[Funland] Hai mẹ con đi du lịch ở Phuket bị đuối nước 😩 sợ quá cc ạ

lamhaha191

Xe điện
Em vào nha trang người dân giờ họ thường đeo phao quanh bụng, quá nhiều ca đuối nước rồi

Roman

Xe điện
Đến bãi biển sầm Sơn còn năm nào chẳng có vào mạng đi. Thiếu hiểu biết cộng chủ quan thì tai nạn sẽ xảy đến. Có gì đâu mà kêu đáng sợ quá. :( :(

Embebandiem

Xe tăng
Em nhận thấy là kỹ thuật bơi sinh tồn khác với bơi thi đấu. Hiện giờ phong trào học bơi thì toàn là học bơi kiẻu thi đấu, từ bơi ếch, bơi trườn sấp... trông thì đẹp mắt nhưng không có tác dụng cứu người khi chẳng may bị hụt chân nơi bãi biển hay ao hồ. Kiểu bơi sinh tồn bơi nhẹ nhàng, không đẹp mắt, đầu lúc nào cũng nổi trên mặt nước, bơi chậm chứ không thể nhanh được.
Ngay cả cứu hộ viên chuyên nghiệp cũng cần dụng cụ an toàn như áo phao khi làm nhiệm vụ. Nên tất cả kĩ thuật các kiểu ko ăn thua j với độ rủi ro của thiên nhiên. Mình nên tự lượng rủi ro để bảo vệ mình trước.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Đến bãi biển sầm Sơn còn năm nào chẳng có vào mạng đi. Thiếu hiểu biết cộng chủ quan thì tai nạn sẽ xảy đến. Có gì đâu mà kêu đáng sợ quá. :( :(
Cháu đang trong FLC Sầm Sơn cũng ko cho F1 ra biển. Toàn bơi bể khu FLC.

Bachs

Xe hơi
Đồng chí người nước ngoài cao to thể lực cực tốt bên em có từng kể là bãi biển ở Phuket khu mà vắng có mỗi mấy cái resort to đùng có rất nhiều dòng chảy xa bờ. Đích danh đồng chí đấy bị may mà ra ngoài xa có cái đảo nhỏ tấp vào được. Kể lại là đáng sợ lắm, thể lực thế nhưng ko biết cứ cố bơi, sau mới hiểu ra dính vào dòng chảy xa bờ bơi chéo ra về phía cái đụn đá đấy ko thì chết. Mà vợ ở trên bờ ko hề biết vì bãi rất vắng hơi xa tầm mắt tí là ko nhìn thấy tín hiệu kêu cứu luôn.

piano

Xe điện
Em bơi rất tốt, nhưng với em, biển là nơi để ngâm nước muối, không phải là chỗ để bơi

firefox4

Xe điện
Bọn em hay bơi phượt (sông Hồng, hồ Hòa Bình...) thì nguyên tắc bất di bất dịch là phải kéo theo phao dù là bơi tốt hay không tốt. Còn thực ra nói về bơi sinh tồn hay không thì cứ càng đúng kỹ thuật càng tốt, ví dụ các cụ bơi đúng kỹ thuật thì kể cả không có kính vẫn nhắm mắt bơi vài nhịp xong đó mở mắt sighting được, chứ còn sai kỹ thuật thì quạt vài nhịp mệt hết hơi là đứt.

hxduong

Xe lăn
Bọn em hay bơi phượt (sông Hồng, hồ Hòa Bình...) thì nguyên tắc bất di bất dịch là phải kéo theo phao dù là bơi tốt hay không tốt. Còn thực ra nói về bơi sinh tồn hay không thì cứ càng đúng kỹ thuật càng tốt, ví dụ các cụ bơi đúng kỹ thuật thì kể cả không có kính vẫn nhắm mắt bơi vài nhịp xong đó mở mắt sighting được, chứ còn sai kỹ thuật thì quạt vài nhịp mệt hết hơi là đứt.
View attachment 7288465
Em có ông chú (lớn tuổi rồi), tham gia đội bơi sông Hồng (thường bơi từ LB - Chèm xong quay lại), ông nào cũng buộc theo cái can 20L. Bơi giỏi hay tệ đều buộc theo hết.

firefox4

Xe điện
Em có ông chú (lớn tuổi rồi), tham gia đội bơi sông Hồng (thường bơi từ LB - Chèm xong quay lại), ông nào cũng buộc theo cái can 20L. Bơi giỏi hay tệ đều buộc theo hết.
Đường bơi truyền thống là xuôi dòng Phú Thượng - Long Biên cụ ạ, tầm 8-9km

fadco

Xe container
Các cụ cho con đi biển làm cái ván lướt sóng đeo tay trẻ như này cho yên tâm

XámChâuPhi

Xe tải
View attachment 7288465
Cái phao này bơm khi nhẹ cho bay lên tà tà trên lưng khỏi vướng được không Cụ

