[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hình như số 10NGT có bạn em cấp 2 ở đó, khá xinh, tên PB Diệp :)
Thế chắc lứa sau chứ lứa em có mỗi em. Còn về Diệp thì em biết quả cười xinh như tỏa nắng thời sinh viên nhưng là PQ Diệp.

ZynZyn

Xe lăn
Ở phố Thuyền Quang, gần ra đầu phố Yết Kiêu có hàng bà bán trứng gà đánh với đường cho bông lên. Giờ vẫn bán, và thêm nhiều món chè, caramen nữa.
E vẫn còn giữ cái ảnh chụp ở nhà số 25 Nguyễn Gia Thiều. Hồi năm 8x, HN có đợt động đất, e với ông a họ đang ăn cơm trưa, thấy cửa nhà rung rung, quạt trần đung đưa. Ông a chửi: Đm đứa nào đập cửa nhà bố. Nói xong ông ý phát hiện ra động đất. Ông ý phi ra đường đi đâu mất. Trước khi đi dặn e: động đất đấy, mày phải đứng ở giữa sân nghe ko, ko đc chui vào trong nhà là chết đấy. :)):)):))

Ui. Nhà bà gì tự nhiên em quên tên. Số 8. Nhà số 10.
[/QUOTE]

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Úi cái vụ nhẩy tầu điện, em số son chứ không xanh cỏ lâu rồi. Các bác còn nhớ ngày đấy mấy ông lái tầu điện cực bựa. Biết mọi người hay trốn vé nên gần đến bến hoặc chỗ nào mọi người hay xuống đông là nó phóng rất nhanh. Có lần em đi sinh hoạt ở cung thiếu nhi HN, ông già cho tiền đi tầu nhưng toàn nhaỷ từ toa trên xuống tao dưới hoặc đứng giữa hai toa trốn vé , hôm đấy tự nhiên đang đứng giữa hai toa linh tính thế nào em nhảy xuống trước, tầu đi được 10m thì phanh gấp hai toa tầu dồn với nhau sầm một cái, em xanh hết cả mặt, lần đấy chắc các cụ gánh còng lưng. Nhưng sợ được mấy hôm sau lại thế.
Cô thương thì làm người thường cũng khó. Em nghĩ vậy ;))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Ở phố Thuyền Quang, gần ra đầu phố Yết Kiêu có hàng bà bán trứng gà đánh với đường cho bông lên. Giờ vẫn bán, và thêm nhiều món chè, caramen nữa.
E vẫn còn giữ cái ảnh chụp ở nhà số 25 Nguyễn Gia Thiều. Hồi năm 8x, HN có đợt động đất, e với ông a họ đang ăn cơm trưa, thấy cửa nhà rung rung, quạt trần đung đưa. Ông a chửi: Đm đứa nào đập cửa nhà bố. Nói xong ông ý phát hiện ra động đất. Ông ý phi ra đường đi đâu mất. Trước khi đi dặn e: động đất đấy, mày phải đứng ở giữa sân nghe ko, ko đc chui vào trong nhà là chết đấy. :)):)):))

Ui. Nhà bà gì tự nhiên em quên tên. Số 8. Nhà số 10.
[/QUOTE]Em nhớ ra rồi. Bà Tiên ông Đông

namvqh

Xe buýt
Em điểm danh. Mẹ em sinh em ở nhà hộ sinh A, 36 Ngô Quyền, đã ngồi hầm tăng xê tránh bom B52 tháng 12/1972 ở ngay trung tâm thủ đô. Chưa bao giờ xa 4 quận lõi quá 2 tuần.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Bopbi_hsgs

