[Funland] Hải Dương và Bắc Ninh: tỉnh nào ok hơn ?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi các cụ tí, tại sao ở Hải Dương QL5 cái biển hạn chế tốc độ 70km và 50 km thường cứ đặt cách nhau 100m nhỉ
Đường này cho đi 90, muốn giảm về 50 phải giảm dần 90,70,50. Từ hồi có 2 vụ ở Kim thành, xe tải ngáo là hàng loạt xe máy, ng đi bộ nên mới lắp biển như vầy cụ ạ .

Soldier331

Xe tải
Em hỏi các cụ tí, tại sao ở Hải Dương QL5 cái biển hạn chế tốc độ 70km và 50 km thường cứ đặt cách nhau 100m nhỉ
Do mấy vụ tai nạn thảm khốc trên đường QL5 năm 2019, cụ google là ra. Sau vụ đó TCBĐVN mới cho cắm biển, biển lên thì xxx đến

Poisoner

Xe tăng
Từ Tết đến giờ em đi thường xuyên trên đường 5A nên biết rất rõ và cũng rất buồn cười với nhiều cụ mang quá khứ ra khẳng định hiện tại, trong khi các cụ ấy chắc gì đã lái xe qua Hải Dương trong thời gian ông Phi ko còn làm GĐ.

GĐ mới lên sau ông Phi chuyển kha khá CSGT sang làm việc khác; giải thể vô số trạm tuần tra lưu động trong nội thành và trên các quốc lộ, tỉnh lộ. Yêu cầu lực lượng này ko đc làm khó cho lái xe và phương tiện, ưu tiên điều hành giao thông.

Tất nhiên cụ nào vi phạm luật mà gặp CSGT thì bị vẫy vào là đương nhiên.
Nhiều cụ có khi còn chưa chạm mặt xxx HD bao giờ, chỉ TAI NGHE thấy xxx xứ 34 mà auto khẳng định đặc sản của HD. Em chạy xe chán tuyến QL5A: Hà Nội <-> Hải Dương <-> Hải Phòng, thậm chí đi về trong ngày thường xuyên, kể cả từ hồi anh Phi còn làm GĐ, trạm xxx Phú Thái, Ba Hàng (chiều đi HP) hay Lai Cách (chiều đi HN) hoạt động rầm rộ em cũng chưa bị vịn vào bao giờ (em đi xe biển 30). Quan trọng là cách chạy xe của bản thân chứ đừng auto đổ cho xxx. Tuyến huyện thi thoảng có xxx làm việc nhưng chủ yếu bắn tốc độ và nồng độ cồn, nếu đi không sai chẳng đội nào dừng xe lại cả (trừ thổi cồn)

hd-vt

Xì hơi lốp
thế con gái tỉnh nào thì vừa đẹp vừa Dam Dang hả cụ ?
Thái Bình cụ, "chị 2 5ton", vững tay súng tay chèo là con gái xứ Ba4 "rắn quấn bên chân vẫn bắn thù". Còn điệu chảy nước ra ý...chộ mô cụ hay răng. :D

Em thấy có mấy số liệu gửi cụ:

TT

Tỉnh, TP
GDP/
GRDP
(Tỉ VNĐ)
Tăng trưởng
Kinh tế
(%)
GRDP
/người
(TrVNĐ)
Thu nhập dân cư
/người
(Tr VNĐ
Kim ngạch xuất khẩu
(Tr USD)
Thu NS
trên địa bàn
(Tỉ VNĐ)
6​
Bắc Ninh
161.708​
10,60​
150,10​
65,32​
36.838​
27.600​
11​
Hải.Dương
109.200​
9,10​
56,30​
44,32​
6.791​
16.290​
Xếp hạng các tỉnh

TT

Tỉnh, TP
Các chỉ số xếp hạng
Quy mô GRDP
Tăng trưởng
Kinh tế
GRDP
/người
Thu nhập dân cư
/người
Kim ngạch xuất khẩu
Thu NS
trên địa bàn
6​
Bắc Ninh
6​
7​
2​
5​
2​
9​
11​
Hải.Dương
11​
17​
21​
18​
8​
17​
Nguồn số liệu tổng cục thống kê, https://www.gso.gov.vn/.
Cảm ơn cụ
Nhưng em đợi số liệu của các cụ chê HD gần đội sổ của đồng bằng Bắc Bộ cơ

Micar

Xe tải
Bắc Ninh hơn Hải Dương về mọi mặt. Hải Dương ở chiếu dưới Bắc Ninh.

