[Funland] Hà Nội:Người đàn ông chém kẻ đột nhập lĩnh án tù về tội “Giết người"

Chúa tể rừng xanh

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chưa trải qua tình huống thế này, nhưng em thì nhát chết, trộm nó vào nhà rồi thú thực em cũng ko biết phải xử trí thế nào? Cccm nhân đây cho em xin tư vấn với các trường hợp sau (tất nhiên đều là trường hợp đã phát hiện chắc chắn có anh trộm vào nhà và anh ấy chưa biết mình phát hiện ra):
TH1. khi phát hiện tiếng động lạ, theo cccm nên phản ứng ntn là tốt nhất ạ? Mò mẫm đi tìm, hay là bật đèn lên giả vờ đái để đánh động anh ấy bỏ đi, hay là nằm im giả vờ vẫn ngủ, chỉ lo người nhà ở phòng khác ko hiểu mà phối hợp thì hỏng. Mỗi lần mà nghe tiếng động lạ trong nhà là em băn khoăn cách phản ứng lắm.
TH2. Cả nhà nằm ngủ cùng 1 phòng, khẳng định chắc chắn anh trộm trong nhà (cái này em nghĩ dễ nhất rồi, pa em chốt chặt khóa chặt cửa phòng nội bất xuất, ngoại bất nhập gọi 113).
TH3. Phân tán cả gia đình, mỗi phòng đều có người, nhà tầng, phát hiện có trộm vô nhà, làm thế nào để bảo toàn tính mạng của cả gia đình?
Cảm ơn cccm.
nằm im giả chết. hế mà cụng họi

duongbinh07

Xe điện
Em nghĩ áp cái này cũng được rồi, chẳng qua các chú chỉ mong khép tội nặng để thịt tiền chạy chọt

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên hoặc dẫn đến chết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội đối với nhiều người thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm.”

sthd

Xe lăn
ông chỉ nhà này đi tù 10 năm là đúng rồi. thằng trẻ con hàng xóm vào trộm gói mì tôm, nhìn thấy nó rồi, bật điện rồi, nó xin rồi còn xuống tay chém mấy nhát, chả giết người là gì?

cụ nào trên này thời trẻ con không đi hái trộm ổi với nhãn?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cái thằng trẻ ranh trộm vặt kiểu bon trẻ trâu ở quê trộm ổi mít mà ông chém bằng kiếm? Trời ạ tự vệ?
Trẻ ranh trộm vặt cũng có thể thó được tiền tỷ nếu có cơ hội, và rất nhiều trẻ ranh vị thành niên xiên chết chủ nhà :))

ina

Xe Cứu Trợ
Trẻ ranh trộm vặt cũng có thể thó được tiền tỷ nếu có cơ hội, và rất nhiều trẻ ranh vị thành niên xiên chết chủ nhà :))
Em Luyện đấy bác. Giả sử chủ nhà chống lại em Luyện thì sao nhỉ. :)

Chúa tể rừng xanh

[Tịch thu bằng lái]
Số e số con ch ó.
E bị trộm nhiều lần. Cạy cửa , phá khoá, cưa khoá ...vv. Nói chung là đủ rồi.
Lần mất ít thì mươi củ. Lần nhiều thì ngót tỏi to .
Gần đây nhất em giáp mặt với trộm 3 lần, có lần e bắt đc. Lần nào e cũng sờ đc hùng khí của chúng.
Mới đây năm ngoái nó lại vào, e phát hiện và hô : ĐM. Trộm trộm bà con.
Lúc giáp mặt khá bất ngờ, ko rõ nó giả hay trẻ, tối mờ mờ, mình vừa tỉnh giấc. Chịu.
Chỉ biết hô theo phản xạ.
Nhanh như cắt, nó phi thẳng con dao Thái Lan đc chuẩn bị khá công phu về phía e.
Máy mắn là ko trúng.
Con dao ấy có lần e đã chụp và úp lên đây.
Nói về độ sắc thì như nước.
E thử để tờ giấy đúng, khẽ phứt nhẹ. Ngọt vô cùng.
Khú khú.

Luật pháp sinh ra là để bảo vệ người dân, đặc biệt là người lương thiện.
Bảo vệ lẽ phải, cái đúng.
Từ trộm đến giếp người mông manh lắm
nhà có điều kiện cụng đệu thung thướng ghè

vuronaldo05

Xe tải
Sau khi đọc hết 9 tầng thì em thấy là, ông nào đã từng bị trộm viếng thăm thì hầu hết ủng hộ việc phòng vệ, tấn công phủ đầu.
Còn các cụ chưa gặp trộm lần nào thì đang nghiêng về mặt đạo đức nhiều hơn.
Em nói đúng phỏng? :-?
Chuẩn cụ
Những ai đã từng bị hay có người thân bị cướp giựt, trộm cắp mới thấu hiểu hết các cảm giác cô đơn, căm phẫn, bất lực và vô vọng

