[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa e đi học xong là phải về nhà. Mùa hè đc ra đg mỗi buổi tối để tham gia sinh hoạt hè. Nhà e hồi đó ở 84 Ng Du, cùng phố e biết ít đứa lắm nên lên đến đầu ngã 4 QT-ND là e chịu rồi, ko biết ai.
Xưa em định cưa 1 cô trong ngõ nhà mợ, làm ở Dệt 8/3 hay khăn mặt khăn tay gì đó ở phố Minh Khai.

RAVA

Xe ba gác
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
-Uầy, hoá ra là có ng cùng phố, nhà bác ở số bao nhiêu đấy?

ZynZyn

Xe lăn
Có 2 số 84a và 84b Nguyễn Du. Đều là nhà riêng, ko phải ngõ ạ. Chắc cụ nhớ nhầm ngõ 88 rồi.
Xưa em định cưa 1 cô trong ngõ nhà mợ, làm ở Dệt 8/3 hay khăn mặt khăn tay gì đó ở phố Minh Khai.

formula_one

Xe tăng
chắc cụ học kim đồng nữa chứ
KĐ xưa là dãy nhà ngói 1 tầng, chung với trường thực nghiệm. KĐ cổng phía đường Kim mã, thực nghiệm cổng phía hồ Giảng Võ.
Về sau thực nghiệm chuyển sang Liễu Giai nên toàn bộ trường thành KĐ như bây giờ cụ nhỉ :D

tientung000

Xe điện
Khách sạn Giảng Võ đối diện khu Tập thể Đường sắt nhà em, bây giờ nó thành Chung cư cao tầng rồi, không còn dấu tích gì của KS Giảng Võ nữa cụ ơi. Em bế ngửa và lớn lên từ đấy cụ lại cứ cãi nhể :)
Cụ cũng nhầm lẫn nốt nửa vế sau rồi. Chỉ 1 phần đất khách sạn GV xây nhà cao tầng, mấy dãy ven hồ thì vẫn là đất trống

Ồ em không có ấn tượng hay nhớ gì về cái ks này cụ ah. Em chỉ nhớ khách sạn Thăng Long hay bọn em hay gọi là ks 11 tầng cao nhất HN lúc bấy giờ :D
Đập gần 20 năm nay nên xóa nhòa ký ức.

hiepchiken82

Xe tăng
KĐ xưa là dãy nhà ngói 1 tầng, chung với trường thực nghiệm. KĐ cổng phía đường Kim mã, thực nghiệm cổng phía hồ Giảng Võ.
Về sau thực nghiệm chuyển sang Liễu Giai nên toàn bộ trường thành KĐ như bây giờ cụ nhỉ :D
thời e học buổi trưa toàn đến sớm rồi mò sang dẫy thực nghiệm trêu các cụ đang ngủ trưa, hồi đấy đã thực nghiệm kiểu bán trú rồi

tranvanlong

Xe điện
Ồ em không có ấn tượng hay nhớ gì về cái ks này cụ ah. Em chỉ nhớ khách sạn Thăng Long hay bọn em hay gọi là ks 11 tầng cao nhất HN lúc bấy giờ :D
KS 11 tầng mãi sau này nó mới xây. KS Giảng Võ có từ thời Bao cấp,, bà Cụ nhà em buổi chiều tranh thủ đi làm về bán lạc luộc cho khách chủ yếu ở KS xuống uống bia, tối bán thuốc lá bao hoặc vài điếu thuốc cho khách ở trong KS, chủ yếu là thuốc 555 vuông, 555 dẹt, Dunhill đỏ, Dunhill trắng, More đỏ, More xanh.

