Hà Nội - Điện Biên - Mù Cang Chải. Chuyến đi đầy cảm hứng dịp 30/4

laichuanhieu

Xe tăng
Nhờ được chỉ dẫn tận tình của các cụ, mợ trên OF. Kế hoạch đi chuyến HN-ĐB-MCC-HN của em được điều chỉnh đôi chút. Một chuyến đi thú vị với vợ cả và con gái của em. Xin được tóm lược hành trình và up vài ảnh để các cụ chưa đi có thêm cảm hứng và tham khảo. Mong các cụ đã đi đừng ném đá.
Sorry các cụ, mợ. Em dùng có mỗi acount Photobucket, ảnh upload nhiều và nhiều người xem nên bị hết băng thông của tháng này (chỉ cho 10GB, nó báo của e đã sử dụng 12GB). Vì vậy ảnh trong bài không xem được. Hy vọng nó sẽ reset lại vào cuối tháng.
Lịch trình của em:
Ngày 1: Chạy HN (4h30) - Sơn La. Thăm Nhà tù, Thủy điện. Ngủ tại KS Hà Nội
Ngày 2: Chạy Sơn La (7h00) - Điện Biên. Viếng Nghĩa trang Thành phố (A1), Hầm Đờ cát, Cửa khẩu Tây Trang, Đồi A1, Viếng Nghĩa trang Độc Lập, Nghĩa trang Him Lam.
Ngày 3: Shopping tại chợ trung tâm, thăm Tượng đài, đi Mường Phăng (hần Đại tướng) - Chạy Tuần Giáo - QL 279 đi Mường Kim - Mù Cang Chải. Tối lang thang MCC
Ngày 4: Chụp choẹt ruộng bậc thang - Đi Suối Giàng ngắm cây chè cổ thụ - Ba Khe - Thu Cúc (QL37) - Trung Hà - HN

Xin hầu các cụ mấy đồng hình ảnh ạ.

Công tác chuẩn bị được em rất chú trọng, gồm: Kiểm tra xe tại gara, đổ đầy bình xăng, dán đề can vàng cho đèn, bơm, dụng cụ sửa chữa đơn giản, thuốc (có cả an cung ngưu hoàng hoàn, ... riêng Viglacera em không dám mang), đồ ăn, uống.

Đề can vàng em dán cho cả đèn cos và đèn gầm

Khởi hành từ HN lúc 4h45. Trời khá khô ráo và sạch sau đêm mưa rào khá to. Chạy một mạch đến TT. Tân Lạc (HB) dừng nghỉ ăn sáng tại quán Bà Lụa (chuyên cháo lòng). Lòng ở đây trông khá sạch sẽ và ngon.

3 người ăn 1 đĩa lòng tổng hợp, 1 đĩa nhỏ dạ dày và 1 bát cháo lòng to chỉ hết 60K.
Ăn xong ra xe bắt đầu chạy thì trời đổ mưa rào. May mà có lọ xịt kính RainOK của HQ nên hiệu ứng lá khoai làm cho nước mưa không bị nhòe. Gần như không phải dùng gạt mưa

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Sorry các cụ em quên khi up ảnh không chỉnh kích thước ảnh cho nhỏ lại

laichuanhieu

Xe tăng
Chạy qua Mộc Châu thì trời hết mưa, bắt đầu hửng nắng. Từng đoạn đường uốn lượn, mịn màng làm tăng cảm giác và cảm xúc lái của em. Nhưng dù sao thì cũng phải dừng hái hoa tý đã.

Lại lên đường nào.

Chỉnh sửa cuối:

buffalo

Xe tăng
Em kê ghế bầy (b) mời bác chủ để xem ảnh :D

laichuanhieu

Xe tăng
Sơn La là đất của ngô, xoài, đào và mận

5k/kg xoài chua vãi xxx. Vẻ mặt lạ lẫm khi nó nói giá bán 5K mà khách mua 2kg lại trả nó tận 20K. Nó cứ dõi theo xem lão ngồi trong xe định giở trò gì đây?
Mấy chú trâu chả thèm quan tâm đến người đi qua lại, mua bán. Cứ ung dung gặm.

Nhìn cảnh này em lại nghĩ đến câu chuỵện tiếu lâm.
Có 1 chị kể với bạn rằng chồng chị ấy không thích ăn quà: "Chồng em không thích ăn quà. Anh ấy chỉ thích về nhà ăn cơm"
Cô bạn kêu lên: Nhất cậu rồi còn gì, giờ có mấy anh chồng như vậy, sao phải than vãn.
Chị này âu sầu than: Cậu chả biết gì cả. Rồi cô ấy ngâm 2 câu thơ: "Con bò chọn kiếp nhai rơm. Chồng em chọn kiếp nhai cơm ở nhà"

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Bác đi cung này, đi Ếch thì ngon rồi :D em chờ học hỏi thêm kinh nghiệm đi, ăn nghỉ ạ :)

laichuanhieu

Xe tăng
Chạy được khoảng chục km, vợ em thèm bánh gai. A lê hấp, tấp vào lề. Mua. Em ngại nhất cảnh mấy mợ ăn bánh gai trên xe. Em nghiến răng ken két.

Lại chạy. Hoa lan rừng là món sở trường của em. Dừng xe và xem thôi. Mấy giò "chồn Lào" bé tý mà nó đòi đúng 100K. Lên đường.