Điều kiện vật chất, độ giàu có, đô thị hoá, an sinh xã hội, giáo dục, y tế, thể thao... Bắc Ninh hơn Hải Dương gấp mấy lần.
Chưa kể văn hoá đạo đức con người, trình độ học thức, văn hoá ứng xử, tình cảm của con người Bắc Ninh cũng ăn đứt Hải Dương luôn.
Cụ cũng có tý liên quan đến Hải Dương mà góc nhìn phiến diện quá.
Cách dùng từ ngữ lại gây bức xúc, chia rẽ cộng đồng.
Thế nào là chiếu dưới, chiếu trên? Thế nào là văn hóa đạo đức, trình độ học thức, văn hóa ứng xử người tỉnh này ăn đứt tỉnh kia?
Có những thứ cụ có thể so sánh được. Ví dụ các chỉ số về phát triển kinh tế, việc làm, thu nhập, hành chính công...Điều này thì rõ ràng ở "thời điểm hiện tại", Bắc Ninh đang vượt khá xa Hải Dương.
Nhưng dám so sánh, quy đồng cả nền tảng "văn hóa, đạo đức, trình độ, ứng xử" giữa hai địa phương ở đằng sau đó như thế thì thực sự nó lộ ra chính phông văn hóa, trình độ của cụ nó cao ở mức độ nào rồi.

Em ở Hải Dương 20 năm, ở Hà Nội gần 30 năm, các cụ nhà vẫn ở HD. Bạn bè và bản thân làm việc, sinh hoạt ở Bắc Ninh cũng khá nhiều thì thấy thế này với câu hỏi của cụ chủ thớt:
1. Trẻ, năng động, nhu cầu kiếm tiền cao thì nên lựa chọn Bắc Ninh là nơi trú ngụ bởi các chỉ số vượt trội đã được thống kê.
2. Có tuổi, muốn một nơi thanh bình nghỉ ngơi thì nên về Hải Dương. Cái chậm phát triển về kinh tế đôi khi nó lại là một điểm cộng bởi cuộc sống nó sẽ bình dị, nhẹ nhàng hơn.
Đừng lấy chỉ một vấn đề bị xxx hỏi thăm thường xuyên hơn các tỉnh khác để đưa ra thành một tiêu chí duy nhất lựa chọn như vậy. Cái đó là một vấn đề trong hàng trăm vấn đề khác của cuộc sống, do một vài con người xấu nó tạo ra bên ngoài hàng triệu người sống tốt khác. Vậy mà chỉ lấy cái đó để đánh giá cả một vùng đất, con người như thế là hết sức không nên.
Khi nào thôi làm việc, em vẫn muốn rời Hà Nội để về Hải Dương sinh sống. Hải Dương rất đẹp và yên bình cho những người đủ hiểu biết về nó.
Tất nhiên là không dành cho cụ "Khách Trú" rồi:D;).

HVC

Xe buýt
Em quê HD đây mà còn chẳng muốn về đó sống. Ức chế nhất là mỗi khi về mà lên thành phố là hay được ăn món CSGT. Thành phố thì chả có gì đặc sắc cả, từ khu vui chơi, các vấn đề an sinh xã hội vẫn lạc hậu lắm.

hd-vt

Xì hơi lốp
Thế nào là chiếu dưới, chiếu trên? Thế nào là văn hóa đạo đức, trình độ học thức, văn hóa ứng xử người tỉnh này ăn đứt tỉnh kia?
Có những thứ cụ có thể so sánh được. Ví dụ các chỉ số về phát triển kinh tế, việc làm, thu nhập, hành chính công...Điều này thì rõ ràng ở "thời điểm hiện tại", Bắc Ninh đang vượt khá xa Hải Dương.
Nhưng dám so sánh, quy đồng cả nền tảng "văn hóa, đạo đức, trình độ, ứng xử" giữa hai địa phương ở đằng sau đó như thế thì thực sự nó lộ ra chính phông văn hóa, trình độ của cụ nó cao ở mức độ nào rồi.

