[Funland] Hà Nội "mở cửa" bầu trời, hành khách phải cách ly tập trung 7 ngày

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Em đố cụ mua đc vé SG-HN tầm này có giá 1 triệu ấy. Cụ mua đc em tặng cụ thêm 1 triệu. Giá full fare nhé.

Đây là giá của chặng SG-Vinh nhé:
Em gửi cụ ạ... Chưa đến 800k

Dispatcher

Xe tăng
Em gửi cụ ạ... Chưa đến 800k
Cụ chọn tháng 12 làm gì thế :))). Lại còn tận đến năm 2022. Chính sách hiện tại của HN chỉ đến 20/10 rồi mới tính tiếp.

Cụ xê ra đi ạ, anh em đang bàn ngắn hạn trong 1-2 tuần thôi ạ. Tới lúc đó còn chưa biết dịch thế nào, có cách ly hay không.

Chỉnh sửa cuối:

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chọn tháng 12 làm gì thế :))). Lại còn tận đến năm 2022. Chính sách hiện tại của HN chr đến 20/10 rồi mới tính tiếp.
Thế em có bay tháng 10 đâu😁😁😁 11 giá vé cũng rẻ mà

Dispatcher

Xe tăng
Thế em có bay tháng 10 đâu😁😁😁 11 giá vé cũng rẻ mà
Tuy cụ mua cái giá vào cái tháng ngoài kế hoạch khai thác theo từng giai đoạn của Bộ GTVT thì em cũng có đôi lời. Cụ can đảm mua cách ngày đi 2-3 tháng là cụ chấp nhận bỏ tiền vào và nếu tới lúc ấy không bay đc thì chắc tầm vài tháng mới đòi lại đc tiền. Tầm này bay ngày nào biết ngày ấy thôi.

hoviethung

Xe lăn
Em chưa thấy giá ở đâu... Ngoài biết tiền ăn là 80k/1 ngày
Trong yêu cầu của HN với Bô GTVT có nói là hành khách đến phải đảm bảo yêu cầu phòng dịch theo quy định. Trong đó cách ly tập trung 7 ngày theo địa điểm chỉ định, khách hàng chịu chi phí ăn ở, xét nghiệm, 7 ngày theo dõi sức khoẻ ở nơi cư trú.

Chỉnh sửa cuối:

Dispatcher

Xe tăng
Lúc đó kết thúc giai đoạn thí điểm mở cửa nên hên, xui?
Dân đi máy bay giờ chắc chỉ canh mua trong khoảng 1, 2 tuần là cao. Cụ ấy mua cách tận 3 tháng thì hên xui thật mà. Rẻ hơn đc vài trăm k. Tới lúc ấy bay đc thì cụ ấy vui. Nhưng không bay đc thì "mất tiền" vài tháng rồi thêm cục tức vào người, lại tốn thời gian đi đòi vé. Chưa kể giá vé ấy có khi điều kiện vé là không cho hoàn. Coi như mất vé.

NonameNonick

Xe điện
Có vẻ như các chuyên gia về y tế đang phản ứng về quyết định cách ly của Hà Nội rất gay gắt.
Em đọc được trên báo ý kiến của PGS.TS Nguyễn Việt Hùng, Phó chủ tịch Hội Kiểm soát nhiễm khuẩn Hà Nội:

Thêm ý kiến của: PGS.TS Nguyễn Huy Nga - nguyên cục trưởng Cục Y tế dự phòng:

hoviethung

Xe lăn
Dân đi máy bay giờ chắc chỉ canh mua trong khoảng 1, 2 tuần là cao. Cụ ấy mua cách tận 3 tháng thì hên xui thật mà. Rẻ hơn đc vài trăm k. Tới lúc ấy bay đc thì cụ ấy vui. Nhưng không bay đc thì "mất tiền" vài tháng rồi thêm cục tức vào người, lại tốn thời gian đi đòi vé. Chưa kể giá vé ấy có khi điều kiện vé là không cho hoàn. Coi như mất vé.
Mình thường mua vé máy bay giá rẻ trước chừng 1- vài tuần. Mua sớm quá có thể rẻ nhưng không bao nhiêu và gặp đột xuất không đi thì mất tiền . Mua cận ngày thì giá thường đắt.

5599

Xe buýt
Đừng vội quy kết thế chứ, câu nào zê zô covid nhỉ?. Đang nói từ từ mở mà, nhể?
Cả triệu trẻ con tiêm đâu? Chúng nó cũng cần đến trường chứ? Nhà hàng, KS cũng cầm phải mở chứ?
Bây giờ HN đang dần kiểm soát tình hình nên mở từ từ. Lãnh đạo HN cần "trí" chứ đừng làm "chí" mà nghe theo yêu cầu ban đầu của cục HK đủ 2 mũi thôi đã mở toang.
Cám ơn cụ đã chỉnh cho lỗi sai chính tả.
Quan điểm zero covid cũng đâu có gì sai mà cụ phản ứng ghê vậy? Cái gì chả có 2 mặt, vấn đề do mục tiêu của mỗi người lđ.
Tôi không có ý kiến bênh vực hay kêu gọi mở cửa hàng không. Cái chính bh cần có một kế hoạch đồng bộ để mở cửa phục hồi kinh tế và giải quyết các vấn đề xã hội. Đóng thì đóng đến bao giờ? Mở lộ trình ra sao? Đặc biệt lĩnh vực giao thông đóng vai trò kết nối quan trọng giữa các vùng miền, giữa các tỉnh thành nên cần giải quyết gấp. Còn nếu chỉ đối phó thì tôi cho rằng không cần cao siêu cũng biết cứ cấm hết, đóng hết thì chắc sẽ an toàn ở mức gần tuyệt đối.