barca6996

Xe container
Khách sạn Giảng Võ đối diện khu Tập thể Đường sắt nhà em, bây giờ nó thành Chung cư cao tầng rồi, không còn dấu tích gì của KS Giảng Võ nữa cụ ơi. Em bế ngửa và lớn lên từ đấy cụ lại cứ cãi nhể :)
Có thể cụ ý không biết 3 nhà a1,a2,a3 của ks này, những năm trước còn giành cho khách về họp Quốc Hội và du học sinh Lào và CPC phải không cụ :D đầu năm 2000 đây có bãi bia a15 nổi tiếng phết. Sau này thì mới có chung cư cao cấp và nhà hàng tiệc cưới

barca6996

Xe container
Có 2 số 84a và 84b Nguyễn Du. Đều là nhà riêng, ko phải ngõ ạ. Chắc cụ nhớ nhầm ngõ 88 rồi.
Vậy zyn zyn ở cà phê vườn hay bên cạnh :)) hình như 2 ông lãnh đạo chủ nhà tranh chấp nhau kinh nhắm ;;)

ZynZyn

Xe lăn

z300

Xe điện
Lên Quảng bá thì các bác phải nhảy tàu lên Yên phụ, bến cuối đâu gần ks Thắng lợi rồi đi bộ hơn km nữa mới tới rặng ổi hoang.
Rặng này tốt ở dọc cái ao to bên Quảng an, chứ hồ bên Tứ liên ít cây hơn, chứ vào đường làng Quảng an ổi có chủ, vặt lá nó oánh bủ mợ.
Cái ao bên Quảng an rất to, năm 88 gì đó bán 300 cây, sau chủ ao được đội khác trả hẳn 500 cây (ko chắc lắm), định không bán.
Đội mua nó cho thên 30 cây và nói rõ là con 1 ông vip++.
Vâng đúng nó đấy cụ, dọc đường vào hồ bơi ý, bây giờ gọi là phố gì nghe thien thu lắm, em chịu không nhớ. Có khi 40 năm hơn không quay lại đó rồi :)

formula_one

Xe tăng
Cụ cũng nhầm lẫn nốt nửa vế sau rồi. Chỉ 1 phần đất khách sạn GV xây nhà cao tầng, mấy dãy ven hồ thì vẫn là đất trống
View attachment 8584495

Đập gần 20 năm nay nên xóa nhòa ký ức.
KS 11 tầng mãi sau này nó mới xây. KS Giảng Võ có từ thời Bao cấp,, bà Cụ nhà em buổi chiều tranh thủ đi làm về bán lạc luộc cho khách chủ yếu ở KS xuống uống bia, tối bán thuốc lá bao hoặc vài điếu thuốc cho khách ở trong KS, chủ yếu là thuốc 555 vuông, 555 dẹt, Dunhill đỏ, Dunhill trắng, More đỏ, More xanh.
Ah em nhớ ra rồi, cụ tientung000 đưa map lên phát là em nhớ ngay, kakaka.
Ks này đập đi để xây tòa chung cư 1517, 1 phần đất để trống là dự án Giảng võ complex :D

Cụ tranvanlong đoạn ks 11 tầng cũng xây khoảng 1980 đấy cụ ah. Sau này nghiêng đổ ra hồ GV và đội nước ngoài nó mua lại nên nó xây tiếp thêm 1 cái ks cao hơn chống phía ngoài. Đổi tên thành KS Hà Nội

z300

Xe điện
Em học lớp 2 đã có người iêu rồi, còn tí đánh ghen ngoài cổng trường, nghĩ cũng dại dột may k có hậu quả gì ;))
Thế lên đây tìm người yêu cũ lớp 2 đó đi ... được thì nhớ khoe nhá

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ ký ức, thích gì chia nấy, fun thôi cụ :)
Mất công bị rải đinh bác ạ. Vui thì tôi rất vui và thầm tự hào vì là người...HN. Tuy nhiên mạng ảo mà. Thế nên tôi mong đc có dịp giao lưu,gặp gỡ trục tiếp nó sẽ chân thực và ý nghĩa hơn!
Thanks bác nhiều!