[Thảo luận] Hà Nội thí điểm xử phạt ôtô vi phạm qua hình ảnh - thậm nguy, thậm nguy

bmw1226

Xe tải
cách này hợp lý hơn là kéo xe về bãi. Tốn tiền xăng của nhà nước!

Bên cạnh việc xử lý trực tiếp, Phòng Cảnh sát giao thông Hà Nội đang thí điểm xử lý “nguội” các trường hợp đỗ ôtô sai quy định qua hình ảnh.

Trao đổi với VnExpress, trung tá Lê Đức Kỳ, Đội CSGT số 1 cho biết, từ ngày 25/8, đội 1 bắt đầu thí điểm xử phạt vi phạm giao thông bằng hình ảnh đối với các ôtô đỗ sai phép mà không có mặt người điều khiển phương tiện.
Các hồ sơ xử lý vi phạm này sẽ được gửi về địa chỉ đăng ký của chủ xe để người vi phạm tới đội cảnh sát giao thông nộp phạt. Ảnh: Tiến Dũng.
Theo ông Kỳ, sau vài ngày thực hiện, đội đã chụp được hàng chục trường hợp ôtô đỗ sai quy định và đang lập hồ sơ xử phạt hành chính.
“Chúng tôi sẽ gửi hồ sơ kèm ảnh chụp xe vi phạm với ngày giờ, địa điểm… cụ thể qua đường bưu điện đến địa chỉ của chủ phương tiện. Nếu trong khoảng thời gian nhất định chủ xe không đến nộp phạt, Đội sẽ có biện pháp xử lý tiếp theo”, ông Kỳ nói thêm.
Hà Nội đang triển khai tháng an toàn giao thông ở tất cả các quận, huyện, thị xã. Đại tá Nguyễn Duy Ngọc, Trưởng phòng CSGT Hà Nội cho biết, bên cạnh việc xử lý vi phạm như không đội mũ bảo hiểm, uống rượu bia, dừng đỗ sai quy định... Phòng sẽ thành lập các tổ công tác trấn áp thanh niên ngổ ngáo mang theo vũ khí.
Hà Nội đang thiếu trầm trọng các điểm dừng đỗ ôtô, đặc biệt là khu vực trung tâm, đây là một phần nguyên nhân của tình trạng dừng đỗ không đúng quy định.
Theo nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, tại các khu vực nội thành của Hà Nội và TP HCM các hành vi dừng đỗ xe ôtô, quay đầu không đúng quy định bị phạt 600.000-1.000.000 đồng (tăng gấp đôi so với mức chung). Hành vi dừng đỗ, quay đầu xe gây ùn tắc giao thông sẽ bị phạt đến 2 triệu đồng.
Theo Vnexpress.

Các cụ đi đường cẩn thận nhá. Việc này làm nhà cháu nhớ đến câu chuyện đại ý là có hai bố con đi câu, ông bố câu được 1 con cá khá to, nhưng rồi ông lại thả xuống do chưa đến mùa câu (chỉ còn vài phút nữa là đến mùa câu). Thật là hay, xúc tích. Chúng ta cũng nên đi đầu trong việc tuân thủ luật lệ giao thông, các cụ nhỉ

hieutd2

Xe tăng
trường hợp xe chưa sang tên thì xử lý chủ xe cũ hay người mua mới??? e nhìn cảnh này thoáng nghĩ đến cảnh các bác chủ xe là chủ nhà, còn xxxx là dog chờ vứt xương nhảy ra đớp luôn. E đi qua hàng bài (Tổng cục cảnh sát cũ) thấy mấy xe biển trắng đậu thì xxx bắt ngay, trong khi các xe biển xanh đậu sát đó thì xxx có mắt như mù, pó tay:)

roro

Xe tăng
Yes! Thế nên bên Tây bọn nó bán xe là chính thằng bán phải có trách nhiệm ép thằng mua phải sang tên ngay nếu không muốn gánh hết hậu quả do chủ mới gây ra!
Với thuế chồng thuế như hiện giờ chắc còn lâu cụ ạ.

redhair

Xe tải
thì cứ đè ông chính chủ ra mà phang thôi
Em có ông bạn làm nghiên cứu sinh TS ở nước ngoài, về VN được 2 ngày nhận được trát phạt vì lỗi tốc độ ở bển. Té ra bán xe lúc 18g cho 1 ông Ma-rốc, 20g xe bị ghi hình phạm lỗi. Đang xoắn ...............

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
TUYỂN DỤNG: cộng tác viên.
XXX tuyển Cộng tác viên dự án cho dự án có tên "đánh dấu ăn dần". Yêu cầu trẻ, khỏe, nhanh, biết chụp ảnh (bắt buộc) và là thành viên của OF (để biết chỗ nào các anh em hay đỗ). Chế độ ưu đãi, lương cứng + % kinh doanh (5%/vụ). Hồ sơ xin gửi về trụ sở XXX gần nhất. LÀM VIỆC NGAY.

Lungcu

Xe điện
Vài người bị phạt hoạc bị giữ xe là hè phố ngon ngay . ủng hộ phương án này .

fuxe

Xe container
Em đố các cụ treo xe lên cây cách mặt hè phố khoảng 10 cm thì có phạm luật không :-?

Lái xe nâng

Xe buýt
Các công ty cho thuê xe tự lái nếu người thuê đi bị chụp ảnh thì giấy phạt lại gửi về công ty cho thuê xe ah ? Vô lý quá !
E nghĩ cũng chẳng vô lý đâu, khi đó nhà cho thuê xe vẫn giữ thông tin về khách hàng thì liên lạc đòi thôi :D.