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
View attachment 7288465
Ngoài việc đeo phao để lúc cần, nó còn là tín hiệu cho các phương tiện khác khỏi đâm vào khi bơi sông, hay trg hợp bị đuối bấu víu, có trôi thì người ta vẫn nhận ra mà biết để cứu.
Còn cứ hì hục bơi 0 phao, người trên bờ 0 biết đc đâu, có vẫy vẫy tay trước khi chìm thì lúc người ta biết ra đến nơi cũng ngỏm rồi

matrix3011

Xe tăng
Em hồi bé thì sợ cá mập, lớn thì loanh quanh ngắm gái bijkini, giờ già thì cũng chỉ gần bờ nhẩy sóng. Nên chả bao giờ ra xa :))

fadco

Xe container
Buộc thêm cái dây vào chân F1, nối với tay Bố Mẹ ngồi trên bờ là yên tâm nhất
Ko cần cụ ah, dây đeo tay là cực chắc rồi.cái ván này em thử 2 ông 70kg vẫn nổi lềnh phềnh ko phải xoắn

longtech21

Xe tăng
Chi ấy mất trên bãi cát,đi dọc bờ biển chơi tự nhiên không thấy đâu, người nhà đi tìm thì thấy trên bãi cát
Cụ chắc lại nghe kể rồi. Đây chính là vụ e nói bên trên. Hôm đấy nc rất thấp. Buổi sáng có chút mưa nên ít người tắm. 02 mẹ con chị này lội ra biển chơi. Chồng ngồi trên bờ. Bước vào hố cát nên ngạt nước.

candy_nguyen

Xe hơi
Tháng trước em đi resort ở ĐN, bãi biển ở đây vốn bằng phẳng nên em lội ra chỗ nước ngang ngực rồi bơi song song với bờ.
Bơi một lúc đứng lại thì..ơ chân ko chạm được vào đáy biển nữa.
Thế là em hít một hơi dài rồi bình tĩnh bơi vào bờ, sóng đánh ì ụp nên bơi chậm rì, bơi mãi thì vẫn thấy chân chưa chạm đáy @-) lại tự dựng thấy một cái cờ đỏ xuất hiện bên cạnh :(
Lúc đấy hoảng hoảng, ngó vào bờ thấy anh cứu hộ bắt đầu chạy ra bờ biển, xa xa thấy bố con nó đang đắp cát cũng đứng lên ngó dáo dác. Trong đầu em bắt đầu có suy nghĩ: huhu lúc cứu hộ đến đây chắc mình kiệt sức ngủm mất rồi, mình còn trẻ còn muốn đi chơi thêm :-< lúc đấy ko đủ sức bơi sải nữa nên nằm bơi ngửa, một lúc cũng vào đến bờ. Anh cứu hộ bảo ui em chỉ được bơi bãi trước resort thôi, bơi ngang sang bãi bên cạnh nhìn vẫn sát bờ nhưng nước sâu, nguy hiểm. Còn em bơi ngửa nên mặt bị cháy nắng đỏ như tôm.

Ối zời, nên sau vụ đó em cũng sợ, đợt vừa rồi đi ctac nước ngoài ham đi đảo lặn cùng rùa biển mà đi 1m nên ko dám :(. Còn giờ thống nhất ở nhà là đi biển thì bơi ở bể bơi, còn xuống biển chỉ vầy với nghịch cát thôi.

fadco

Xe container
Em tìm trên shopee không thấy cụ ạ.
Shopee ko có cụ ạ, cụ vào Decatlon ở Royal city vào gian hàng phục vụ bơi lặn biển mới có! Em đi chơi nhìn cái mua ưng luôn có 390k/ cái cả bố cả con đều yên tâm bơi xa!

coolpix8700

Xe ngựa
Đồng chí người nước ngoài cao to thể lực cực tốt bên em có từng kể là bãi biển ở Phuket khu mà vắng có mỗi mấy cái resort to đùng có rất nhiều dòng chảy xa bờ. Đích danh đồng chí đấy bị may mà ra ngoài xa có cái đảo nhỏ tấp vào được. Kể lại là đáng sợ lắm, thể lực thế nhưng ko biết cứ cố bơi, sau mới hiểu ra dính vào dòng chảy xa bờ bơi chéo ra về phía cái đụn đá đấy ko thì chết. Mà vợ ở trên bờ ko hề biết vì bãi rất vắng hơi xa tầm mắt tí là ko nhìn thấy tín hiệu kêu cứu luôn.
Như trong clip thì khu ấy là 1 cái vũng biển nhỏ.
Sóng xô nước vào bờ rồi thì nước phải chảy ra, 2 cái doi đất 2 bên vũng thường có dòng nước chảy ra.
Nhưng ngay tại những bãi biển phẳng lỳ thì vẫn có những vùng nước phải chảy ra khi những chỗ khác nước được sóng biển đưa vào. Ở bãi biển phẳng thì vị trí nước chảy ra thường không cố định. Người ta có thể nhận biết nhờ các vật nổi trên mặt biển, nhưng cũng có thể thấy nhờ quan sát sóng. Nơi nước chảy ra thường ít sóng nhất.
Dòng nước chảy ra phụ thuộc vào sóng và địa hình. Những hôm sóng to, nước sẽ rất xiết, kể cả người bơi rất giỏi cũng không chống lại để bơi ngược dòng được. Nhưng dòng nước chảy ra này thường khá hẹp, bị rơi vào, chỉ cần bình tĩnh bơi ngang 1 đoạn là thoát ra được (tất nhiên là phải biết bơi).
Thường lội trong nước (tức là đi trên đáy cát) tự nhiên bị thụt xuống là rơi vào dòng nước này. Hôm vừa rồi ngồi nghe bác phi công già kể bác ấy làm cả cái bãi biển ở Phú Quốc náo loạn (tất nhiên bác ấy bơi rất lão luyện). Cũng bị sụt cát và người trên bờ tự nhiên thấy bác ấy biến mất trên mặt nước. Bác ấy có vẻ rất tức giận với bác gái và mọi người trên bờ vì đó chỉ là chuyện vặt (tất nhiên bác ấy cũng không thể đứng lên ngay khi bị sụt cát, mà còn phải chống trả để thoát ra khỏi dòng nước nên mọi người sẽ hoảng hốt).

Chỉnh sửa cuối: