Hà Nội - Điện Biên - Mù Cang Chải. Chuyến đi đầy cảm hứng dịp 30/4

laichuanhieu

Xe tăng
Thưa các cụ, thực tế thì Nhà máy thủy điện chỉ cho khách tham quan đến 16h30 (tham quan tổ máy) còn thăm đập thì các cụ đi vô tư cả đêm luôn. Em lên đến đập (các cụ cứ phi qua cổng bảo vệ nhé - vì chả có ai gác đâu) hỏi chú bảo vệ ở đó mới biết là vẫn có thể xin vào thăm tổ máy (dù đã quá 16h30). Em lại quay lại nhà máy, gặp bảo vệ và xin vào, các chú e dè: Đoàn chú có bao nhiêu người. Em nói: Gia đình 3 người. Các chú bảo, hết giờ rồi, nhưng ... mà nó cũng giống thủy điện Hòa Bình ấy mà. Bác vào chỉ hìn thấy mấy cái cổ góp nhô lên tý ty thôi.
Em quyết định không vào nhà máy mà quay lại đập ngồi chơi cho khoái. Trước khi lên đập, tranh thủ chụp vài kiểu phía hạ lưu minh chứng mình đã ở đây
Cổng vào nhà máy thủy điện

Dòng sông phía hạ lưu

Còn đây là phía thượng lưu. Thời điểm này nước cạn nên trông hồ thấy bình thường lắm.

Lên đến đập, điều thú vị nhất mà em có được là bọn em mở quán nhâu ngay tại đập. Gió trời lồng lộng, se làn da phượt sỹ. Không gian như mở ra đến vô cùng. Cả khu đập chỉ có gia đình em (vì đã là 17h20), sạch sẽ và mát mẻ. Bàn nhậu được dọn ra (em mang theo cả ghế nhựa mà).

Món đơn giản mà như thấy cao lương mỹ vị. Thật sự đến giờ em mới ngấm câu: Không phải là ăn cái gì mà là ăn với ai và ăn như thế nào, ở đâu?
Chân giò muối, bia Ken, trứng luộc và cả lạc luộc nữa. Thật sự em thấy ấm cúng và có lẽ đây là những cảm giác khó tả nhất mà em đã trải qua. Cụ nào có đi thăm thì nhớ chuẩn bị đồ ăn và lên đập lúc khoảng 17h00, nhậu cho đã nhé.
Ăn rồi, no rồi, phải dọn hàng thôi kẻo về thành phó bị muộn.

Chỉnh sửa cuối:

Mic71

Xe buýt

hoangminh3B

Xe tăng
Cụ Lái chưa nhiều đã về đến HN rồi nhỉ, mời cụ 1 bình nhé

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Từ TP lên thuỷ điện bao km cụ ơi. Sáng mai gd e chạy từ Điện Biên về Sơn la nghỉ ngơi và tham quan ở đó.
Sáng mai Điện Biên có Diễu binh, chắc cũng hầm hố lắm đây.

Blackfish

Xe tăng
Sla lên thuỷ điện 38km cụ êi :)
Thuê tàu du lịch lòng hồ thì phê lắm. Đâu như hết 5tr lận mà ko có time nên em chưa trải nghiệm :(
Hóng ảnh cụ chủ tiếp .

laichuanhieu

Xe tăng
Từ TP lên thuỷ điện bao km cụ ơi. Sáng mai gd e chạy từ Điện Biên về Sơn la nghỉ ngơi và tham quan ở đó.
Sáng mai Điện Biên có Diễu binh, chắc cũng hầm hố lắm đây.
Khoảng cách đến thủy điện, theo biển báo là 35km, dân bảo là 42km, em đi thực tế (tính từ nhà tù, đến mặt đập) là 40km.
Sla lên thuỷ điện 38km cụ êi :)
Thuê tàu du lịch lòng hồ thì phê lắm. Đâu như hết 5tr lận mà ko có time nên em chưa trải nghiệm :(
Hóng ảnh cụ chủ tiếp .
Bảo vệ nhà máy nói, đi du lịch lòng hồ chắc đi kết cũng vài ngày. Nhưng em thấy sờ sợ vì vòng vèo và tất nhiên là khôgn có time. Khi đi vòng QL279 về MCC em qua Quỳnh Nhai, cả vùng ngập trong lòng hồ.

Ti tach

Xe buýt
Nhờ được chỉ dẫn tận tình của các cụ, mợ trên OF. Kế hoạch đi chuyến HN-ĐB-MCC-HN của em được điều chỉnh đôi chút. Một chuyến đi thú vị với vợ cả và con gái của em. Xin được tóm lược hành trình và up vài ảnh để các cụ chưa đi có thêm cảm hứng và tham khảo. Mong các cụ đã đi đừng ném đá.

Lịch trình của em:
Ngày 1: Chạy HN (4h30) - Sơn La. Thăm Nhà tù, Thủy điện. Ngủ tại KS Hà Nội
Ngày 2: Chạy Sơn La (7h00) - Điện Biên. Viếng Nghĩa trang Thành phố (A1), Hầm Đờ cát, Cửa khẩu Tây Trang, Đồi A1, Viếng Nghĩa trang Độc Lập, Nghĩa trang Him Lam.
Ngày 3: Shopping tại chợ trung tâm, thăm Tượng đài, đi Mường Phăng (hần Đại tướng) - Chạy Tuần Giáo - QL 279đi Mường Kim - Mù Cang Chải. Tối lang thang MCC
Ngày 4: Chụp choẹt ruộng bậc thang - Đi Suối Giàng ngắm cây chè cổ thụ - Ba Khe - Thu Cúc (QL37) - Trung Hà - HN

Xin hầu các cụ mấy đồng hình ảnh ạ.

Công tác chuẩn bị được em rất chú trọng, gồm: Kiểm tra xe tại gara, đổ đầy bình xăng, dán đề can vàng cho đèn, bơm, dụng cụ sửa chữa đơn giản, thuốc (có cả an cung ngưu hoàng hoàn, ... riêng Viglacera em không dám mang), đồ ăn, uống.

[/IMG]
Cụ có chuyến ý nghĩa và chuẩn bị đi chu đáo quá. Tuy nhiên cụ nên chuẩn bị tinh thần đi qua cái đoạn đo đỏ mất khoảng 5 km và đừng nản chí nhé !

Chỉnh sửa cuối:

nongdanit

Xe buýt
Cụ chủ có chuyến đi thú vị quá. Hay nhất là bàn ghế nhậu trên bờ đập, lúc đó chắc là đã lắm. Chúc cụ và gia đình có một kỳ nghỉ với nhiều trải nghiệm mới, cụ cho nhiều ảnh cáu hóng với nhé.

Suzz

Xe điện
Năm ngoái e đi Sơn La, đến ngã ba Cò Nòi vào thắp hương, lúc gần đến Hát Lót, tý bị 02 e trâu trên núi đất lăn vào xe, hút chết

buidinhphuoc

Xe điện
Ảnh này cụ chủ chụp với F1 à ???http://

anhtien

Xe tải
tiếp đi cụ

HRM-VN

Xe hơi
Giờ cháu mới để ý là bac chủ thớt có cô con gái xinh đáo để ;))

yensuong

Xe điện
Chúc mừng cụ có chuyến đi vui vẻ, em hóng tiếp, mời cụ (b)

scud122

Xe tăng
F1 nhà cụ xinh tóa, cho em à quên cháu xin chỗ xếp gạch lấy chỗ đi lại bác nhé

hamcuare!

Xe container
kụ chủ đúng là cụ rồi ạ :),
chúc cụ nhiều sức khỏe để đưa vợ cả, vợ hai và f1 tới nhiều nơi...

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ chủ đẹp chai nhất à. Nhà cụ chắc là có điều kiện
Chuẩn (cả hai) cụ nhé.
Cụ chủ có chuyến đi thú vị quá. Hay nhất là bàn ghế nhậu trên bờ đập, lúc đó chắc là đã lắm. Chúc cụ và gia đình có một kỳ nghỉ với nhiều trải nghiệm mới, cụ cho nhiều ảnh cáu hóng với nhé.
Giờ cháu mới để ý là bac chủ thớt có cô con gái xinh đáo để ;))
Chúc mừng cụ có chuyến đi vui vẻ, em hóng tiếp, mời cụ (b)
kụ chủ đúng là cụ rồi ạ :),
chúc cụ nhiều sức khỏe để đưa vợ cả, vợ hai và f1 tới nhiều nơi...
OK. TKS các cụ ạ
Rất xấu, đi sedan thì hơi vất..nhất là trời mưa :D
Em sẽ nói về cung Tuần Giáo - Quỳnh Nhai - Mường Kim (QL279) sau, nhưng chắc chắn không như cụ nói vì em đã vừa đi qua.
Năm ngoái e đi Sơn La, đến ngã ba Cò Nòi vào thắp hương, lúc gần đến Hát Lót, tý bị 02 e trâu trên núi đất lăn vào xe, hút chết
Mừng cho cụ. Tình huống này thì ngay cả ở đường Lê Dức Thọ (HN) cũng có thể gặp mà cụ. Chỉ có khác là thay trâu bằng bò.
Cụ fun quá. Gấu nhà em ạ
F1 nhà cụ xinh tóa, cho em à quên cháu xin chỗ xếp gạch lấy chỗ đi lại bác nhé
OK cháu.