Chỉnh sửa cuối:

amunike

Xe tăng
Cụ đã về rồi ạ, em ngồi hóng ảnh nhé :)

buffalo

Xe tăng
Xoài Sơn la bác phải mua soài tròn của Yên châu mới ngọt ngon và thơm, xoài hôi còn tạm :D

laichuanhieu

Xe tăng
Ngã ba Cò Nòi. Một địa danh lịch sử thời chống Pháp

Thành phố Sơn La đã "Kính chào quý khách"

Chào xã giao vậy chứ vào thành phố, ăn trưa cực kỳ đơn giản mà "đại diện" Sơn La chém em đến tận 495K. Có gì đâu: đĩa gà bé tẹo, rau bí xào, cà muối chua loét, vài chiếc chả lá lôt, đĩa lạc rang họ tự đưa ra, 1 chai bia HN, 1 lon Coca-cola, 1 lon bò húc. Vậy đó, 495K. Hỏi ra mới biết mấy ngày nay dân HN lên ăn hết cả thực phẩm của họ nên giá đắt. Heiz. Em đọc gần chục trang ở thớt nói về Sầm Sơn, thế mà lại quên không áp dụng ở đây.

sonpru

Xe tải
Em thích đi cung này

laichuanhieu

Xe tăng
Em kê ghế bầy (b) mời bác chủ để xem ảnh :D
Em hết rượu mời cụ Trâu rừng rồi ạ. Khất cụ nhé
Bác đi cung này, đi Ếch thì ngon rồi :D em chờ học hỏi thêm kinh nghiệm đi, ăn nghỉ ạ :)
Em thì ăn chỗ nào tiện thôi, không cầu kỳ. Nói chung ăn phải hỏi trước. Nghỉ thì SL em chọn KS Hà Nội (***), ĐB em chọn Mường Thanh (****)
Cụ đã về rồi ạ, em ngồi hóng ảnh nhé :)
Vâng cụ ơi. Em về rồi. Khỏe, không khật khưỡng, khoan khoái.
Xoài Sơn la bác phải mua soài tròn của Yên châu mới ngọt ngon và thơm, xoài hôi còn tạm :D
Em cũng nghe nói vậy, thấy quả nó cũng tròn tròn. Nhưng có lẽ bây giờ xoài vẫn còn non nên chua. Chỉ mấy cô SV của em là thích "cái chi nó chua chua" cụ ạ.
Em thích đi cung này
Em cũng như cụ. Vậy mà có kế hoạch từ lâu giờ mới đi được.

buffalo

Xe tăng
Không phải nó tròn tròn, mà khi mua bác bảo bán cho loại xoài tròn vì tên nó là thế :D

Song Bé

Xe hơi
em ở "miền trong" nên rất thích những cung đường như thế này!

chuot_bach

Xe tăng
mời rịu cụ mà máy nó ứ cho, cụ thêm ảnh nữa đi.

Chidokato

Xe tải
em lót dép hóng chuyến đi của cụ

laichuanhieu

Xe tăng
Em mải với cái vô lăng nên chụp ít. Bà xã bấm máy khi xe đang chạy nên ảnh không được nét. Các cụ thông cảm, phóng sự là chính mà.

Đến Sơn La, nhận phòng thấy sạch sẽ, chỗ để xe rộng rãi. Chỉ tiếc là có WiFi, nhưng lại không có tín hiệu internet. 2 lần báo lễ tân trợ giúp thì đều nhận được câu trả lời: "Anh cứ đợi tý nữa chắc sẽ được. Chắc có trục trặc gì đó". Chả hiểu nó là cái kiểu gì nữa.
Điểm đầu tiên đi thăm quan tại Sơn La là nhà tù, nơi giam giữ các chiến sỹ cách mạng của ta thời chống Pháp. Nhà tù SL nằm ngay trung tâm TP và cạnh Bảo tàng tỉnh

Cô em hướng dẫn viên người Thái trắng này trông duyên quá. Em chụp kém nên không biết lột ... tả cái duyên của em ấy chứ gặp trực tiếp hay lắm các cụ ạ.

Một số hình ảnh của nhà tù SL

Cây đào Tô hiệu (tất nhiên là cây này đã được chiết và trồng lại), nơi nhiều du khách thích đứng chụp ảnh

Thăm Nhà tù xong, đồng hồ chỉ 16h20. Nhanh chóng hỏi đường đi thủy điện SL. Tại khu vực nhà tù SL, câu trả lời nhận được từ vài thổ dân là: Hết giờ thăm thủy điện rồi, phải đợi sáng mai đi thôi vì họ chỉ cho vào thăm đến 16h30.
Em gọi ngay cho bác Sơn - người cấp giấy vào thăm nhà máy (theo chỉ bảo của các cụ trên OF). Bác Sơn bảo chỉ được thăm quan đến 16h30 thôi. Tức quá, không lẽ do mình thiếu hiểu biết nên bị nhỡ chuyến đi thăm? Em quyết định dù gì cũng đi thủy điện chiều nay để mai còn đi ĐB, kể cả chỉ đi vòng quanh một tý và ngắm từ xa cho biết. Không ngờ đây lại là 1 quyết định sáng suốt nhất mang đến cho em cảm giác tuyệt với nhất của chuyến đi (em sẽ kể sau)
Cầu Ít Ong. Đi qua cầu này, rẽ tay trái sẽ sang đập và nhà máy thủy điện.

Đập thủy điện

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Ôi chết, sao em đã xoay ảnh mà nó vẫn nằm chềnh ềnh thế kia. Cụ nào giúp em với nhé.

tudcmo

Xe điện
Em cũng muốn đi 1 chuyến mà chưa thực hiện được

ranger211

Xe tăng
E hóng cụ đi từ Mường lay sang Lai châu xem đường đi thế nào