[Funland] Hà Nội, thuở chưa xa...

comiki

Xe ba gác
Người OF
Mợ rõ sướng....năm 90 vẫn còn nhiều người khổ lắm...chẳng thích
Em khổ từ nhỏ, quen rồi, đầu những năm 90 là giai đoạn khó khăn nhất của nhà em (đúng ra là của bố mẹ em) :D

biahoihanoi

Xe lăn
Đường Độc Lập và Vườn Hồng là đẹp nhất nhưng rất tiếc giờ thành bãi đỗ sẽ cho tinh hoa dân tộc rồi, ngày xưa bọn em còn được vào đi dạo và chơi trong đấy
Ngày nhỏ nhà em ở Hoàng Diệu nên đường Hoàng Diệu đẹp nhất. Hồi đó mê ô tô nên ngồi đếm xe ô tô đi qua. Cả buổi chiều có hơn 100 xe gì đó.
Đường Vườn Hồng cũng đẹp, em và bọn bạn ra đó ngồi ăn vặt. Xong chán thì vào nhà nhà VS giữa phố rửa tay chân, tè phát rồi về.
Phố Phan Đình Phùng bên cạnh cũng đẹp, vỉa hè rộng nên bọn em chơi đá bóng (nhựa) mà không lo đá vào người đi đường.

cusao

Xe lăn
Đường Độc Lập và Vườn Hồng là đẹp nhất nhưng rất tiếc giờ thành bãi đỗ sẽ cho tinh hoa dân tộc rồi, ngày xưa bọn em còn được vào đi dạo và chơi trong đấy
Cũng chỉ là nơi tập xe máy xe đạp thôi

onano69

Xe container
Kụ nào có ảnh toàn cảnh đường sắt CLHĐ em nghĩ là đẹp :P

giólangthang

Xe điện
Tôi xa HN khi em mười sáu trăng tròn đắm say ...

Honghen2008

Xe container

Đường thanh niên đi lối nào em nhỉ?🤪

hungkienpham

Xe điện
Năm 1980 vừa nghỉ hè lớp 1 em được cụ ông cho cắp tráp theo hầu lên phố, 3h sáng đến bến xe khách ở 1 huyện phía nam tỉnh Nam Định, ngồi tê mông, méo phao câu mà đến tận 17h chiều mới đến bến xe Kim Liên, bố con nhà 2 lúa chúng em đợi tàu điện để đi đến cổng bệnh viện Đống Đa, ngày đó ông cụ em của bố em có cái nhà khu tập thể Nam Đồng mà dân hay gọi là Khu Nhà Lá Tây Sơn, mà đúng là hồi ấy toàn nhà lá hết, Và từ hè năm đó đến hết năm 1991 năm nào em cũng ngự ở HN 3 tháng hè, Thời ấy cứ chiều xuống là chúng em sang nhà thờ Thái Hà thả diều, xuống khu bảo tàng không quân chặt trộm tre, vào khu gò Đống Đa chặt cây đẽo quay, đẽo cù, chán những trò ấy thì bám đít tàu điện lên bờ hồ chơi, Đúng là ngày ấy HN yên bình, người không đông và rất ít ô tô, cây xanh thì cũng um tùm như ở quê, thích nhất vẫn là tối đến bọn chúng em cởi truồng hết ra bám vào vòi nước công cộng để tắm, cùng nhau xếp hàng buổi sáng ở nhà vệ sinh, rồi có hôm hứng lên chen ngang với các đoàn thiếu nhi để vào Lăng viếng Bác (Thực ra là khi ấy vào lăng mỗi người được phát 1 cái bánh mỳ). Ấn tượng của em ngày ấy là người HN rất dịu dàng, ăn mặc đẹp nhất là các thiếu nữ đầu phi dê, đi guốc mộc mặc quần satin hoặc quần phíp.

Gianadai

Xe tải
Hồi đầu 90, em lỡ quả không dám liều mua chung với thằng bạn mảnh đất 200m2, chỉ có giấy viết tay gần mặt đường Liễu Giai. Giờ nhìn ảnh mà tiếc hùi hụi...

Civic TN

Xe lăn
Vầng ạ
Quãng 199x em đưa bạn gái ra ghế đá dòm xuống Hồ Tây ngồi thì bị mấy người bán hàng ra đuổi.
Em sợ định đi cơ mà cô bạn gái chỉ mặt đuổi hàng rong chạy thẳng cổ. Mấy chú bảo kê phi ra nhìn cô ấy cũng chạy luôn
Bạn gái cũng gớm mặt đấy a nhỉ?

Hung Sun Life

Xe điện
K10 là cục cảnh vệ đúng không cụ? Sao mà là thời kháng chiến? Những năm 198 mấy còn dùng tên này mà.
Tiền thân của Cục Cảnh vệ là K10; V15 từ những năm 8x khi ấy thành Bộ Tư lệnh; rồi lại K10 và giờ là K01

ceconam

Xe điện
Năm 1980 vừa nghỉ hè lớp 1 em được cụ ông cho cắp tráp theo hầu lên phố, 3h sáng đến bến xe khách ở 1 huyện phía nam tỉnh Nam Định, ngồi tê mông, méo phao câu mà đến tận 17h chiều mới đến bến xe Kim Liên, bố con nhà 2 lúa chúng em đợi tàu điện để đi đến cổng bệnh viện Đống Đa, ngày đó ông cụ em của bố em có cái nhà khu tập thể Nam Đồng mà dân hay gọi là Khu Nhà Lá Tây Sơn, mà đúng là hồi ấy toàn nhà lá hết, Và từ hè năm đó đến hết năm 1991 năm nào em cũng ngự ở HN 3 tháng hè, Thời ấy cứ chiều xuống là chúng em sang nhà thờ Thái Hà thả diều, xuống khu bảo tàng không quân chặt trộm tre, vào khu gò Đống Đa chặt cây đẽo quay, đẽo cù, chán những trò ấy thì bám đít tàu điện lên bờ hồ chơi, Đúng là ngày ấy HN yên bình, người không đông và rất ít ô tô, cây xanh thì cũng um tùm như ở quê, thích nhất vẫn là tối đến bọn chúng em cởi truồng hết ra bám vào vòi nước công cộng để tắm, cùng nhau xếp hàng buổi sáng ở nhà vệ sinh, rồi có hôm hứng lên chen ngang với các đoàn thiếu nhi để vào Lăng viếng Bác (Thực ra là khi ấy vào lăng mỗi người được phát 1 cái bánh mỳ). Ấn tượng của em ngày ấy là người HN rất dịu dàng, ăn mặc đẹp nhất là các thiếu nữ đầu phi dê, đi guốc mộc mặc quần satin hoặc quần phíp.
E ngày bé cũng ở 1 tỉnh lẻ cách HN khoảng dăm chục km, ngày ấy cũng thuộc dạng nghịch nhưng đc cái năm nào cũng có thành tích trong học tập nên hay đc các đoàn thể, gia đình, họ hàng cho đi chơi HN, do đặc thù e chỉ đc nghỉ hè khoảng 1 tháng nên thường cũng chỉ đc chơi hè ở HN ít ít trong thời gian đó... cảm nhận của e về người HN khi đó sao lịch sự, văn minh và có cái gì đó rất "Tràng An" (kể cả trẻ con bằng tầm tuổi họ cũng có cái chất ấy) khác xa vùng quê chúng e, rồi dọng nói HN ngày ấy cũng có cái nét rất đặc trưng mà mãi sau này e lên học ĐH vẫn còn, giờ thì lâu lắm rồi ko còn nghe giọng người HN nữa...

vqpp

Xe tải
E ngày bé cũng ở 1 tỉnh lẻ cách HN khoảng dăm chục km, ngày ấy cũng thuộc dạng nghịch nhưng đc cái năm nào cũng có thành tích trong học tập nên hay đc các đoàn thể, gia đình, họ hàng cho đi chơi HN, do đặc thù e chỉ đc nghỉ hè khoảng 1 tháng nên thường cũng chỉ đc chơi hè ở HN ít ít trong thời gian đó... cảm nhận của e về người HN khi đó sao lịch sự, văn minh và có cái gì đó rất "Tràng An" (kể cả trẻ con bằng tầm tuổi họ cũng có cái chất ấy) khác xa vùng quê chúng e, rồi dọng nói HN ngày ấy cũng có cái nét rất đặc trưng mà mãi sau này e lên học ĐH vẫn còn, giờ thì lâu lắm rồi ko còn nghe giọng người HN nữa...
Năm 2000 thì giọng khu 4 nhé

Em vẫn còn nhớ như ngày hôm qua và hình dáng những thiếu nữ Hà Thành mặc áo dài đạp xe mini có cái giỏ trên đường Bưởi rợp mát sao đẹp thế, đi rẽ sang Kim Mã là con đường đẹp nữa, năm đó 1996.

Forza Azzurri

Xe điện
E thích những con đường có cây xanh,giờ bị chặt hết chưa cụ ơi

Đường Phan Đình Phùng mợ ạ, đó là con đường có thể nói là best cây xanh, trời đang nóng như đổ lửa, đi vào đường đó như vào một thế giới khác.