[CCCĐ] Hà Nội - Đà Nẵng: Lần đầu làm chuyện ấy!

agubong

Xe đạp
Vợ chồng cụ chủ chơi hay quá.

Mr_Tit

Xe máy
Lần đầu thì việc gì cũng ý nghĩa cụ nhỉ! hóng chuyện của cụ!

Arctheson

Xe hơi
Em cũng hai lần đi chặng này giống bác, lần đầu cũng lo lắng, hồi hộp. Ơn giời cả hai lần đi và về đều bình an, ko 1 lần bị tuýt còi.

GaGoGayGo

Xe máy
Chúc mừng cụ có chuyến đi lần đầu. Cụ chủ hơi nhầm địa danh 1 chút: cầu Hiền Lương nằm ở đầu Quảng Trị chứ không phải Hà Tĩnh. Còn cái ảnh Bãi Đá Nhảy là ở đầu Quảng Bình, không phải là trên đường từ Huế vào Đà nẵng.
Cảm ơn cụ nhé, đúng là e có nhầm lẫn chút tại cầu Hiền Lương, xin kính cụ 1 ly

GaGoGayGo

Xe máy
CN này em cũng vào. cụ chủ còn quán xá nào up lên cho em tham kkhảo nhé. có chup
Sory các cụ, cuối tuần e bận quá chưa có time viết nốt, chắc phải hẹn đến T2 mới ngồi hầu chuyện các cụ đc :(

GaGoGayGo

Xe máy
Em cũng hai lần đi chặng này giống bác, lần đầu cũng lo lắng, hồi hộp. Ơn giời cả hai lần đi và về đều bình an, ko 1 lần bị tuýt còi.
chúc mừng cụ, em đi lần này cũng để ấp ủ cho lần tiếp theo luôn

GaGoGayGo

Xe máy
Hnay đi làm lại tranh thủ ngồi viết nốt đoạn cuối hành trình như đã hứa :D

Trải nghiệm tại Đà Nẵng thì thực sự ấn tượng với không chỉ riêng em, mà chắc cụ nào đến đây rồi cũng đều như vậy: Con người thân thiện, tham gia giao thông trong thành phố thực sự thấy thoải mái, không bao giờ thấy có xe máy chạy tạt trước đầu ô tô. Biển Mỹ Khê sạch đẹp,... Ngoài ra đến Đà Nẵng nhất định phải khám phá 2 khu chợ nổi tiếng là : Chợ Cồn và Chợ Hàn (ngoài ra còn chợ hải sản nữa nhưng em ko đi được).

Chợ Cồn được biết đến như là 1 nơi để khám phá ẩm thực tại Đà Nẵng với la liệt các hàng ăn vặt ngon bổ rẻ, các cụ hãy tự đến đây và trải nghiệm chứ lời lẽ không miêu tả được hết sự hấp dẫn của nơi này, đặc biệt những cụ mợ nào yêu thích khám phá ẩm thực thì đây là 1 điểm dừng không thể bỏ qua.

Chợ Hàn tiếp giáp với 4 mặt phố, cửa chính nằm ngay trên đường Bạch Đằng, con đường ven sông Hàn đẹp nhất thành phố, là điểm mua sắm nổi tiếng đa dạng, nhiều mặt hàng. Có lẽ đây là chợ nổi tiếng nhất ở Đà Nẵng với đủ các loại hàng hóa để các cụ có thể lựa chọn mua về làm quà. Ấn tượng của em tại ngay cầu thang trung tâm lên tầng 2 của chợ có đặt hòm thư góp ý về thái độ phục vụ và điểm thử hàn the miễn phí - Đơn giản vậy nhưng đem lại cảm giác yên tâm cho người mua về chất lượng dịch vụ và an toàn vệ sinh thực phẩm.

Đến đoạn này thì vợ chồng em chỉ tập trung khám phá chứ chẳng chụp đc tấm ảnh nào, mong các cụ thông cảm, em chia sẻ suông vậy chứ chẳng có dẫn chứng hình ảnh :D

GaGoGayGo

Xe máy
Cũng do thời gian hạn hẹp, nên thời gian khám phá ở Đà Nẵng của vợ chồng em chỉ có 2 ngày nên không thể khám phá hết được hết các địa danh nổi tiếng tại Đà Nẵng và lân cận, cụ thể như: khám phá Cù lao chàm, Ngũ Hành sơn, du thuyền sông Hàn ngắm ĐN về đêm, thánh địa Mỹ Sơn, Công viên giải trí Asia Park - Vòng quay Mặt Trời, ... lân cận thì có Cửa Đại, Lăng Cô, đảo Lý Sơn... Lần tới sẽ quay lại và khám phá nốt những nơi còn dang dở ở trên.

Sáng 22/09, ăn sáng xong vợ chồng e trả phòng và lượn 1 vòng thành phố, mua sắm quà cáp rồi lên đường bắt đầu quay về. Chặng về em không có gì đặc biệt ngoài việc vẫn phải đi QL 1 để qua Vinh xử lý biên bản em nói ở phần trên. Vì vậy không có cơ hội được khám phá đường mòn HCM. Buổi trưa em đến Huế nghỉ ăn trưa, có mỗi tấm ảnh tại Huế, đối diện trường Quốc học, đằng sau là sông Hương:

21h tối em đến Vinh, ăn tối và nghỉ qua đêm tại đây để sáng hôm sau làm thủ tục cho tiện. Tại Vinh có món cháo lươn đặc sản, em cũng tranh thủ dạo 1 vòng thành phố, qua công viên trung tâm và quảng trường Hồ Chí Minh.

Sáng sớm hôm sau em mất đúng 2h để giải quyết xong cái biên bản (từ 8h30 đến 10h30): đến nộp biên bản và ngồi chờ lấy quyết định xử phạt, cầm quyết định xử phạt đi nộp phạt tại ngân hàng cách đó khoảng 3km, sau đó mang biên lại nộp phạt quay lại ngồi chờ lấy giấy tờ xe. Đi chuyến này vợ chồng em cũng chụp nhiều ảnh nhưng đây là tấm ảnh đắt nhất (2,5tr) :D

Qua đây em thấy để giải quyết theo đường chính thống như này tốn tiền không nói nhưng quá tôn thời gian và công sức, nếu không có thay đổi trong quy trình xử phạt để tăng tiện lợi cho người dân thực hiện nghĩa vụ nộp phạt NSNN thì đúng là ai cũng sẽ chọn hình thức thỏa thuận với xxx. Em thấy vẫn còn may mắn hơn 1 cụ cùng tới xử lý, bị lập biên bản ở Nghệ An và Đắc Lắc, nhưng đến xử lý và nộp phạt ở Nghệ An nhất định không được vì theo quy định thì phải quay lại Đắc Lắc xử lý và nộp phạt biên bản kia trước (vì biên bản đấy phát sinh trước) rồi mới được quay lại Nghệ An xử lý và nộp phạt cho biên bản tại Nghệ An. Thú thực nhìn cụ kia ức phát khóc mà em cũng muốn chửi bậy quá, em không thể hiểu nổi tại sao người dân thực hiện đúng luật, làm nghĩa vụ nộp tiền cho ngân sách mà lai khó khăn và vất vả đến thế.

Và cuối cùng, từ Vinh về Hà Nội em nghỉ ăn trưa tại TP Thanh Hóa, về đến HN là 16h ngày 23/09/2015. Coi như hoàn thành tốt đẹp 1 chuyển đi xa đầu tiên đầy trải nghiệm, mang lại nhiều tự tin cho em để tiếp tục lên kế hoạch cho các chuyến tiếp theo vào Tây Nguyên và xuyên vịt vào miền Tây :D

Tổng kết:

- Quãng đường di chuyển khoảng 1.900 km (cả đi - về và lượn lờ dọc đường)

- Tiền xăng: 1.200.000 VND

- Qua khoảng 10 trạm soát vé với tổng số tiền khoảng 500.000 VND (e không hiểu sao đóng tiền bảo trì đường bộ rồi mà đi đâu cũng phải mất nhiều tiền phí quá :( )

- Tổng thời gian: 5 ngày 5 đêm (trong đó có 3 ngày trên đường, 2 ngày nghỉ và khám phá tại Đà Nẵng)

- Các chi phí khác như ăn chơi ngủ nghỉ thì mỗi cụ đi 1 kiểu nên em ko liệt kê nên đây.

Lời cuối cùng cảm ơn các cụ đã đồng hành cùng trong suốt luồng này. chúc các cụ vững tay lái và sức khỏe dồi dào để tiếp tục có những chuyến đi ý nghĩa!

