[Thảo luận] Hà Tĩnh, Taxi đấu đầu xe tải, 3 người chết

xe_kutkit

Xe hơi
Hồi năm ngoái, địa phận Hà tĩnh liên tục có tai nạn GT, mà toàn die vài ba người trở lên. Bọn em có đứa théc méc, tại sao ở đó lại lắm tai nạn thế. Theo em có mấy nguyên nhân thế này:
- Đường 1A qua Hà tĩnh, Quảng bình tuy hẹp, nhưng khá đẹp, mà lại vắng hơn mạn ngoài này, nên các xe đi nhanh, nhất là về đêm thì thôi rồi. Đi nhanh hơn mà đường lại hẹp hơn thì rõ là nguy hiểm hơn.
- Các vụ tai nạn phần nhiều là lái xe liên tỉnh, nhất là xe Bắc Nam. Như vụ taxi thì cũng là đi từ Hà Nội vào. Vượt qua quãng đường hơn 300km thì lái xe bắt đầu mệt mỏi, dễ buồn ngủ và cảm giác lái kém hơn, do vậy các xử lý cũng kém theo.
- Ý thức giao thông của người dân kém. Thực ra cái này cũng không hẳn bởi vì nhiều tỉnh khác cũng vậy thôi. Ví như có lần em đi trong Quảng trị, có 1 con đường nhỏ (ô tô không đi được) trên ruộng lúa, cắt ngang qua đường 1. Em đang đi cỡ 80 thì thấy 1 ông dream trên con đường nhỏ đi từ bên phải tới. Cứ ngỡ ông đó dừng lại chờ mình hoặc rẽ phải đi theo quốc lộ. Nhưng không, ông ku làm phát sang bên kia đi tiếp như không hề có ô tô trên đường lộ. Em phải rà phanh mà cũng khá là sát. Phải nói là liều kinh khủng.
đồng tình với ý kiến của cụ. Hầu hết quãng đường từ điểm xuất phát tới đoạn này thường làm cho các bác tài mệt mỏi lơ là một chút là ...

anhtho

Xe ngựa
Nghe cụ tả lại mà em thấy run run rồi. Đang định tháng 5 này đi Đà nẵng trên QL1 đoạn tù Vinh>> Quảng Bình. Kiểu này em quay lại đi đương HCM cho nó lành vậy ( biết là xa hơn 75km nhưng yên tâm, QL1 nhiều xe khách đi ẩu quá).
Cụ cứ đi cẩn thận thì cũng đâu có sao. Thực ra đường HCM cũng có nhiều đoạn cua liên tục, đi không quen cũng mệt chứ không hoàn toàn nhàn đâu. Nếu cụ ngại thì đừng đi tối hoặc đêm.

MIT-ONE

Xe điện
Cái này cũng ở Hà tĩnh hôm e vào chụp được ạ :

mazda6.

Xe buýt
khổ thân ông anh rể của mình thế là mất tai quê khách.thôi ông anh đi hãy phù hộ cho vợ và con của anh nhé.chúc anh và 2 chị hành khách sớm được siêu thoát[-O<
Xin chân thành chia buồn cùng gia đình cụ và gia đình hai chị hành khách!!!
Vì sự bình yên trong mỗi gia đình hãy cẩn thận hơn mỡi khi ngồi sau tay lái các cụ nhé!!!

Chỉnh sửa cuối: