Hà Nội - Điện Biên - Mù Cang Chải. Chuyến đi đầy cảm hứng dịp 30/4

amthanhso

Xe máy
Chúc các cụ sức khoẻ luôn dồi dào để công tác tốt ạ!

Dream China

Xe hơi
Cung này e đi rồi nhưng nghe cụ kể vẫn thấy hồi hộp lâng lâng ~o)

gauconhtth

Xe đạp
Website
s-mart.vn
Ngon quá, em đang bị đói. huhu

laichuanhieu

Xe tăng
chào cụ em cũng muốn đi phích một chuyến mà ko biết bắt đầu đi thế nào cụ chỉ em với.
Em chưa hiểu ý của cụ. Có lẽ từ chuẩn bị xe cộ đến đồ ăn, thuốc men rồi lên đường thôi, xiền thì cụ giắt kỹ trong cạp quần là được mà.

thanhnam_nd

Xe tải
nhìn bác em thấy giông giống bác tham mưu trưởng Đỗ Bá Tị thế ^^
Ngay cổng nhà máy thủy điện, nếu các cụ để ý bên vách núi sẽ thấy một dải nhũ đã rất đẹp.

Thực tế đây là những gì còn lại của băng chuyền bê tông xây dựng nhà máy. Bê tông chảy rớt, dần đọng lại thành những mảng nhũ đá khá đẹp.
Nhân đây, em xin minh chứng tý về mức độ ăn xăng của Ếch (bình xắng ếch là 61 lít). Em chả biết như này có gọi là ăn xăng không?

Chỗ này còn cách TP Sơn La khoảng 10km

Ngày thứ 2: chạy Sơn La - Điện Biên. Thong thả trên đường mà vội vàng nơi thành phố

Xác định chỉ có 180km nên em rất đủng đỉnh đi ĐB từ SL.
Ăn sáng tranh nhau là một kỷ niệm khó quên tại khách sạn HN ở SL. Em dậy khá sớm và KS chỉ cho vào ăn (gọi cho oai là tự chọn) từ 6h30. Do mải mê mua phong lan ngoài cổng KS nên em vào muộn tý. Một cảnh tượng xô bồ, tranh nhau, chen ngang vô tội vạ làm em thấy ớn quá. Chả lẽ không ăn nữa, mà ăn thì chen sao đây. Sao mọi người không trật tự, nhưởng nhau nhỉ? Hay họ sợ sẽ hết đồ ăn? Hay ...?
Em rút ĐT định chụp cảnh chen lấn, nhưng bà xã ngăn lại, nói: Sẽ rất xấu hổ nếu đưa ảnh như vậy lên mạng, và em thôi không chụp, nên không có ảnh hầu các cụ. Thông cảm cho em nhé. Vợ em nói đúng.
Là cựu chiến binh, em quyết định diện quân phục cho oai, không ngờ thật thú vị với trang phục như vậy. Rất nhiều người nhìn và có vẻ tôn trọng chia sẻ với những cựu binh khi đến với ĐB. Ngay tại cửa khẩu Tây Trang, các đồng chí biên phòng, hải quan cũng ngay lập tức cho em đi qua cửa khẩu mà không cần thủ tục gì để đi tiếp 4km thăm cột mốc số 113.

VinhCivic

Xe tăng
ôi em cũng đi đúng ngày 30/4, 3/5 về... nhưng em đi Lai Châu trước rồi qua QL 12 về ĐB... em cũng có 1 seri ảnh định mở thớt khoe với các cụ nhưng bận quá nên thôi. thế hệ em thuôc thế hệ F1 nhà cụ mà khi vào nghĩa trang xúc động quá... khóe mắt cay cay...
cung của em:

phuong tiện của em:

những người con đã đi vào sử sách.

bắc Giang (Hà Bắc cũ) quê em:

còn nhiều ảnh lắm...rỗi em úp tiieeps ợ.

VinhCivic

Xe tăng

29l1_33940

Xe buýt
495k cho mâm kia quả là ác liệt bác ạ

Tony cherry

Xe tải
Ngưỡng mộ, em cũng mong có ngày làm một chuyén phượt như thế, cụ rủ thêm anh em đi cùng cho vui, trên of này nhiều bác cùng chí hướng thật

hoangminh3B

Xe tăng
Ý cụ ấy nói là cụ giống Thượng tướng Đỗ Bá Tỵ...heha

Toyota JP

Xe máy
cụ đi đường này cũng dễ đi, cụ up nhiều ảnh nưa đi, em chưa được đi. mới đi sapa thôi. Nhỏ bạn e ở trên đó nói sơn la k lắm cảnh đẹp lắm thế là e lại k đi nữa. dù k được đi thì cũng phải ngắm tí chứ

thanhnam_nd

Xe tải
f1 nhà cụ là cái cô áo đỏ ấy ạ, xinh và soành điệu quá cụ ạ
Ngày thứ 3: Chặng khám phá. Điện Biên - Mường Phăng - Tuần Giáo - Quỳnh Nhai - Mường Kim - Mù Cang Chải.