Em ở Hải Dương 20 năm, ở Hà Nội gần 30 năm, các cụ nhà vẫn ở HD. Bạn bè và bản thân làm việc, sinh hoạt ở Bắc Ninh cũng khá nhiều thì thấy thế này với câu hỏi của cụ chủ thớt:
1. Trẻ, năng động, nhu cầu kiếm tiền cao thì nên lựa chọn Bắc Ninh là nơi trú ngụ bởi các chỉ số vượt trội đã được thống kê.
2. Có tuổi, muốn một nơi thanh bình nghỉ ngơi thì nên về Hải Dương. Cái chậm phát triển về kinh tế đôi khi nó lại là một điểm cộng bởi cuộc sống nó sẽ bình dị, nhẹ nhàng hơn.
Đừng lấy chỉ một vấn đề bị xxx hỏi thăm thường xuyên hơn các tỉnh khác để đưa ra thành một tiêu chí duy nhất lựa chọn như vậy. Cái đó là một vấn đề trong hàng trăm vấn đề khác của cuộc sống, do một vài con người xấu nó tạo ra bên ngoài hàng triệu người sống tốt khác. Vậy mà chỉ lấy cái đó để đánh giá cả một vùng đất, con người như thế là hết sức không nên.
Khi nào thôi làm việc, em vẫn muốn rời Hà Nội để về Hải Dương sinh sống. Hải Dương rất đẹp và yên bình cho những người đủ hiểu biết về nó.
Về con người, thì nơi nào chả có thằng giẻ rách lắm mồm...kẹ pẹ, "bơ đi như củ khoai dím" :P.
Còn cụ, em trộm nghĩ là tâm hồn ăn uống thì mới ủ mưu về HD, nơi tuyền đặc sản, vd b.cuốn, rươi ruốc...cọ ợ nơi mô. :D

HVC

Xe buýt
Hỏi thêm cụ 1 câu: cụ ở huyện, thành phố nào ạ
Em ở tp Hải Dương, cái thời ông Phi làm GĐCA lượng CSGT ở đây đông và dày đặc em cũng chỉ bị bị dừng có vài lần
Nếu như Cụ am hiểu luật thì không sao. Nhưng đâu phải ai cũng nắm rõ luật để cãi lại đặc sản đâu. Bắt bố láo nhất là đoạn 25 tầng Nam Cường, đoạn bắt đầu đến cổng chào vào thành phố. Công nhân làm các khu công nghiệp Đại An, Phúc Điền thì phải tới 98 % đã từng phải mất tiền vì những lỗi chẳng biết làm sao.

longxd_2006

Xe tải

Em cũng người HD như cụ, đang sống ở Hn gần 30 năm rồi, gia đình ho hàng vẫn ở Hd, làm việc thường xuyên qua lại ở Bn, cũng định comment vài lời với cụ ấy, nhưng nghĩ thấy cái phông văn hóa thấp của cụ ấy nên lại thôi, nay cụ đã nói hết các ý em định nói rồi

HVC

Xe buýt
Không về thì mấy cái bđs khu Nam Cường vất cho ai? cho tám bò à?
Bán hết rồi Cụ ạ. Toà lâu đài em thấy bảo bán cho thạch rau câu Long Hải rồi. Nhớ mãi đợt thằng Fe nó chuẩn bị nghỉ, thằng bạn em làm nhà hàng bị bọn nó vào xin thẳng 40 củ mà nó cứ căm mãi tới tận bây giờ.