Chống dịch cần dựa vào yếu tố khoa học và thực tiễn, chứ cứ cấm, đóng, bảo vệ thành quả hay phải vì an toàn cho toàn dân thì e rằng sẽ gây thiệt hại cho đất nước, đẩy lùi chất lượng cuộc sống của nhân dân. Bao nhiêu năm làm, tích luỹ hy vọng đuổi kịp hàng xóm ... bỗng ngày có thể mất trắng. Thành quả này thì ai sẽ đứng ra bảo vệ, ai chiuj trách nhiệm đây???

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Quan điểm zero covid cũng đâu có gì sai mà cụ phản ứng ghê vậy? Cái gì chả có 2 mặt, vấn đề do mục tiêu của mỗi người lđ.
Tôi không có ý kiến bênh vực hay kêu gọi mở cửa hàng không. Cái chính bh cần có một kế hoạch đồng bộ để mở cửa phục hồi kinh tế và giải quyết các vấn đề xã hội. Đóng thì đóng đến bao giờ? Mở lộ trình ra sao? Đặc biệt lĩnh vực giao thông đóng vai trò kết nối quan trọng giữa các vùng miền, giữa các tỉnh thành nên cần giải quyết gấp. Còn nếu chỉ đối phó thì tôi cho rằng không cần cao siêu cũng biết cứ cấm hết, đóng hết thì chắc sẽ an toàn ở mức gần tuyệt đối.

Chống dịch cần dựa vào yếu tố khoa học và thực tiễn, chứ cứ cấm, đóng, bảo vệ thành quả hay phải vì an toàn cho toàn dân thì e rằng sẽ gây thiệt hại cho đất nước, đẩy lùi chất lượng cuộc sống của nhân dân. Bao nhiêu năm làm, tích luỹ hy vọng đuổi kịp hàng xóm ... bỗng ngày có thể mất trắng. Thành quả này thì ai sẽ đứng ra bảo vệ, ai chiuj trách nhiệm đây???
Hà Nội vẫn mở cửa từ từ đó cụ.

Đọc bình luận của cụ thì em hiểu cụ cũng ko ủng hộ mở mà ko thực hiện các biện pháp nhằm phòng chống lây lan dịch bệnh.

Trungtroc

Xe điện
Bảng giá cách ly tại HN đây ạ:

hoviethung

Xe lăn

Ý cụ trên muốn nói là HN cứ từ từ đã mở. Vì trẻ em được tiêm đủ, hàng quán chưa được mở bình thường và người lớn tiêm đủ 2 mũi mà mở cửa thì cũng toang?

pass

Xe buýt
Có vẻ như các chuyên gia về y tế đang phản ứng về quyết định cách ly của Hà Nội rất gay gắt.
Em đọc được trên báo ý kiến của PGS.TS Nguyễn Việt Hùng, Phó chủ tịch Hội Kiểm soát nhiễm khuẩn Hà Nội:

Thêm ý kiến của: PGS.TS Nguyễn Huy Nga - nguyên cục trưởng Cục Y tế dự phòng:
Mấy ông hội và nguyên này nói cho hay chứ không chịu trách nhiệm !

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

ANTV

Xe hơi
Ko cực đoan nhưng phải có hàng rào kỹ thuật để tránh mang mầm mống bệnh từ TPHCM về. Các bố, các mẹ ở đó về cứ khôn lỏi đòi ko hạn chế này kia. Lỡ nó mang đống bệnh về Hn mà bùng dịch nặng thì ai chịu trách nhiệm. Dân lại khổ nữa thì ai chịu trách nhiệm. Cứ từ từ mà mở thôi. Ko cần vội

5599

Xe buýt
Ý cụ trên muốn nói là HN cứ từ từ đã mở. Vì trẻ em được tiêm đủ, hàng quán chưa được mở bình thường và người lớn tiêm đủ 2 mũi mà mở cửa thì cũng toang?
Cá nhân em không suy nghĩ vậy.
Khi đã thay đổi từ chống dịch trạng thái truy bắt nguồn gốc sang trạng thái sống chung thì cần phải xây dựng kịch bản theo nhiều phương án. Đã mở thì cần phải nhanh chóng, đồng thời có những giải pháp động bộ để để phục hồi kinh tế nhanh nhất. Chứ cứ từ từ với tư duy "bảo vệ thành quả chống dịch" thì việc thiệt hại có giảm nhưng về lâu dài sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến nền kinh tế.
Thành quả kinh tế chúng ta đatj được trong những thập kỷ vừa qua sẽ bị phá hỏng bởi sự quá chậm chạp thay đổi trạng thái.
Còn về việc trẻ đi học thì thế giới họ làm thế nào mình làm vậy. Dường như trẻ vượt qua virus covid có vẻ rất dễ dàng hơn, vì vậy cần cho trẻ đến trường sớm hơn. Tất nhiên thời gian sẽ không đầy đủ như bình thường, mà cần kết hợp với online nữa.

5599

Xe buýt
Hà Nội vẫn mở cửa từ từ đó cụ.

Đọc bình luận của cụ thì em hiểu cụ cũng ko ủng hộ mở mà ko thực hiện các biện pháp nhằm phòng chống lây lan dịch bệnh.
Em ủng hộ giải pháp sống chung ngay từ đầu dịch. Nhưng để đi đến được đó thì vẫn cần phải giãn cách, nhưng không phải cách cứ cấm vô tội vạ. Cần khoanh vùng nhỏ, thực hiện 5k, đồng thời dùng vc.
Chứ mở cửa mà không đồng bộ thì kinh tế vẫn thiệt hại, càng kéo dài thì càng nặng nề.

Trạng thái
Thớt đang đóng