[Funland] Hà Nội quy hoạch phân khu sông Hồng

Cukhoai9

Xe buýt
Em thấy mạn Bắc Cầu vẫn bán rẻ bèo mà. Còn đất bãi sông, đất vườn thì lên do dạo trước rẻ quá, giờ chỗ nào giá cũng cao chót vót nên cũng phải lên theo thôi.
Bắc Cầu là khu vực thoát lũ bị yêu cầu giải toả trắng. Bãi giữa cũng thế thôi, chơi được ngày nào hay ngày ấy, còn để gọi là tài sản thì không

Vova

Xe container
Bắc Cầu là khu vực thoát lũ bị yêu cầu giải toả trắng. Bãi giữa cũng thế thôi, chơi được ngày nào hay ngày ấy, còn để gọi là tài sản thì không
Em đọc thấy mấy hôm trước có bài này:

Quy hoạch phân khu đô thị sông Hồng: Sẽ giữ lại các khu dân cư hiện hữu ở bãi sông

Với lại em thấy nhiều người theo kiểu bỏ ra vài tỷ nhưng được ở nhà gần 500m2, hưởng gió sông, cảnh quan vườn tược đẹp đẽ. Lúc nào nhà nước làm gì thì chấp nhận ăn đền bù. Nhưng có khi tính từ lúc họ ở đến lúc phải đi cũng phải 30-40 năm. Thừa đủ khấu hao. Chứ bình thường lấy đâu ra nhà rộng rãi cách phố cổ năm mười phút đi xe máy như thế.

7usd

Xe điện

Quy hoạch phân khu đô thị sông Hồng: Sẽ giữ lại các khu dân cư hiện hữu ở bãi sông

Với lại em thấy nhiều người theo kiểu bỏ ra vài tỷ nhưng được ở nhà gần 500m2, hưởng gió sông, cảnh quan vườn tược đẹp đẽ. Lúc nào nhà nước làm gì thì chấp nhận ăn đền bù. Nhưng có khi tính từ lúc họ ở đến lúc phải đi cũng phải 30-40 năm. Thừa đủ khấu hao. Chứ bình thường lấy đâu ra nhà rộng rãi cách phố cổ năm mười phút đi xe máy như thế.
Yên tâm hơn thì mua khu Bắc biên.

Vova

Xe container
Yên tâm hơn thì mua khu Bắc biên.
Đúng rồi cụ, Bắc Biên thì yên tâm hơn Bắc Cầu nhiều. Thế nhưng kiếm được mảnh view sông ở Bắc Biên khó, đắt và cũng chưa chắc đã ổn định. Chủ yếu vì vẫn dậm dọa cái đường 6 làn hay 4 làn chạy dọc sông.

Tien68

Xe tải
Đúng rồi cụ, Bắc Biên thì yên tâm hơn Bắc Cầu nhiều. Thế nhưng kiếm được mảnh view sông ở Bắc Biên khó, đắt và cũng chưa chắc đã ổn định. Chủ yếu vì vẫn dậm dọa cái đường 6 làn hay 4 làn chạy dọc sông.
Dân cư quanh Bắc Biên cũng ok hơn, đường xá nhìn sạch đẹp, cái hồ Lý Thường Kiệt đẹp lắm, cụ về làm hàng xóm nhà cháu đi

Giờ vài tỉ không mua được 500m đâu cụ, trừ đất vườn đất bãi, mà dạo này em thấy nhiều người mua đất bãi thế không biết.

Vova

Xe container
Dân cư quanh Bắc Biên cũng ok hơn, đường xá nhìn sạch đẹp, cái hồ Lý Thường Kiệt đẹp lắm, cụ về làm hàng xóm nhà cháu đi
Cháu thấy báo hôm nay đăng thế này:

quận Long Biên đề xuất giữ lại hai khu dân cư ngoài bãi, với gần 2.300 người dân gồm: Khu vực ngoài bãi tổ 27 phường Ngọc Lâm (đoạn từ cầu Long Biên đến cầu Chương Dương và Khu vực ngoài bãi Tổ 4, phường Cự Khối

Thế có nghĩa là quận định cho các khu ngoài bãi khác ra đi hết hay sao ý nhỉ? Như thế đền bù giải tỏa nhiều phết :(.

victory_1980

Xe điện
Nếu giữ lại hết thì sao mà xây dựng theo đúng quy hoạch đc. Chắc chỉ giữ lại một vài vị trí thôi.