Xe container
Lên Mơ là chọi. Về om 3 hôm. Sóc lọ rồi mới chiến.
Hồi trc xuống chợ Mơ là xa lắm, mà mấy khu Bạch Mai, Mai Hương, Trương Định nghe gấu gấu, tệ nạn nên ít dám xuống khu đấy. Trẻ con mê cá chọi thì mới nhảy tàu điện săn cá chọi các kiểu ah. Nhà e hồi trc ở Đê La Thành bg vừa mặt ĐLT vừa mặt phố Xã Đàn, toàn đi bộ sang CV LN chơi, nhưng đến chợ Mơ thì phải đi bộ ra Ô Chợ Dừa nhảy tàu điện lên Bờ Hồ rồi nhảy tàu điện tiếp mới đến chợ Mơ đc

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trc xuống chợ Mơ là xa lắm, mà mấy khu Bạch Mai, Mai Hương, Trương Định nghe gấu gấu, tệ nạn nên ít dám xuống khu đấy. Trẻ con mê cá chọi thì mới nhảy tàu điện săn cá chọi các kiểu ah
:)))))) đến hồi em cấp.3 lên Mai Hương Trương Định vẫn phượng hoàng lửa cài bơm :)))))))) nunachuoi

Tiger Lee

Xe tải
Ngày bé bé có trò tối tối học bài xong rảnh rỗi là cả lũ cầm cái điều khiển JVC đi tắt trộm TV rồi chạy, hay hôm nào mất điện thì kiếm sợi chỉ buộc vào tờ tiền để ra giữa lòng đường rồi nhử, nhiều bác chạy theo nhặt, vui đáo để :)) Giờ nghĩ lại thấy ngày ấy nghịch ngu thật.
Cạnh nhà cụ có nhà thằng Hiệp "nghẹo", đá đồ cũng nhanh :D
Ngày bé hè mất điện toàn mang gạch ném "chi nhánh điện Hai Bà", ném đến bao giờ có thì thôi :D
Đến mức chi nhánh điện phải giăng lưới B40 bít bùng ... nghĩ cũng ngu thật :D

polizia

Xe container
Có chăng ngày xưa còn con trẻ, lòng vô tư nên không gian bao la rộng lớn.
Giờ lớn rồi phải bon chen với xã hội, nên lòng ta tự nhỏ lại phần nào.
Chắc thế.
Em 8x đời đầu đẻ ở phố Hàng Than, đc hơn 1 năm thì bố em xí cái nhà của cơ quan phân nên thoát ly lên Quần Ngựa ở, đúng nghĩa nhà quê. Hồi ấy từ Quần ngựa đi lên Hàng Than thì dọc Hoàng Hoa Thám hay Thuỵ Khuê toàn ruộng vs cây.
Bà em con bảo bố mày đang ở phố lại về quê.
Ngày ấy em cực sợ đi bộ qua đường Hàng Đậu vì ko hiểu sao nó rộng thế.
Cứ cuối tuần lên bà là đc ra ăn phở Đạm hoặc sang Hàng cót ăn bánh mỳ Thuỷ nhưng hãi nhất qua đường.
Phố Hàng Đậu giờ vẫn thế nhưng sao ngày ấy thấy nó to vãi ra :))

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chắc thế.
Em 8x đời đầu đẻ ở phố Hàng Than, đc hơn 1 năm thì bố em xí cái nhà của cơ quan phân nên thoát ly lên Quần Ngựa ở, đúng nghĩa nhà quê. Hồi ấy từ Quần ngựa đi lên Hàng Than thì dọc Hoàng Hoa Thám hay Thuỵ Khuê toàn ruộng vs cây.
Bà em con bảo bố mày đang ở phố lại về quê.
Ngày ấy em cực sợ đi bộ qua đường Hàng Đậu vì ko hiểu sao nó rộng thế.
Cứ cuối tuần lên bà là đc ra ăn phở Đạm hoặc sang Hàng cót ăn bánh mỳ Thuỷ nhưng hãi nhất qua đường.
Phố Hàng Đậu giờ vẫn thế nhưng sao ngày ấy thấy nó to vãi ra :))
Chào đồng đội. Đây khai sinh 29 Hàng Than.