[Funland] Hà Nội: Học sinh không còn được đổi khu vực tuyển sinh vào lớp 10

amylvs

Xe tăng
Em nghĩ như thế là sai quy chế đấy :))
cụ thấy chưa, giờ cũng gần giống ý em, nhưng mà còn hay hơn là nếu chỉ có 1 NV thì được đăng ký trường bất kỳ

Au79 Dragon

Xe điện
cụ thấy chưa, giờ cũng gần giống ý em, nhưng mà còn hay hơn là nếu chỉ có 1 NV thì được đăng ký trường bất kỳ

Nội dung này em cũng là người theo dõi trên truyền thông và còm đầu tiên ở OF. Khác với thông tin trước, đây mới là gần giống các năm trước (trên phiếu đăng ký có mục đổi KVTS), điều này rõ ràng là tạo cơ hội cho học sinh nhưng là những cháu học chắc, biết chắc khả năng của mình, nhưng lại lấy mất đi 2 cơ hội khác nên chưa thể đánh giá là tốt hay không tốt. Với em đây là xanh chín thôi.

roninVN

Xe buýt
Chắc lại tính bài KV như thi đại học ngày xưa, Nguyện vọng không đúng HK (+1, hoặc...) vào điểm chuẩn

thanh040506

Xe trâu
Con em muốn học trường nào thì học, chả quan trọng vì thằng bố nó từ bé đến lớn toàn trường chuyên lớp chọn, đại học danh tiếng, nước trong nước ngoài đủ cả vẫn làm lính cho sếp sinh ra trong gia đình có công với cách mạng để hưởng lộc rơi, lộc vãi. Cuối cùng vẫn ra đời cho đời dạy chứ không thì thành thằng thất bại.
E biết cụ rồi nhá☺
Cụ là lính của e rồi😆

thanh040506

Xe trâu
Con em cũng năm 2006 đây, nhưng vì học cà dốt nên em cho học hệ Cambridge, coi như ko thi tốt nghiệp nữa, xác định học trường tư cho hết ĐH. Em thấy việc học hành thi cử mệt mỏi, khổ các con quá. Các chính sách giáo dục đảo lộn liên tục, chất lượng thì ngày càng tệ. Sao bộ GD ko copy nguyên 1 giáo trình của 1 nc tiên tiến mà dịch ra, in sách cho hs học. Cứ lắm tiến sư giáo sĩ mỗi năm lại sáng (tối) tạo, cải lùi đủ thứ, quá khổ cho cả hs lẫn phụ huynh.
Có phải nhà ai cũng có điều kiện như mợ đâu mợ Phẳng hơ☺

Vietnamairline

Xe đạp
Thực ra phương án tuyển sinh năm nay chắc dân đen như em cũng phải đặt cược vào bác bí thư ít ra đã từng làm thầy giáo sẽ không để sở GD-ĐT muốn gì cũng được đâu!

amylvs

Xe tăng
Nội dung này em cũng là người theo dõi trên truyền thông và còm đầu tiên ở OF. Khác với thông tin trước, đây mới là gần giống các năm trước (trên phiếu đăng ký có mục đổi KVTS), điều này rõ ràng là tạo cơ hội cho học sinh nhưng là những cháu học chắc, biết chắc khả năng của mình, nhưng lại lấy mất đi 2 cơ hội khác nên chưa thể đánh giá là tốt hay không tốt. Với em đây là xanh chín thôi.
OK cụ. Em không ở HN nên chém gió vui là chính thôi!
Nhưng rõ ràng nếu thí sinh nhất định muốn vào trường mình thích không quan tâm đến khu vực thì phải xanh chín thôi! Trong trường hợp như Sở GD mới điều chỉnh thì TS có cơ hội ghi 1 NV duy nhất, và không phải cộng 2d NV3 như PA của em đưa ra, như vậy còn thuận lợi hơn!

Tình hình này thế nào cũng có các TS có nơi cư trú ngay cạnh trường tốt mà lại không vào được do các TS ngoài KV quyết định xanh chín để nhất quyết vào trường đó!

azazzuj

Xe tải
Em thấy các cụ mợ bàn nhiều về KVTS mà ít nhắc đến thi môn thứ 4
Năm ngoái khi covid bùng phát đội 2005 dù sao cũng gần hoàn thành chương trình học và sắp bước sang giai đoạn ôn luyện lại kiến thức.
Tụi 2006 gần 2 năm trời chỉ học online là chủ yếu, thế mà năm nay Sở Hà Nội bắt bọn nó thi 4 môn vừa ko đạt hiệu quả mà lại đè gánh nặng lên vai các con.
Theo quan điểm của em HN nên học các tỉnh khác, cho các con thi 3 môn để giảm tải cho học sinh và cũng đỡ tốn kém chi phí

clicklacp

Xe buýt
E thấy nó k dở, ở đâu học đó trước hết là giảm tải lưu lượng giao thông đi lại
ĐÚng rồi ạ, em thấy nhiều người cứ đòi giảm ách tắc giao thông, nhưng cứ học trái tuyến thế sao không tắc được.Về nguyên tắc đầu tư công, các trường công lập được coi là như tương đương nhau nên được phân bố theo khu vực. Vì thế không thể lấy nê thấy trường kia giỏi hơn mà đòi vào đó học. Nhà nước không thể vì thỏa mãn nhu cầu một vài người mà thay đổi toàn bộ quy tắc bình đẳng trong đầu tư và quản lý giáo dục.

