Hà Nội - Thanh Hóa - Vinh - Hà Tĩnh ... Qua lần đầu trải nghiệm của em.

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Được ké cẩm cùng một đội Triton, em có dịp được đi xa, nới rộng khoảng cách từ Hà Nội đi các tỉnh của em, đây là chuyến em được đi xa nhất từ trước đến nay, xuất phát từ Hà Nội, đến nghĩa trang ngã 3 Đồng Lộc. Với khoảng 1000km ...

Cả chuyến hành trình, thì e đã viết ở đây rồi, còn đây là những suy nghĩ, cảm xúc của cá nhân em, trong lần được đi xa ... xa hơn "một tẹo" như này.

Ấn tượng nhất với em trong chuyến đi này, là thành phố Vinh,với Bãi Lữ xinh đẹp, Hà Tĩnh với khu di tích nghĩa trang ngã ba Đồng Lộc.

Sau hai ngày di chuyển trên quốc lộ 1A từ Hà Nội vào Vinh, em ở lại một khách sạn, có lẽ cũng là khá đẹp ở đây. Em không ngờ Vinh lại đẹp như này, càng đi, em càng thấy bất ngờ và yêu quý nơi đây. Những con phố dài, rộng, và rất đẹp, khác với Hà Nội ồn ào em đang sống. Qua tiếp xúc với bác tài lái xe người Vinh, được bác ý kể cho những câu chuyện, những con đường, và thành phố xinh đẹp này. Nơi có tượng Bác Hồ cao sừng sững, lưng Bác tựa vào núi, mắt Bác hướng nhìn về quê hương, đất nước.

Tiếc là em không có thời gian để chụp những con người, con phố nơi đây vì phải đi theo đoàn. Tạm rời thành phố, bọn em sang khu Bãi Lữ Resort.

Những con đường ở đây thật đẹp, dải đường nhựa uốn lượn xung quanh khu Resort, bọn em leo lên trên cao hơn, được ngắm nhìn bãi biển yên bình nơi đây ở một vị trí bao quát hơn.

Ở dưới đây, có đàn bò đang gặm cỏ, nhìn cũng hay lắm các cụ à :

Rời khu Bãi Lữ, sau khi mấy bác nghịch với Triton, em không up ảnh lên nhiều, sợ các Mod nói em quảng cáo. E trở về khách sạn, mỏi nhừ chân vì chạy chụp ảnh tặng mọi người. Quả thật, đứng trên đây, cách mực nước biển không cao lắm, không khí rất trong lành, gió thổi nhè nhẹ ... E đứng tần ngần một lúc khá lâu, tranh thủ tận hưởng dư vị của Biển và Gió Vinh ... E về khách sạn, với lời hứa, e sẽ quay lại du lịch nơi đây một lần nữa, với khoảng thời gian dài hơn. Em yêu nơi này mất rồi ...

Có vài ảnh, e tranh thủ chụp trước lúc đi ngủ, thành phố thật yên bình ...

Tạm biệt Vinh, sáng mai em sẽ vào Hà Tĩnh ...

pacuapin

Xe buýt
Nữa đi Kụ ơi, đang chờ.

jack_derida2000

Xe tăng
Ơ thế đang đi hả cụ, Vinh có món gì hay hay không, e toàn đi qua Vinh chả bao giờ nghỉ ở đây:P

tomahocch

Xe tải
e ngồi ngóng tiếp ảnh cửa cụ

Xecutkit2008

Xe điện
Vào Hà tĩnh còn thơ mộng và yên Tĩnh nữa, nếu cụ lên Ngã ba đồng lộc thi nhớ lên Khe giao làm vài kiểu nhé.\m/

zep.le

Xe buýt
cụ đi nhớ post nhiều ảnh để anh em còn chiêm ngưỡng, rồi thèmmmmmmmmmmmmmmm

pacuapin

Xe buýt
Hóng mãi chẳng thấy đâu? hay Kụ quay về HN rồi à?

diepnh81

Xe tăng
Gia đình e cũng đang định đi bãi Lữ, đội triton đẹp nhỉ...hihi, bác làm e mong đến ngày đến Bãi Lữ rồi đấy, có cụ nào đi cùng e không? E đặt phòng rồi nhận phòng là 29/8 và trả phòng 31/8, e định đêm 31 sẽ ở bên Cửa Lò hay vào Vinh chơi.

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ơ thế đang đi hả cụ, Vinh có món gì hay hay không, e toàn đi qua Vinh chả bao giờ nghỉ ở đây:P
Có món hay lắm cụ à, con gái ở Vinh nói giọng rất dễ thương, sém chút nữa e định cư luôn ở trỏng đấy cụ à :D

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thức dậy lúc 6h30p sáng, sau một đêm mệt nhừ. Tắm một cái, xuống dưới trả phòng, ăn vội ít đồ ở khách sạn, chúng em lại lên đường đến Hà Tĩnh, thăm khu di tích nghĩa trang ngã ba Đồng Lộc.

Đây là cô hướng dẫn viên của chúng em, thật nể phục cô gái, sinh năm 87, cô bé nói tiếng Anh, tiếng Nhật cứ vèo vèo, em nghe mà chóng hết cả mặt.

Những tài liệu ghi chép về lịch sử nơi đây :

Cổng vào khu di tích :

Hố bom này, nơi mà kẻ thù đã vùi xác 10 cô nữ thanh niên xung phong, tại ngã ba Đồng Lộc, hiện đã được phục dựng lại, nhưng nghe lời kể của cô hướng dẫn viên nơi đây, diện tích chính xác của hố bom, còn gấp rất nhiều lần như này, với độ sâu gần 40m ...

Dưới đây là những ngôi mộ, nơi mà 10 cô gái anh dũng đang an nghỉ ... :

Bia tưởng niệm :

Toàn là những nơi e chưa có dịp đến thăm, hóng cụ post ảnh kể tiếp ạ ! Nhà e có lần vào SG ông xã mượn con xe như đoàn của bác đi VT phê mê tơi.

Song Hong

Xe buýt
từ ngã 3 đồng lộc ra đến Ql1 các bác đi cẩn thận nhé, CA huyện Can lộc thường xuyên ẩn nấp bắn tốc độ đó!

lucky-luke

Xe buýt
Hôm trước thấy đoàn này chạy ở Vinh, hóa ra có cả cụ Quang Anh à!
Cái khách sạn cụ nghỉ là khách sạn Thượng Hải rùi, nó cũng 3 sao như với KS Sài Gòn - Kim Liên và KS Hữu Nghị và chỉ thua KS Phương Đông 4 sao thôi ạ!
Vote cụ nhé! Cụ tiếp đi ạ!

lucky-luke

Xe buýt
Nhiều cái hay lắm cụ à, mời cụ 1 lần nghỉ lại và dạo chơi Vinh đi, cụ sẽ thấy ngay mà. Mà e thấy Việt Nam mình chỗ nào cũng có cái hay cái đẹp!