Chỉnh sửa cuối:

hero152

Xe hơi
có mỗi 2 vợ chồng thì cũng hơi buồn nhỉ :(

PBN

Xe buýt
Xăng sao rẻ thế cụ ? 1900km hết 1.2t tính ra khoảng 600k cho 1000km í ạ ?

GaGoGayGo

Xe máy
vâng cụ ạ, em cũng hơi bất ngờ nhưng em đi đường trường thấy đồng hồ toàn báo hơn 4 lít/100km (bình thường đi phố toán báo 7-8 lít/100 km) May cũng chụp lại phát làm chứng.

P/s: em đi Huyndai I20 cụ nhé, lên xe là bật điều hòa.

có mỗi 2 vợ chồng thì cũng hơi buồn nhỉ :(
Em thích nhất là đi 2 vợ chồng í cụ ạ, còn ko thì chỉ có anh em, ko vợ con gì :D

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Công nhận xe cụ tiết kiệm xăng thật! Quan trọng nhất là một chuyến đi thay đổi không khí, khám phá gắn kết tình cảm hai vợ chồng, về lại yêu nhau và nhiều kỉ niệm để kể với nhau hơn cụ nhể!

Cuti13

Xe tải
vâng cụ ạ, em cũng hơi bất ngờ nhưng em đi đường trường thấy đồng hồ toàn báo hơn 4 lít/100km (bình thường đi phố toán báo 7-8 lít/100 km) May cũng chụp lại phát làm chứng.
P/s: em đi Huyndai I20 cụ nhé, lên xe là bật điều hòa.

Em thích nhất là đi 2 vợ chồng í cụ ạ, còn ko thì chỉ có anh em, ko vợ con gì :D
Xe cụ tiết kiệm xăng quá. Chắc cụ tính nhầm chứ 4.0 lít/100km thì cũng phải hơn từng đấy tiền rồi

PS: Em cũng thích đi 2 vợ chồng mà chẳng biết gửi con cho ai :((

nha_que_goc

Xe hơi
Nhìn Cụ chạy I20 mà cũng phần nào tự tin, cũng muốn lần đàu làm chuyện ấy trong Dà Nắng giống Cụ chủ...
Bài viết vui, nhiều thông tin bổ ích, lời khuyên giá trị quá ạ..
Lúc nào em đi chắc cũng phải man phép xin Cụ ít thông tin...
Vodka mừng Cụ đã về

Cụ làm cái tiêu để chuyện ấy làm nhà em tò mò quá

GaGoGayGo

Xe máy
Công nhận xe cụ tiết kiệm xăng thật! Quan trọng nhất là một chuyến đi thay đổi không khí, khám phá gắn kết tình cảm hai vợ chồng, về lại yêu nhau và nhiều kỉ niệm để kể với nhau hơn cụ nhể!
vâng cụ ạ, từ khi có con đến giờ mới có chuyến đi riêng tư thế này để refesh lại mọi thứ, nhà cháu cũng lên kế hoạch mãi mới thực hiện được.

Xe cụ tiết kiệm xăng quá. Chắc cụ tính nhầm chứ 4.0 lít/100km thì cũng phải hơn từng đấy tiền rồi

Em ko tính nhầm cụ ạ, có chăng thì lúc đi đầy bình, còn lúc về đến nơi cũng còn 4/5 bình, em tính cụ tỉ lấy số tiền chia cho số km đã đi thì ra kết quả còn ít hơn, có hơn 4,1l /100 km thôi cụ ạ. Chính em cũng thấy bất ngờ mà!
Vợ chồng em cũng có thằng cu khó ăn uống lắm, chả dám gửi ai nhưng thôi vẫn quyết tâm gửi về ông bà vài ngày để triển thôi ạ:)

Nhìn Cụ chạy I20 mà cũng phần nào tự tin, cũng muốn lần đàu làm chuyện ấy trong Dà Nắng giống Cụ chủ...
Bài viết vui, nhiều thông tin bổ ích, lời khuyên giá trị quá ạ..
Lúc nào em đi chắc cũng phải man phép xin Cụ ít thông tin...
Vodka mừng Cụ đã về
em cám ơn cụ, chúc cụ sớm triển khai được chặng này. Bài viết của e mà giúp gì được cụ thì em cũng mừng lắm.

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ

Cụ Cuti13 tham khảo địa chỉ gửi bé tin cậy dưới chữ ký của em nhé! Vợ em là Hiệu trưởng đó ạ!

Chỉnh sửa cuối: