[Funland] Hà Nội mùa này Hoa Ban đẹp quá các cụ ạ!

Nhimtiu

Xe container
Em cảm ơn cụ đã cất công mang ảnh về đây cho chúng em ạ!
Mỗi năm, hoạ tiết trên áo dài lại thay đổi, tuỳ theo trend thời trang của năm đó. Cũng tuỳ loại hoa đi chụp mà chị em mix - match cho phù hợp ạ. Như chụp với cúc hoạ mi thì áo màu trắng, trơn là đẹp nhất. Chụp với hoa tím thì màu trắng hoặc xuyệt tông với hoa như ảnh dưới...
Nói chung, càng ít hoạ tiết càng đẹp, tôn nhau giữa người và hoa đó cụ Nhím. Em không bắt trend kịp nên cũng chỉ ngắm thôi ợ, :D.
Cụ đừng bận lòng nữa nhen, @};-!
Vâng bức chụp trong Văn Miếu này màu áo hồng cánh sen đẹp ghê mợ nhỉ?

Hooks

Xe tăng
Hàng ngày, ra đường thì cắm cúi đi, nhanh nhanh chóng chóng xong việc còn về. Về thì lại chúi mũi vào máy tính, vào điện thoại, vào công việc...

Vào topic này tự dưng thấy xấu hổ quá! Mình đã bỏ lỡ quá nhiều thứ. Sống chậm lại tý, đầu ngửng cao tý, chịu khó ngó nghiêng, chịu khó thưởng thức tý thì sẽ thấy HN cũng thật đẹp, cảm xúc trào dâng.

Nghen loc

Xe tăng
Hàng ngày, ra đường thì cắm cúi đi, nhanh nhanh chóng chóng xong việc còn về. Về thì lại chúi mũi vào máy tính, vào điện thoại, vào công việc...

Vào topic này tự dưng thấy xấu hổ quá! Mình đã bỏ lỡ quá nhiều thứ. Sống chậm lại tý, đầu ngửng cao tý, chịu khó ngó nghiêng, chịu khó thưởng thức tý thì sẽ thấy HN cũng thật đẹp, cảm xúc trào dâng.
Vâng cụ. E đi làm về khi nào cũng nhẩn nha tí cho có cảm xúc ạ. Đợt này lại thấy thêm cái đẹp nữa là lúc sáng sớm và chiều muộn, sương mờ hồ tây rất đẹp. Về đến nhà là mở ngay Lãng đãng chiều đông hn của phú quang. Nói tóm lại là ko xa hà nội lâu được cụ ạ.

dongioang

Xe tải
Nói đến hoa ban phải nhắc đến 1 người yêu loài hoa này vô cùng đó là Trần Lập.Anh là người truyền bá vẻ đẹp của nó tới cộng đồng,và thực tế là vài năm gần đây nó được trồng rộng rãi.Khi anh mất đi bên mộ anh đc trồng 1 cây ban đẹp nao lòng.Bài hát Hoa Ban Trắng cũng là hiếm có vì nó kể lại sự tích của loài hoa này rất ý nghĩa.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Hoa tím kia, đường Nguyễn Phong Sắc nhiều lắm ah.

Noithat399

Xe hơi
Mấy hôm nay, đi nhiều con đường phố Hà Nội thấy Hoa Ban nở đẹp quá: đường Hoàng Diệu, Bắc Sơn, Bờ Hồ, Giảng Võ, vườn hoa Lê Nin, đầu đường Thanh Niên... Phải nói rằng Thành phố đã lựa chọn được loài hoa đẹp, phù hợp với Hà Nội: nhẹ nhàng, tinh tế, e ấp. Mong ràng Hà Nội chúng ta sẽ ngày càng có nhiều hoa, có nhiều con phố đẹp như thế này.
View attachment 5936513
Đẹp quá ạ. Dạo này trên fb cháu thấy chị em check in hoa ban nhiều lắm

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đi công tác Lai châu. Hoa ban rợp đường lại còn được ăn món nộm hoa ban ngon thanh tao.

D nâu

Xe điện
Vâng cụ :) Hoa Sưa này bé lắm. Em cũng rất yêu thích các loại hoa cụ nói trên.
Hôm nay em vừa đi từ nhà qua đường Láng, Đường Võ Chí Công, Võ Nguyên Giáp qua cầu Nhật Tân đến Nội Bài, Hoa Ban cứ nở tươi tắn tuyệt đẹp, nở xuyên suốt cả chặng đường dài đến tận Sân Bay Nội Bài. Ban Trắng, ban phớt Hồng, Hoa Phượng vàng, Hoa Ban Đỏ cứ hoà quyện vào nhau đua nhau nở rộ. Hoa Ban trắng còn thuần khiết mới tuyệt làm sao. Bây giờ có lẽ đây là con đường đẹp nhất Hà Nội. Em không biết chụp ảnh nên không có hình ảnh cho cụ nhưng Nếu các cụ có chuyên môn nghề nghiệp và đam mê quay lại video thì tuỵệt lắm đấy. Hy vọng năm sau không có covid để khách du lịch quốc tế đến Hà Nội sẽ là đặc biệt ấn tượng khi vừa bước xuống Sân bay với con đường sạch sẽ đầy cây xanh và hàng hoa rạng rỡ như nụ cười chào đón của người Hà Nội dành cho khách du lịch đến với Thủ Đô xinh đẹp của chúng ta. Thật là cảm ơn những người đã dày công thử nghiệm và làm cho Hà Nội đẹp lên. Rất nhiều con đường xanh nhiều tầng nhiều lớp trong thủ đô mà buổi chiều mát em vẫn hay đi dạo quanh quanh một vòng Hồ Tây, Hồ Gươm , Hồ Thiên Quang v..v.. Thật sự biết ơn và kính trọng những lãnh đạo có tâm của Hà Nội.

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
Hôm nay em vừa đi từ nhà qua đường Láng, Đường Võ Chí Công, Võ Nguyên Giáp qua cầu Nhật Tân đến Nội Bài, Hoa Ban cứ nở tươi tắn tuyệt đẹp, nở xuyên suốt cả chặng đường dài đến tận Sân Bay Nội Bài. Ban Trắng, ban phót Hồng, Hoa Ban trắng còn thuần khiết mới tuyệt làm sao. Bây giờ có lẽ đây là con đường đẹp nhất Hà Nội. Em không biết chụp ảnh nên không có hình ảnh cho cụ nhưng Nếu các cụ có chuyên môn nghề nghiệp và đam mê quay lại video thì tuỵệt lắm đấy. Hy vọng năm sau không có covid để khách du lịch quốc tế đến Hà Nội sẽ là đặc biệt ấn tượng khi vừa bước xuống Sân bay với con đường sạch sẽ đầy cây xanh và hàng hoa rạng rỡ như nụ cười chào đón của người Hà Nội dành cho khách du lịch đến với Thủ Đô xinh đẹp của chúng ta. Thật là cảm ơn những người đã dày công thử nghiệm và làm cho Hà Nội đẹp lên. Rất nhiều con đường xanh nhiều tầng nhiều lớp. Thật sự biết ơn và kính trọng những lãnh đạo có tâm của Hà Nội.
Vâng cụ, em cũng như cụ, hy vọng về những ngày sáng sủa hơn sau dịch bệnh. Dạo này em cũng hay đi ra đường, qua những con phố của Hà Nội, thấy các cô, các chị, các em chụp ảnh cùng hoa mà thấy lòng vui lắm; cuối tuần này Hội Chùa Hương được mở đón khách, cụ sẽ được ngắm nhiều hoa gạo và mấy loại hoa đẹp của đất Hương Sơn.

CarlVinson

Xe tải
Vẫn còn không khí xuân và tiện thớt hoa em khoe luôn cây hoa đào thất thốn nhà em vừa bung hoa. Em chụp sáng nay trước khi đi lồm. Đào thất thốn quả không hổ danh là loại đào tiến vua và đào này nở dịp rằm Nguyên tiêu chứ ko phải dịp tết. Hôm nay 13 nở là chuẩn bài

Ôi chà
Cây đào thất thốn nhà cụ đẹp quá
Em đang kiếm giống bích đào mà chưa ra
Em hỏi cụ thêm 1 tý ạ : hoa ban trồng bao lâu thì ra hoa
Em mới đặt shoppee 2 cây , mới trồng xong
Không biết nó màu gì nữa
Thấy nhà vườn bảo phớt hồng

longk52

[Tịch thu bằng lái]
oh đã từng có bộ phim : Hoa ban đỏ nói về chiến thắng Điện Biên cơ mà. Cây ban đỏ ít hoa, nhiều lá nhìn ko đẹp như hoa ban trắng. Lòng hoa lại tím phớt mới bỏ mẹ nhau chứ. Đẹp mảnh mai và tinh khôi
Ý của bộ phim là máu của chiến thắng nhuộm đỏ hoa ban cụ ơi, chứ hoa ban chỉ có 1 loại thôi, loại được gọi là ban đỏ ngày nay thực chất là móng bò, trong đó hoa ban là 1 chi thuộc họ móng bò. Nếu hoa ban điện biên nổi tiếng thì chính là ban trắng tím đấy.
Cây móng bò đỏ dễ trồng hơn nhưng nó hay rũ xuống v quá nhiều lá , hoa ban thì rụng lá gần hết hoa mới rộ nên đẹp hơn nhiều

Grandis 2005

Xe điện
Hoa ban nhất là hoa ban trắng bên trong phớt tím, khi đến mùa ra hoa thì cây trút hết lá chỉ còn thân cây xù xì và chi chít các bông hoa nhìn vô cùng quyến rũ. Cũng vì mê loại hoa này mà năm ngoái em mua luôn 2 cây về trồng ở vườn nhà, năm nay đã bắt đầu bói ra những bông hoa đầu tiên, ngày nào em cũng ra ngắm từ khi nụ hoa chúm chím cho đến khi những cánh hoa e ấp bung hàng. Phê các cụ ạ :D
Không có ảnh em không tin ;))

a3k42

Xe buýt
Hoa Ban - thị xã Mường Lay - Điện Biên

Ôi chà
Cây đào thất thốn nhà cụ đẹp quá
Em đang kiếm giống bích đào mà chưa ra
Em hỏi cụ thêm 1 tý ạ : hoa ban trồng bao lâu thì ra hoa
Em mới đặt shoppee 2 cây , mới trồng xong
Không biết nó màu gì nữa
Thấy nhà vườn bảo phớt hồng
Em trồng năm ngoái, năm nay đã bói ra lứa hoa đầu tiên nhưng hơi thưa hoa. Nhưng như thế là cũng mừng lắm rồi

Grandis 2005

Xe điện

obi

Xe tăng
TP Ninh Bình cũng thấy trồng nhiều Hao Ban.