Vova

Xe container
Nếu giữ lại hết thì sao mà xây dựng theo đúng quy hoạch đc. Chắc chỉ giữ lại một vài vị trí thôi.
Vì em thấy đoạn Bắc Biên còn to hơn đoạn giữa cầu Long Biên và Chương Dương nhiều. Trong khi đề xuất thì lại giữ lại đoạn bé hơn.

mr.nguyen.hero

Xe tải

Cụ đọc kỹ đoạn này, theo em hiểu thì không giống như cụ hiểu đâu. Các cụ thấy thế nào?

Vova

Xe container

victory_1980

Xe điện
Hôm nay KTS Trần Huy Ánh có bài viết về QH đô thị sông Hồng như kiểu ném đá hội nghị.
Chê đủ thứ, toàn những thứ cop nhặt mà người khác đã nói, đã bàn. Nếu cứ như ông này, chắc VN potay với qh sông hồng?

Minh.DauDo

Đi bộ
Theo các cụ có nên mua nhà ở Bạch Đằng, Chương Dương số lẻ, phía bờ sông ko ạ? Em thấy giá khu đó mềm mà cũng gần chỗ làm nên lăn tăn quá. Nhưng mua lại sợ vài năm nữa bị bốc đi thì chết dở. Xin các cụ chỉ giáo. E cảm ơn các cụ trc.

Triuad

Xe máy
Theo các cụ có nên mua nhà ở Bạch Đằng, Chương Dương số lẻ, phía bờ sông ko ạ? Em thấy giá khu đó mềm mà cũng gần chỗ làm nên lăn tăn quá. Nhưng mua lại sợ vài năm nữa bị bốc đi thì chết dở. Xin các cụ chỉ giáo. E cảm ơn các cụ trc.
cụ cứ mua bên chẵn, đừng mua bên Lẻ là đc.

Vova

Xe container
Xem ra là sẽ có khu ở lại, có khu ra đi các cụ nhỉ

Ðối với một số khu vực dân cư ngoài bãi sông, đồ án quy hoạch kiến nghị chuyển đổi vùng đất dân cư phải di dời sang chức năng sử dụng làm dịch vụ du lịch. Tại đây, người dân vẫn được bảo lưu quyền sử dụng đất nhưng không dành để ở. Người dân sẽ được tái định cư ở những vị trí lân cận.

Về cơ bản, quy hoạch phân khu đô thị sông Đuống được chia làm 3 khu vực chính. Khu vực dân cư nằm trong không gian thoát lũ được phép giữ lại: Tiếp tục phát triển ổn định dựa trên cơ sở cải tạo, chỉnh trang, bổ sung hạ tầng xã hội và hạ tầng kỹ thuật. Khu dân cư nằm trong không gian thoát lũ thuộc diện phải di dời
Em đoán mạn dọc Bắc Cầu đi về phía cầu Đuống chắc thành khu dịch vụ du lịch hết. Sau này Ngọc Thụy tha hồ đẹp :P.

Tien68

Xe tải
Cháu là dân ở ko biết chỗ khác thế nào nhưng nhà ngoại ở Bắc Biên, từ xưa tới nay không thấy có quy hoạch nào dính. Dân đa số cũng có kinh tế cháu để xe ngoài đường cả đêm mấy năm nay. Chỉ mỗi tội các cụ mua để ở chứ đầu tư, buôn bán cho thuê thì không nên. Đất đây, dân cư vắng, mang tiếng rộng nhưng có nhà 100m, 200m là quá bình thường. Cá nhân cháu thích vì ở yên tĩnh.

kiwituoi

Xe tải
Em thấy vụ này có vẻ được dọn đường dư luận khá lâu rồi.
Nhưng không rõ lần này quy hoạch theo hướng như thế nào, liệu có tay to nào tham gia kiểu hạ tầng đi trước hay BT không nhỉ.
Có cụ nào hóng được gì không ?
Còn lâu lắm vướng nhiều vând đề

bing-bing

Xe tăng
Sợ nhất quy hoạch xong, xây đẹp đẽ rồi. Thằng Trung Quốc xả lũ liên tục mấy siêu đập thủy điện của nó thì lại ngon :))

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Sợ nhất quy hoạch xong, xây đẹp đẽ rồi. Thằng Trung Quốc xả lũ liên tục mấy siêu đập thủy điện của nó thì lại ngon :))
Sợ thì sang U cà mà ở cụ ạ. Nó xả cả miền bắc điêu đứng chứ kể gì hn.

vuitinhhn

Xe tăng
cầu THĐ đã thấy trưng bày thiết kế mới rồi, cầu Đuống chưa thấy gì nhi?