[Funland] Hà Tây quê lụa

phamhungbs

Xe điện
12 năm hà tây về hà nội, em thấy tốc độ phát triển chậm hơn các tỉnh khác, cảm giác bị tụt hậu, đặc biệt về giao thông, kcn... Ngày xưa thì Hà Tây hơn Bắc Giang, Bắc Ninh giờ thì chán lắm,
Cụ nói cũng có phần đúng; nhưng nói tụt hậu thì cũng chỉ cảm giác thôi; mặt bằng chung về đời sống thì cao hơn nhiều đấy, sản xuất và kinh doanh cũng vậy, mỗi cái là người dân không phô trương như các nơi cụ kể thôi, chứ tích tụ tài sản và tiền mạnh phết đấy, nơi khác e là không so được.

MotoG

Xe tăng
View attachment 6121007

ĐƯỜNG QUÊ!

Tháng 3 hoa Gạo lại về,
Cháy cả con đường hút xa,
Màu đỏ len đầy trong mắt,
Bụi mưa Xuân đã chớm qua.

Tôi nhớ xưa mỗi xế tà,
Mẹ ngồi che bóng hàng na,
Nhồi hoa đỏ làm chiếc gối,
Ru đàn con ngủ hiên nhà.

Dịu ngọt riêng nhớ Tháng 3,
Liêu xiêu triền đê mờ gió,
Vạt quần đính xanh bông cỏ,
Thuyền lặng ôm trọn bến đò.

Ai bảo Hoa của màu buồn?
Cánh đỏ Kiêu hãnh, Yêu thương,
Nâng bát rượu thơm mầm thóc,
Nơi xa vọng nhớ quê hương!

P/s: Tự viết không hay xin các Cụ đại xá cho!!!
😥
Ảnh đẹp quá, có ảnh độ phân giải cao ko cụ nhỉ?
Thơ e ko dám bàn :D

NongdanYandex

Xe tải
Vâng nước ngày xưa không bị tù như bây giờ, lên xuống theo sông Hồng. Hôm nào trở trời cá nổi khiếp luôn, em cứ bơi từ Mộ Lao sang Vạn Phúc liên tục phải đc 3 vòng, nhưng ngày xưa nc chảy ác lắm
Công nhận những hôm trở giời đi xúc tôm cá sướng thật, béo nhất mấy nhà thuyền chài. Em còn trò lặn mò trai nữa cơ, chiều hè cứ đẩy cái chậu nhôm theo, chân lò dò trong bùn thấy cộm cộm lặn xuống múc lên là được con trai béo múp :D

tuantab

Xe tăng
Công nhận những hôm trở giời đi xúc tôm cá sướng thật, béo nhất mấy nhà thuyền chài. Em còn trò lặn mò trai nữa cơ, chiều hè cứ đẩy cái chậu nhôm theo, chân lò dò trong bùn thấy cộm cộm lặn xuống múc lên là được con trai béo múp :D
Vâng. Em cũng làm y như lão đấy, hehe

Xe nội lước

Xe container
Lói đến HT mà cc chạ thấy lói đến đặc sản ngọng L &N quê iem.chạ lói đến thịt choá đông lỗ,vịt cỏ vân đình.,thịt mèo hoà xá ,thịt chuột đan phượng...gì cả. Đến thần kinh thép như anh Pilot mà bay qua quê iem còn bàng hoàng đấy cc ạ .
Mà xóm iêm có con pé dâu xóm ló về đc năm,nó éo chào ai..ló bẩu dân đây quê bỏ mia..híc iem hỏi nó quê đâu .nó bẩu Nghi Tàm Quảng Bá..ôi đau diều cái con kinh đô éo chịu đc..em bẩu chào cựu đồng hương ,nó k hiểu làm iêm lại phải chỉ cho nó biết từ cái xứ Nghi Quảng nhà ló đến suốt tả thanh oai ,sang luôn cả linh đàm , rẽ sang trung hoà,nhân chính đều vốn từ đất tỉnh Hà Đông mình đấy em ạ.ngoài khoảng 30 % dân các" Hàng " ra thì ae mình toàn quê 1 đống đấy gái iu ạ..he he. Cô dâu xóm em ngắn tũn cái mặt trông thùy mị hẳn cc ạ ...he he

lephuongnganHP

Đi bộ
Website
hamisa.vn
đúng giữ đc cái biển này làm kỉ niệm cũng hay và ý nghĩa quá

agrimeco

Xe lăn
Lói đến HT mà cc chạ thấy lói đến đặc sản ngọng L &N quê iem.chạ lói đến thịt choá đông lỗ,vịt cỏ vân đình.,thịt mèo hoà xá ,thịt chuột đan phượng...gì cả. Đến thần kinh thép như anh Pilot mà bay qua quê iem còn bàng hoàng đấy cc ạ .
Mà xóm iêm có con pé dâu xóm ló về đc năm,nó éo chào ai..ló bẩu dân đây quê bỏ mia..híc iem hỏi nó quê đâu .nó bẩu Nghi Tàm Quảng Bá..ôi đau diều cái con kinh đô éo chịu đc..em bẩu chào cựu đồng hương ,nó k hiểu làm iêm lại phải chỉ cho nó biết từ cái xứ Nghi Quảng nhà ló đến suốt tả thanh oai ,sang luôn cả linh đàm , rẽ sang trung hoà,nhân chính đều vốn từ đất tỉnh Hà Đông mình đấy em ạ.ngoài khoảng 30 % dân các" Hàng " ra thì ae mình toàn quê 1 đống đấy gái iu ạ..he he. Cô dâu xóm em ngắn tũn cái mặt trông thùy mị hẳn cc ạ ...he he
Vậy chứ mẹ ck với cu ck ló đâu mà để cụ hàng xóm phải vất vả dạy cháu nó thế hử cụ;))

haivina

Xe điện
Hà Tây lại có cả " bẩu " hả bác?

skype0211

Xe tăng
97 bọn em sinh viên vẫn bơi sông Nhuệ, khi đó chưa có chi chít xưởng in-dệt-nhuộm... đâu cụ hềy? Em nhớ là có cả nhà thuyền người ta sống trên sông Nhuệ luôn.
Thuyền chài đậu ở cầu Đen cụ nhỉ, thi thoảng vớt cá lên cả xác người.

Teppicook

Xe tải
Hồi đó (198x) chỗ Cầu Đen còn bé tí, nước chảy rất mạnh mỗi khi mở cống xả. Em vẫn nhớ hay có người bơi ở chỗ Cầu Đen này. Có cụ nào trong này đã từng bơi ở đây không?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thơ từ thi sỹ Henry Ngời, người con quê lụa.

Anh nhớ Hà Tây, nỗi nhớ em
Nhớ thuở cùng nhau ta nhớn lên
Rồi anh cơm áo, xa từ ấy
Em gả người ta, đổi họ tên
Mấy bận anh về quen mà lạ
Tìm dấu yêu xưa để bắt đền
Nhà cũ bóng chiều buông im vắng
Gõ cửa, buồng trong vọng tiếng rên
hihi

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
em có st cái ảnh hầu các cụ
Liên quab chút là tất cả các phông chữ ngày xưa để làm biển hiệu, biển báo nét chữ thanh, rõ ràng. Bây giờ nó như gà bới và đặc biệt là cái biển số xe mới ko đc cái tý gì ra hông mà vẫn đc duyệt nhỉ.

Giatlientuc

[Tịch thu bằng lái]
Hà Tây lại có cả " bẩu " hả bác?
Về vùng Quan Sơn, Ứng Hòa là "bâu" cụ nhé
:D
giọng toàn ko dấu nên có cụ nào trên kia bảo nghe Nghệ An được mà nghe Hà Tây khó là chỗ đó đó
nói vừa nhanh vừa ít dấu

dogach

Xe tải
Em sinh ra và lớn lên Hà Đông city, nhớ ... không thể rời khỏi "nó"

745Lii

Xe điện
Nhìn ảnh này em lại nhớ hồi ông Cao Kỳ chết, trên YT có cái video bên hải ngoại, 1 cụ đưa thông tin về đám tang và cuối bài chốt câu : “tôi nhìn thấy có áng mây trắng đang bảng lảng trôi về Sơn Tây”.

Trục

Xe ba gác