Cô đơn là khi mình bị gặp nạn thì đa số dân chusng xung quanh chỉ nhìn mình quan ngại với ánh mắt thờ ờ hay vô cảm
Căm phẫn vì bao nhiêu công sức đã bị cướp hết, tiếc đứt ruột đứt gan
Bất lực vì mình thân cô thế cô, không có phương tiện gì, chẳng làm được gì để bảo vệ tài sản và gia đình
Vô vọng với các thành phần CA ND, đóng tiền thuế nuôi lũ chúng nó còn tệ hơn nuôi chó khi gặp chuyện

Chả phải lũ tư bản ít "nhân đạo" hơn VN khi cho phép chủ nhà được nhiều quyền và lợi thế trong công cuộc gìn giữ và bảo vệ tài sản cá nhân và gia đình

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Thấy nhiều hơn và chịu khó hơn so với ngành khác. Còn làm thế nào thì tâm sẽ cảm thấy thế, đúng không cụ?
Cụ cho em xin cái thống kê với để tiện so sánh cụ ơi. Ví như tỷ lệ bao nhiêu người làm ngày này đi lễ chùa so với tỷ lệ bao nhiêu người ngành khác đi lễ chùa và tỷ lệ người đi lễ chùa chung trên dân số cả nước. Sau đó lại phải phân loại xem ông nào đi lễ chùa vì tâm bất an do công việc, ông nào đi lễ vì việc gia đình, ông nào đi lễ theo thói quen kiểu mùng 1 ngày rằm ... mới sơ sơ thế, còn nhiều lý do để đến chùa thắp hương lắm.

Chứ còn chém vu vơ trúng thì trúng chẳng trúng thì trượt như cụ thì quê em đầy.

TSTA

Xe container
Thằng trộm rách mà tòa đứng về nó thì chắc không ai kêu là chạy án cụ nhỉ
Em thì tin tưởng khi không có tác động, tòa của mình đủ minh mẫn xử đúng đến 99.99%
chưa chắc, nếu có thù oán với ai đó thì ko biết đc đâu.

duongbinh07

Xe điện
ông chỉ nhà này đi tù 10 năm là đúng rồi. thằng trẻ con hàng xóm vào trộm gói mì tôm, nhìn thấy nó rồi, bật điện rồi, nó xin rồi còn xuống tay chém mấy nhát, chả giết người là gì?

cụ nào trên này thời trẻ con không đi hái trộm ổi với nhãn?
"ông này ko được xét sang khía cạnh phòng vệ, vì thằng cu con kia chưa cầm dao đe dọa, nếu nó mang dao hay hung khí thì có thể giảm nhẹ tội cho ông chủ quán được"

inovavgj

Xe container
em thấy cụ này phân tích có lý , ông kia giận quá mất khôn , bắt đc trộm rồi vẫn cố tình xuống tay

Báo viết chung chung
Chứ theo tình tiết câu chuyện thì bác râu K nhép này không những chém xối xả thằng trộm rồi sau đó trong quá trình "chất vấn" còn xuống tay vài lần nữa, tổn hại 95% nói lên tất cả
Oan giống bố con nhà nọ ở miền trung treo thằng trộm lên cây tra tấn, ra tòa kêu oan như dân oan mất đất
Theo bản cung và lời khai các bên thì ánh sáng bên ngoài chiếu vào nhà rất rõ. Bác K nhép nhìn rõ thằng bé và có đủ thời gian rình nó và xuống tay rất hung bạo
Nói chung xxx nó cũng ko rỗi hơi mà khép tội nặng cho bác này

billyjone

Xe tăng
Em ngộ ra có rất nhiều cụ hay xem phim hô ly út.

Xưa có câu nói khá hay: “Nếu họ không muốn hiểu thì dù có nói thế nào cũng không hiểu”.
Hỏi thật bác một câu: bác đã đối mặt với trộm lẻn vào nhà vào ban đêm một cách bất ngờ bao giờ chưa? bác xử lý thế nào trong tình huống đó

Bác Huyart thì em hỏi rồi, từ thớt lần trước, bác art xử lý trộm trên game thôi, chưa gặp trong nhà mình lần nào :D

duongqua

Xe container
Cụ cho em xin cái thống kê với để tiện so sánh cụ ơi. Ví như tỷ lệ bao nhiêu người làm ngày này đi lễ chùa so với tỷ lệ bao nhiêu người ngành khác đi lễ chùa và tỷ lệ người đi lễ chùa chung trên dân số cả nước. Sau đó lại phải phân loại xem ông nào đi lễ chùa vì tâm bất an do công việc, ông nào đi lễ vì việc gia đình, ông nào đi lễ theo thói quen kiểu mùng 1 ngày rằm ... mới sơ sơ thế, còn nhiều lý do để đến chùa thắp hương lắm.