Vụ phạt nguội này Sài Gòn làm lâu rồi và giao thông họ qui củ hơn Hà Nội mình nhiều cũng nhờ vụ này. Cá nhân em ủng hộ \m/

Vova

Xe container
Em cũng thắc mắc xe sang tên đổi chủ rồi thì phạt kiểu gì? Kiểu này thì công an đi tuần vui phết, chú nào cũng cố trang bị một con SE Xperia Arc để chụp ảnh cho nó ngon, sau có khi lại có thi ảnh xế hộp do báo ANTĐ tổ chức ý chứ :).

astoreviola

Xe tăng
Em ước trong 3 cái hình trên đổi 2 cái biển Trắng lấy 1 cái Đỏ + 1 cái Xanh thì tuyệt vời!!!
nhưng ước mơ mãi chỉ là mơ ước thôi cụ ạ
miệng nhà quan có gang có thép, có chụp biển xanh đỏ thì cũng biết phạt ai, toàn xe công.

congnong_daudoc

Xe hơi
Chịu khó đi đúng luật thui

Website
www.facebook.com
thằng nài chắc chả đọc vào xì pam cho có à
đang nói là chụp ảnh đỗ sai lại thành đi đúng luật
bác thường xuyên có những comment thiếu tôn trọng người khác. Mời bác 1 thẻ.

hanoipho2011

Xe hơi
Dưng mà nếu em chuyển nhà sau khi đã đăng kí xe rồi thì XXX tìm thế nào để gửi giấy phạt đến nhỉ

astoreviola

Xe tăng
bác thường xuyên có những comment thiếu tôn trọng người khác. Mời bác 1 thẻ.
cụ có phạt thì phạt nhưng cụ đừng nói: thường xuyên có những comment thiếu tôn trọng người khác. mang tiếng cho em ạ
còn em chẳng xúc phạm hay ko tôn trọng ai cả, thế giới ảo cũng chỉ là ảo thôi cụ ạ
còn cái nick em ý kiến vì nó là thằng em em nên em mới hay chọc ngoáy với nó cho vui cụ nhé.

XeĐiên

Xe đạp
cụ có phạt thì phạt nhưng cụ đừng nói: thường xuyên có những comment thiếu tôn trọng người khác. mang tiếng cho em ạ
còn em chẳng xúc phạm hay ko tôn trọng ai cả, thế giới ảo cũng chỉ là ảo thôi cụ ạ
còn cái nick em ý kiến vì nó là thằng em em nên em mới hay chọc ngoáy với nó cho vui cụ nhé.
Cái tình hình này là sắp bị tháo bánh 1 tuần rùi cụ ới.!
Xin lỗi các cụ em lạc đường rùi thì phải

chilli

Xe tải
Làm gắt thế này thì cũng hạn chế đi 4b trong nội thành đấy các cụ nhỉ. Em bình thường đi đâu trong phố mà không tiên liệu được chỗ đỗ xe thì cứ 2b cho lành.

Em thắc mắc là nếu xử nguội thế này mà xe không chính chủ thì chủ cũ cứ nhận được phiếu nộp phạt à?
xxx chưa nghĩ ra tình huống này cụ ợ...có khi cứ nói vậy ra cho có vẻ hiện đai thôi chứ e nghĩ 'các chú' cũng đếch muốn làm theo như thế nên với để 'mập mờ cho dễ sờ'

Website
www.facebook.com
Em không thể biết được cụ là anh em với ai, chỉ thấy ngôn ngữ của cụ thiếu tôn trọng. Cụ đăng ký T7/2011, đến nay đã hơn 1000 bài viết. Phần lớn các bài viết đều mang tính spam. Riêng trong ngày 28, cụ post hơn trăm bài.:77:

Còn về comment khác:

Đây nhé. bài này cụ đã tự xóa do bị bà con ném đá.

đâm người xong lên đây khoe
hay quá nhỉ

Rồi còn 1 vài comment khác, em ko nhớ nằm ở đâu, thớt cũng đã bị xóa nhưng nick của cụ khá ấn tượng nên e nhớ.

P/S: Cụ xóa bớt PM đi nhé. Định PM giả nhời cụ dưng hộp thư đầy òi.

Chỉnh sửa cuối:

astoreviola

Xe tăng
Em không thể biết được cụ là anh em với ai, chỉ thấy ngôn ngữ của cụ thiếu tôn trọng. Cụ đăng ký T7/2011, đến nay đã hơn 1000 bài viết. Phần lớn các bài viết đều mang tính spam. Riêng trong ngày 28, cụ post hơn trăm bài.:77:

Còn về comment khác:

Đây nhé. bài này cụ đã tự xóa do bị bà con ném đá.

Rồi còn 1 vài comment khác, em ko nhớ nằm ở đâu, thớt cũng đã bị xóa nhưng nick của cụ khá ấn tượng nên e nhớ.
em giải thik cụ rõ này
đây là Oto Fun nhé
cũng đã nói rõ là fun vì cái tiêu đề cụ đọc kỹ lại xem "
Sáng nay em bị 2B tạt đầu và em đã cho nát phao câu. Đến giờ vẫn run"

nếu mà tiêu đề sửa lại là sáng nay em bị 2B tạt đầu và em lỡ đâm nát phao câu thì em đã chả nói câu đấy ạ
cái câu đã cho nát phao câu có vẻ rất thik thú cụ nhỉ
suy nghĩ của mỗi ng thôi cụ ạ còn em ko thấy em nói bậy bạ cái gì hết cả, tùy cụ nghĩ

ps: em đã xóa bớt thư rồi cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: