Hà Nội -> Phú Quốc -> Cần Thơ -> Vũng Tàu -> Hà Nội (26/3 -> 5/4/2015 )

3key

Xe buýt
Thưa các cụ ạ ! Tình hình là em cùng gia đình vừa tự làm 1 tour Hà Nội -> Phú Quốc -> Cần Thơ -> ( Sài Gòn ) -> Vũng Tàu -> Rừng Sác -> ( Sài Gòn ) -> Hà Nội từ ngày 26/3/2015 -> 5/4/2015 có chút niềm vui và kinh nghiệm chia sẻ cùng các cụ.
Tổng thời gian là 11 ngày ạ.
Quãng đường di chuyển bằng xe máy, ô tô, tàu cao tốc , tàu " hạ" tốc em ước lượng khoảng khoảng trên 1200km ạ ( tất nhiên không tính quãng đường bay từ HN - PQ và từ Sài Gòn - Hà Nội ạ ) :D
Lịch trình của em là : bay thẳng HN - Phú Quốc rồi sẽ đường thủy ( Rạch Giá) + bộ về ( Cần Thơ ) -> SG và bay về HN ạ. Do bố mẹ cùng anh chị bận công việc đột xuất nên phải hoãn đến 31/3 mới bay được vào PQ . Hai vợ chồng em đành vào trước từ 26/3 lê la ở PQ 1 tuần liền ạ :| nên vẫn cảm giác nhớ Phú Quốc nhất ạ :D !
Kinh phí : Gia đình em tiện ai người ý gửi tiền nên cũng chả chính xác được, em ước lượng tổng chắc khoảng khoảng 60trVND hoặc hơn ạ .
Công cụ tác nghiệp của em thì chỉ có : 1 em SonyEricsson C901 + 1 HTC One + 1 máy ảnh du lịch ạ nên chất lượng ảnh hơi kém mà em có sao up vậy chứ không chỉnh sửa ánh sáng màu sắc gì nên các cụ có không vừa mắt, thấy qua tay em cảnh vật xấu xí đi thì cũng lượng thứ cho em ạ.

Em xin phép bắt đầu chuyến đi luôn ạ :D ! Chặng bay Hà Nội - Phú Quốc vẫn chưa khai thác nhiều nên giờ giấc bay không có nhiều lựa chọn ạ, sau khi tham khảo em thấy Vietjet là có vẻ hợp lí nhất về rổ giá và giờ giấc ạ :

Vietjet có chuyến bay 11h50p này em thấy hợp lí, khoảng 14h là đã có mặt ở PQ ạ, sáng không phải vội vàng dậy sớm mà đến PQ thì vừa giờ nhận phòng nghỉ ngơi luôn chứ không phải lê la đến 2h mới tới giờ lấy phòng :) .
Lúc này là 12h30p em đoán chắc đang bay qua Nghệ An - Hà Tĩnh gì đấy ạ :

Chỉnh sửa cuối:

3key

Xe buýt
13h55p thì em đã có mặt ở sân bay Quốc Tế Phú Quốc ạ :

Các cụ có thấy cái cây đứng chơ vơ 1 mình ở phía xa xa kia không ạ ? Đó chính là " cây ma" , " cây có linh hồn ma nữ " .v.v. mà đã một đợt lên báo rồi đấy ạ. Cụ thể các cụ có thể sớt anh gogle ạ.
................ Em hóng hớt trong này thấy bảo cây không thể chặt được ạ, và sân bay Phú Quốc này rất nhiều ma :( . Đêm không có ai trông trực ở đây cả vì toàn bị ma trêu và sân bay này không có chuyến bay đêm , tối tất cả nhân viên của sân bay có khu ở tập trung một chỗ chứ không ai dám lảng vảng ra sân bay ạ .v.v.

Đúng hôm em vào thì PQ nắng chói chang ạ :( trong khi Hà Nội vẫn đang se se lạnh nên em cũng thấy mỏi, chả chụp choẹt gì nữa, đi thẳng về văn phòng của ông em ở trên đường Trần Hưng Đạo thăm nom tí rồi sang quán cơm bên cạnh ăn vội suất cơm + chai bia, cũng chả chụp cơm nước gì, còn cái hóa đơn em up lên cho trực quan ạ :)) :)) :))

À các cụ chú ý là ở Phú Quốc taxi đề biển giá rẻ :( :|

Nhưng cước thì đắt gần gấp rưỡi HN ạ :

16k/1km tiếp theo sau cái giá mở cửa là 10k . Và đến km thứ 31 mới còn 12k5/1km. Thảo nào em chạy từ sân bay về văn phòng ông em có tí mà hến hơn 100k ạ :|

Thế nên giải pháp tiết kiêm là các cụ nên thuê xe máy giá khoảng 120-150k/ ngày ( xăng tự đổ ) để đi lại ạ. Không thì các cụ nên thuê taxi theo khoán. Ví dụ như 1 ngày cần đi đến những điểm nào, điểm nào khoán gọn bao nhiêu tiền luôn chứ ngồi nhìn đồng hồ nó nhảy mà ruột gan cũng nhảy thì mệt lắm ạ.