Chứ còn chém vu vơ trúng thì trúng chẳng trúng thì trượt như cụ thì quê em đầy.
cái đó cụ tự tìm hiểu,e tiếp xúc đầy trong ngành đó nên e thấy thế.
Còn thích thống kê thì tự vào ngành đó mà đếm xe cộ chuyến đi mà xem lên đây hỏi làm gì cụ?

sthd

Xe lăn
Báo viết chung chung
Chứ theo tình tiết câu chuyện thì bác râu K nhép này không những chém xối xả thằng trộm rồi sau đó trong quá trình "chất vấn" còn xuống tay vài lần nữa, tổn hại 95% nói lên tất cả
Oan giống bố con nhà nọ ở miền trung treo thằng trộm lên cây tra tấn, ra tòa kêu oan như dân oan mất đất
thế này 10 năm là hơi ít. chắc có chạy án rồi

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Chuẩn cụ
Những ai đã từng bị hay có người thân bị cướp giựt, trộm cắp mới thấu hiểu cái cảm giác cô đơn, căm phẫn, bất lực và vô vọng

Cô đơn là khi mình bị gặp nạn thì đa số dân XH chỉ nhìn mình quan ngại với ánh mắt thờ ờ hay vô cảm
Căm phẫn vì bao nhiêu công sức đã bị cướp hết, tiếc đứt ruột đứt gan
Bất lực vì mình thân cô thế cô, không có phương tiện gì, chẳng làm được gì để bảo vệ tài sản và gia đình
Vô vọng với các thành phần CA ND, đóng tiền thuế nuôi lũ chúng nó còn tệ hơn nuôi chó khi gặp chuyện
Tiếc vì cụ đã từng gặp chuyện không may, nhưng không thể vì thế mà quy chụp như vậy được. Các còm trước cũng có cụ chia sẻ bị trộm rồi chứ đâu và tất nhiên không phải ai cũng chia sẻ chuyện nhà mình bị trộm như nào cả.

Nên cụ và mấy cụ trên quy chụp thế là quá vội vàng đấy.

Đời chắc chắn không mầu hồng rồi ạ, nhưng cũng không có nghĩa ra đường gặp toàn lừa đảo trộm cắp.

Xưa nhà e ở một khu phố, mà khu đó sau này gần như không có trộm. Cả phố nhà em bắt trộm là chuyện thường, bắt được chẳng đánh, chẳng trói, các cụ xách cổ vào nhà văn hoá, gọi CA phường đến nộp, xin cũng không cho bởi trộm cũng khôn lắm, nó mà là tái phạm, tái phạm nguy hiểm thì sẽ đi rất lâu ạ.

Như cụ gì nói trên rất đúng, nếu trộm thì nên tri hô, thoát thân trước nếu ko đc thì phải đưa mình và gia đình vào vị trí an toàn trước là tốt nhất, nó sẽ hoảng sợ mà chạy. Nếu nó không chạy thì nó không còn là trộm nữa mà là cướp rồi cụ ạ.

Có những ranh giới mong manh lắm cụ ơi

ConCaoVaChumNho

Xe tải
cái đó cụ tự tìm hiểu,e tiếp xúc đầy trong ngành đó nên e thấy thế.
Còn thích thống kê thì tự vào ngành đó mà đếm xe cộ chuyến đi mà xem lên đây hỏi làm gì cụ?
Thấy cụ còm chắc như đinh đóng cột tưởng cụ phải có căn cứ nó ghê ghớm dư nào chứ phỏng ạ ? Nói có sách mách có chứng chứ đúng không cụ, ai lại nói suông

sthd

Xe lăn
khổ thân thằng bé. đói, ăn trộm gói mì tôm mà bị chém hàng chục nhát, mất 95% sứa khỏe, chấn thương sọ não. không biết giờ sống thế nào

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Hỏi thật bác một câu: bác đã đối mặt với trộm lẻn vào nhà vào ban đêm một cách bất ngờ bao giờ
chưa? bác xử lý thế nào trong tình huống đó

Bác Huyart thì em hỏi rồi, từ thớt lần trước, bác art xử lý trộm trên game thôi, chưa gặp trong nhà mình lần nào :D
Báo cáo bác nhà e đã từng bị trộm, và có tận 3 thằng nhẩy vào trộm. Lúc đầu tưởng 2 sau mới biết là 3 vì hoá ra nó nằm im trên đống cát nhà hàng xóm. Em trả lời vậy đã thoả mãn câu hỏi của bác chưa ? Tất nhiên nhà em tri hô để người khác đến giúp và để nó sợ nó chạy, chứ nhà em không có ý định đấu tay đôi với trộm bao giờ rồi.