Để chuẩn bị tinh thần vượt qua chặng 3 ĐB-MCC, từ 5h30 khi vợ con vẫn đang ngủ, em đã đóng gói toàn bộ lan rừng mua được vào các thùng carton (được khoét lỗ cho thoát khí bên cạnh), Sắp đặt từng túi đồ cho gọn để dọc đường lại tiếp tục mua lan. Định bơi vào vòng tại hồ, nhưng khi chuẩn bị tụt ... xuống nước thì có mấy cô đoàn từ Hải phòng cứ nhòm nhòm. Ngượng quá, lại leo len mặc quần, thôi không bơi nữa.
Nhớ lại câu nói của 1 cụ trên OF về tục tắm tiên ở Tú Lệ rằng, mọi người tắm tiên, mình anh tắm mặc quần thì anh là kẻ "khiêu dâm". Trường hợp của em, mọi người quần áo chỉnh tề chuẩn bị lên đường, nên em không thể bikini mà bơi. Tiếc quả bể bơi này quá.
Sau khi đưa vợ con ra chợ ĐB mua đồ xong, 8h00 gia đình em xuất phát từ KS Mường Thanh ngược theo đường về HN đi Mường Phăng thăm hầm Đại tướng. Từ km 13 (QL279) rẽ vào 25km mà sao cảm thấy xa xôi, vất vả khi đường đi ngoằn nghèo và khá chật hẹp. Mặt đường nhiều đoạn bị bong tróc, cản trở sự di chuyển nhẹ nhàng của xe. Hầu như tất cả các gương mặt từ các dàn khác nhau em từng gặp trên đường đi từ Sơn La và tại tp ĐB đều được gặp lại ở đây. Vui đáo để.
Cổng dẫn lên khu vực thăm quan Sở chỉ huy chiến dịch và hầm của Đại tướng (nằm sâu trong khu rừng rậm)
Các lán trại khác nhau trong khu vực Sở chỉ huy chiến dịch

Đường vào

Trong hầm của Đại tướng
Tản mạn vài bức ảnh chụp trên đường ra bãi xe để về Tuần Giáo.
Cựu chiến binh ĐBP, các cụ còn khỏe lắm
Bán mật và tổ ong rừng. Hàng thật, chỉ có điều mật hơi ít, đa phần các tổ ong này là của loài ong ruồi, nên mật hơi bị hôi hôi

Cây cổ thụ
Tìm bố cục cho một bức ảnh đẹp. Xuýt xảy chân xuống suối
Hàng rong bán tại khu thăm quan. Nhiều nhất có lẽ là lan rừng. Rất nhiều quế lan hương, giá khá rẻ. Em mua đầy khoang sau xe Ếch luôn.
Củ mài (quê em gọi là hoài sơn - một vị thuốc bắc)
Cái này em đố các cụ là cái gì. Ngày xưa ở quê em gọi là "d....ái hoài sơn, từ d...ái củ mài". Lúc đói luộc chấm muối ngon lắc các cụ ơi
Ảnh em chụp trộm cô gái Hà Tĩnh đang tạo dáng cho bạn chụp ảnh
Mua đồ

F1 nhà em chia quà cho các cháu

Mescerdes

Xe máy
Bữa trưa nhìn được đó :)

laichuanhieu

Xe tăng
Ý cụ ấy nói là cụ giống Thượng tướng Đỗ Bá Tỵ...heha
Cụ Minh3B gớm nhỉ. Toàn đi ăn mảnh, hẹn đi với em rồi lại không đi. Cuối tháng 9 này Hoàng Su Phì không cụ ơi?
cụ đi đường này cũng dễ đi, cụ up nhiều ảnh nưa đi, em chưa được đi. mới đi sapa thôi. Nhỏ bạn e ở trên đó nói sơn la k lắm cảnh đẹp lắm thế là e lại k đi nữa. dù k được đi thì cũng phải ngắm tí chứ
Em thấy đẹp mà. Dưng mà cung QL 279 đẹp hơn.
f1 nhà cụ là cái cô áo đỏ ấy ạ, xinh và soành điệu quá cụ ạ
Cám ơn cụ đã khen
Bữa trưa nhìn được đó :)
Thế mới có chuyện để kể cụ ơi

manhanoi

Xe tăng
Năm nay e định đi cung này theo chiều ngược lại, không biết đi sedan có được không các cụ ?

Thienkhai

Xe máy
đợt trước e đi có 5 ngày mà còn lên tận A pa chải