xezace

Xe tăng
Em ở Nam Tùe Liêm giáp ranh cầu giấy. Con em cũng đang học Yên Hoà cấp 2, cấp 3 định thi Yên Hoà cho gần nhà. Giờ tự nhiên không được thi nữa
Thưa cụ đúng là đang sống chuyển sang từ Trần ạ

Lacet_ti

Xe container
ĐÚng rồi ạ, em thấy nhiều người cứ đòi giảm ách tắc giao thông, nhưng cứ học trái tuyến thế sao không tắc được.Về nguyên tắc đầu tư công, các trường công lập được coi là như tương đương nhau nên được phân bố theo khu vực. Vì thế không thể lấy nê thấy trường kia giỏi hơn mà đòi vào đó học. Nhà nước không thể vì thỏa mãn nhu cầu một vài người mà thay đổi toàn bộ quy tắc bình đẳng trong đầu tư và quản lý giáo dục.
Cụ nói cũng phần đúng.
Vd trong hạn vi hẹp em nhìn thấy: trường chuyên Hà Đông nhưng 90% là ngoài HN1 vào học :)

vihali

Xe container
Kể ra các chính sách của ngành GD thế này bảo sao dân tình ( các gia đình có con nhỏ đang đi học ) vẫn thích sống co cụm ở các quận nội thành.

May nhà em có nhà ở ngoại thành, nhưng vẫn giữ hộ khẩu ở Ba Đình....Nếu bỏ HK Ba Đình chuyển HK ngoại thành, con em thi Chu Văn An lại chỉ được đăng ký NV3, tự nhiên bị thiệt 2 điểm...hic...:D
Thi ĐH thì ngoại thành lại đc cộng điểm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Sở HN tập cho các cháu món chơi lô đề. Thả 1 nguyện vọng là cũng kinh phết. Trượt phát là vào tư thục ngay.

Tutuchien

Xe tải
Em thấy các cụ mợ bàn nhiều về KVTS mà ít nhắc đến thi môn thứ 4
Năm ngoái khi covid bùng phát đội 2005 dù sao cũng gần hoàn thành chương trình học và sắp bước sang giai đoạn ôn luyện lại kiến thức.
Tụi 2006 gần 2 năm trời chỉ học online là chủ yếu, thế mà năm nay Sở Hà Nội bắt bọn nó thi 4 môn vừa ko đạt hiệu quả mà lại đè gánh nặng lên vai các con.
Theo quan điểm của em HN nên học các tỉnh khác, cho các con thi 3 môn để giảm tải cho học sinh và cũng đỡ tốn kém chi phí
Hệ thống giáo dục của ta hiện nay là rất nặng (nhì sang giáo trình học thi các trường quốc tế thì rõ ngay).Gánh nặng thi cử lên học sinh và phụ huynh ngày càng tăng đi ngược với su hướng "giảm tải " cho hs mà bộ đưa ra
Học online như cưỡi ngựa xem hoa vậy không hiệu quả + tình hình dịch bệnh chưa biết bao giờ mới kiểm soát được => Kiến nghị bộ GD năm nay không thi môn thứ 4..

khanhnguyen09

Xe container
Em đang chán, F1 em hộ khẩu Cầu Giấy mà nó không thích trường nào, trường tốt thì không đủ trình, toàn chọn trường tận đâu, trong khi nhiều người muốn không được.

Minhbt50

Xe tải
Khu vực KV4 này không có trường nào thuộc hàng top của HN đâu cụ ơi , toàn trung bình thôi , tạm xếp thì Hoàng Văn Thụ>Việt ba > Truong Định > Ngọc Hồi > Ngô Thì Nhậm .
KV3 và KV1 nhiều trường tốt , thiệt thòi cho cháu nào học lực khá nhưng không được đăng ký nguyện vọng vào các trường này ...
Cụ trả lời thế này là ko biết gì về khu vực này, cụ xếp ngược hết. Thưa với cụ là Ngọc hồi và việt ba tốt ko kém gì các trường kia đâu. Cụ cứ tra lại điểm tuyển sinh Các năm trước thì biết.

Minhbt50

Xe tải
Khu vực này có trường nào tốt hả cụ? Em còn chưa tìm hiểu
Cụ tìm hiểu về trường Ngọc hồi sẽ biết nó Mức nào. Xếp hạng khu vực này phải là: Ngọc hồi- việt ba- ngồi thì nhậm- trương định- hoàng văn thụ.