở chỗ khác, dưới vô lăng, cạnh công tắc đèn pha - xi nhan vậy.

Hơi xấu nhưng công năng thì ngon

Hai Nguyen

Xe điện
Em đã hoàn thành xong điều khiển cho Pioneer: Cái này chắc gọi là điều khiển gần gần vô lăng

Nào: này thì mạch in và bố trí 2 bên nè

Jack chờ đấu nối với head unit

Đấu nối

Nào các phím bên phải: Source (OFF) - Track Up - Track Down

Các phím bên trái: ATT - Volume Up - Volume Down

Test nào: ngon lành

Lắp lên xem nào

Chi phí: dưới 20k VND

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
Bộ em làm ở trên - chính là cái này của hãng Pac - giá bán tại mỹ là 49$