Em may mắn được ông em nhiệt tình Và đây là 2 phương tiện để em di chuyển trên đảo ạ :D :D :D , ham hố 4 bánh em chụp cắt mất cả em wave ạ :P :P :P .

Sau khi cơm trưa xong thì em về thẳng khách sạn Hà Nội, khách sạn này ông chủ là người ở Tây Hồ - Hà Nội ạ, rất hiền lành và thoải mái, em mượn tạm tấm ảnh trên mạng :

Chỉnh sửa cuối:

3key

Xe buýt
........ 15h30 ngày 26/3/2015 thì vc em nhận phòng. Phòng ở Hà Nội Hotel này giá dao động từ 600k->1tr tùy loại phòng ạ ( ngày lễ thì em không rõ ) . Khách sạn sạch sẽ có phòng hướng biển và hướng phố , đằng sau khách sạn là gần sát biển nhưng có đá nên không làm bãi tắm được ạ. Nhân viên thân thiện.
- Theo em thì nếu không đi du lịch vào dịp lễ tết ( sợ cháy phòng) và muốn ăn chơi hợp ví thì các cụ không nên đặt phòng trước qua mấy trang online ạ, đến tận nơi đặt phòng sẽ tiết kiệm được một khoản kha khá đấy ạ :D :D :D .
Đây là cảnh biển phía sau khách sạn Hà Nội ạ :

Em chụp cũng vài kiểu ảnh loanh quanh khách sạn mà giờ lục không thấy đâu :(
...... Vào phòng 2 vc em ngủ một mạch đến 18h30 thì lục đục dậy tắm cho tỉnh táo rồi tính lượn lờ ngó nghiêng chợ đêm Dinh Cậu thì ông em alô quảng cáo thịt chó trong này ăn ngon lắm nên bữa tối đầu tiên trên đảo em được thưởng thức thịt chó ( tất nhiên không phải chó xoáy ạ :)) ) . Không biết do đi đường đói mệt hay thế nào nhưng mà công nhận thịt chó trong này em ăn thấy cũng ngon thật , bì mỏng mềm và thịt ngọt hơn chó ngoài bắc :D :D :D ( các cụ nói không với thịt chó thì bỏ qua đoạn này giúp em ạ :( :( :( ) .
........... Lai dai luyên thuyên đến 22h30 thì vc em về qua chợ đêm thì thấy các cửa hàng rục rịch đóng cửa rồi :( , đường phố Dương Đông bắt đầu thưa thớt dần , em cũng thấy hơi lạ là sao trung tâm Phú Quốc mà lại ngủ nghỉ sớm thế nhỉ. Hôm sau em mới biết là mùa này chợ Đêm họp rôm rả nhất là tầm 20-22h thôi ạ.
....... Mà em cũng khuyến cáo các cụ luôn là ăn uống và đồ lưu niệm ở chợ đêm bán giá cao và mặc cả rất khó , trừ ngọc trai là rẻ =)) =)) =)) ( 1 vòng ngọc trai ở cơ sở sản xuất nuôi cấy ngọc trai tính bằng trăm, bằng nghìn USD, ở chợ đêm thì chỉ vài chục nghìn VND )! Tối hôm sau em sẽ ra chợ đêm sớm hơn để hầu ảnh các cụ.
........... 11h vc em về ks ngủ , kết thúc ngày đầu tiên bỡ ngỡ đặt chân lên đảo :D :D :D
Trên đường về vc em mua mấy cái bánh Ú về ăn , em thấy vị lạ ngon , vợ em thích nên mấy hôm sau hôm nào cũng mua, bánh ú có 3 loại chuối , đậu xanh, dừa - mỗi vị sẽ có dây buộc màu khác nhau, giá 5k/chiếc . Các cụ nên thử ạ:

...... 8h05p ngày 27/3 VC em bình minh , mở cửa sổ ra nắng đã khá chói chang rồi nhưng không khí vẫn thấy mát mẻ chưa có gì là oi bức . Hành trình hôm nay vc em sẽ đi lang thang ngắm nghía, trinh sát trước để chờ gia đình vào thì đi cho nhanh gọn :D !
Ăn sáng cái đã :D - đây là món bánh Hỏi ạ : 30-40k/suất .

Đường phố thị trấn Dương Đông sạch sẽ và ý thức người dân chấp hành luật giao thông tốt. Gần như không thấy ai không đội mũ bảo hiểm cả, cũng có thể do hình phạt quá nặng - em nghe bảo trên đảo PQ đi xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm phạt 800k/1mũ và giữ xe 15 ngày :-ss :-ss :-ss :

Đây là trụ sở xxx huyện đảo Phú Quốc ạ, ngay gần chợ đêm Dinh Cậu, trông khang trang đấy chứ ạ: :D

Chỉnh sửa cuối:

3key

Xe buýt
........... Ăn sáng + đi loanh quanh trong thị trấn Dương Đông thì cũng đã gần 10h trưa, nắng bắt đầu gay gắt , vc em quyết định chạy lên phía Bắc đảo chơi theo hướng đi Cửa Cạn ra Bãi Dài:

.......... Cảnh vật trên đường đi như này ạ:
..... Vợ em cứ thích cái cây này, em chả biết là cây gì, thấy giống cây phượng mà hoa lại hồng đẹp nên em tạm gọi là cây Phượng Hồng :

.... Vợ em thích cây phượng hồng còn em lại thích cây cầu gỗ này :

..... Cảnh vật yên bình , lặng lẽ , nước trong veo, em không có máy ảnh hịn chứ không các cụ nhìn thấy cả đáy ạ :

Chỉnh sửa cuối:

3key

Xe buýt
2 vc Cụ làm thủ tục thế nào mờ ngồi cách ghế thía nhỉ? Hay cụ có cả hàng cắp nách theo nữa :))
=)) , dạ! do tối hôm trước mải mê chuẩn bị mà em quên check in online :(( , đến lúc ra sân bay thì phải ngồi ghế cuối ạ, nhưng vẫn được bác giữa cho 2 vc cạnh nhau ạ , ghế cuối sóc và khá là khó chịu ạ :((

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
=)) , dạ! do tối hôm trước mải mê chuẩn bị mà em quên check in online :(( , đến lúc ra sân bay thì phải ngồi ghế cuối ạ, nhưng vẫn được bác giữa cho 2 vc cạnh nhau ạ , ghế cuối sóc và khá là khó chịu ạ :((
Cháu thì lại thích ngồi hàng ghế cuối, lên xg nhanh đỡ phải chờ đợi :)

3key

Xe buýt
Em quên mất hôm nay làm bù nên chưa up tiếp chuyến đi được. Tối em tiếp tục các cụ nhé :-D

quynhtrangkcc

Xe hơi
Tiếp đi cụ chủ ơi, hóng hình Phú Quốc quá

3key

Xe buýt
..... Ngắm nghía chụp ảnh loanh quanh cây cầu gỗ, em lại tiếp tục lên đường , em đi xe máy nên chọn đường nhỏ, đường mòn đi trước cho nó thanh cảnh, đừong đất đỏ nhưng không hề có bụi bặm gì vì cực vắng người qua lại, thỉnh thoảng em mới gặp 1 -2 Tây balo trên đường :

.... Giờ đã gần 12h trưa :

3key

Xe buýt
Em đang ở vị trí " Chấm Đỏ" rồi ạ, biển khu này hoang sơ :

...... Nước trong vắt :

..... Có 1 chiếc thuyền ngư dân lẻ loi đánh bắt gần bờ :

3key

Xe buýt
Đi tiếp men theo con đường đất ven biển là em đến bãi Dài :

Đã giữa trưa, nắng, đói mà xung quanh chỉ có biển với rừng, vc em đành quay về Dương Đông để ăn trưa rồi nghỉ ngơi, tối đi chợ đêm. Trên đường về thì dừng chân làm cốc nước mía :D , nước mía trong đây 6k/cốc to uỵch nhưng ngập đá:

3key

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi, sáng mai em cũng bay PQ hồi hộp quá :D
Cụ nên ngủ nghỉ ở Dương Đông thì mới có người + đông vui, tắm ở bãi Sao, ăn trưa ( mực nướng, gỏi cá trích - 2 món cần thử qua :D ) ở Bãi Khem , ăn ghẹ hai da ở Hàm Ninh ( đầu tháng em đi giá là 150k/kg - lễ Tết thì em không rõ, cụ gọi cho em Lệ 01642860357 bảo được giới thiệu chắc rổ giá sẽ hợp lí hơn, hôm em về đấy mua của em Lệ này 2 lần :D ) .

Phuong Sunny

Xe hơi
cụ chịu khó chụp nhiều vào ạ. Về Vũng Tàu là leo mấy điểm thăm thú... cụ chụp lại cho em xin quả biển đường 6 Hòn ở Vũng Tàu nhá :))).