Hà Nội - Đà Nẵng 30/4 - 3/5

chaybo

Xe điện
Hai gia đình bọn em leo lên 1 pajero3000 vào 7 giờ tối 29/4 Nam tiến. May mắn thoát được quả tắc đường ở ngã 3 pháp vân
Dưới đây là tý ảnh ghi chép post lên các Bác xem chơi.
Vừa chạy vừa đợi mấy ông bạn giữa đường, nhưng không gặp. Bọn em ngủ lại Thanh hóa
Khách sạn Sao mai - Thanh hóa (cậu cả nhà em)

Nạp nhiên liệu để tiếp tục lên đường (buffet tại khách sạn)

Qua trạm thu phí Bến thủy, em phải mua vé riêng 15k

Dọc đường em thấy có Bác này nghỉ lại

chaybo

Xe điện
Đau đầu vì ve sầu!

Ve kêu qúa mức, bà Thảo phải dùng gậy xua đuổi.
(Dân trí) - “Đau đầu quá, mệt mỏi quá...” - đó là những lời than vãn của rất nhiều công chức, học sinh và người dân tại thị trấn Hương Khê, Hà Tĩnh về tình trạng ve sầu kêu inh ỏi suốt ngày đêm.

Thị trấn Hương Khê và nhiều cơ quan tại đây có lượng cây xanh khá dày, trong đó có nhiều loài cây ve sầu ưa thích "ngụ cư" như bàng, phượng. Đó cũng là nguyên nhân khiến những ngày qua lượng ve sầu xuất hiện, đậu kín cành cây. Từ sáng sớm tiếng ve đã kêu inh ỏi cho đến hết hoàng hôn.

Một cán bộ tại UBND huyện Hương Khê mệt mỏi với tiếng ve cho biết: “Có tiếng ve cũng vui tai, nhưng cứ mật độ như chúng kêu hiện nay thì thật sự rất đau đầu. Có hôm nghỉ trưa không được, bực bội quá bọn tôi phải dùng gậy xua đuổi”.

Tại trường PTTH Hương Khê, ve đậu kín cây bàng và phượng. Tiếng ve kêu quá mức đã ảnh hưởng ít nhiều đến cả thầy và trò. Một giáo viên cho biết, đúng thật là chúng tôi đang khổ vì tiếng ve, vào lúc cao điểm tiếng ve kêu to hơn cả giọng giảng bài của giáo viên.

Nhiều người dân thị trấn Hương Khê cũng bày tỏ sự mệt mỏi vì tiếng ve. Bà Lê Thị Thảo, một người bán nước giải khát bên hồ Bình Sơn than: “Đau đầu qúa, cứ mở mắt ra là nghe tiếng ve. Chúng kêu suốt ngày”.

Một số người dân thị trấn Hương Khê cho biết, ve sầu xuất hiện nhiều như năm nay là một sự bất thường, hiếm thấy.
(lấy của Dân trí)
Thật đấy ạ!!!!
Em xin làm chứng! Em xuống xe hút điếu thuốc đồng thời đổi lái mà choáng hết cả đầu (ve Hà tĩnh kêu kinh hơn ve Hà nội nhiều)

chaybo

Xe điện
Em xin kể tiếp chuyện đi đường ạ
Đến Hà tĩnh bọn em ăn trưa tại quán "Bà Đào" do được 1 anh bạn ở Vinh mách

Sau đó chui qua đây ợ (Hầm đèo ngang - phí 15k)

Dừng lại cho trẻ con xuống chụp ảnh nghịch cát

"Trâu nái" nhà thằng bạn em

Nhà kính (nhà thi đấu và triển lãm Quảng bình)

Có nhiều xe như thế này chạy ngoài đường lắm

Đến Huế rồi các Bác ợ.

Đây là Vua các Bác ợ

Còn đây là nón Huế

Đây cũng là nón Huế

Bắn cô chủ quán ở Huế 1 phát

Nghệ thuật tý ạ...

Mẫu xịn em mang từ nhà đi đây ợ.

Bãi đỗ xe của ông công ông táo đây ợ.

Hôm sau bọn em hì hục leo lên tận đây

Cậu cả nhà em "trèo lên tới đỉnh ta vẫn chưa cao hơn đèo"

Đến Đà nẵng

Lấy phòng xong bọn em chạy luôn xuống Cửa Đại-Hội an luôn. Đây là cu con nhà em sung sướng khi tắm biển (vội quá đeo ngược cả kính)

Trâu nái cả đàn nhà thằng bạn em

Liêu xiêu....

Chỉnh sửa cuối:

chaybo

Xe điện
vẫn liêu xiêu

Bánh nhúng

Gió không chỉ mang đến hơi lạnh...nó còn mang đến nhiều cảm xúc....

Em các Bác diễn:)) :)) :))

Hôm sau nữa bọn em tạm biệt Đà nẵng quay ra bằng đường hầm

Mẫu nhà em đắm đuối trong chợ Đông hà

Đi học về là em đi học về....

Thiên cầm đây ạ

minhth

Xe buýt
Chúc mừng bác đã có một chuyến đi thành công và có nhiều ảnh đẹp.

taylaitre

Xe máy
Bác đi như thế để nghỉ có một ngày thôi à,ăn 1 một bát cháo mà chạy tới 80 quãng đồng như bác thật đáng phục. Em đi từ SG ra Nha trang hôm sáng 30 chạy Đà lạt rồi về lại SG chiều hôm qua mà mệt phờ cả râu ra đây này

chaybo

Xe điện
Em cảm ơn các Bác đã ghé qua thớt này và vote cho em!!!!:77: :77:
Em được đi là sướng roài các Bác ợ. Sướng cả lúc đang lái ấy chứ!!!! Vừa đi vừa nghỉ nên chả mấy chốc mà đến....kinh đô. Nói chung là Sướng các Bác ợ.

lucent

Xe buýt
@ chay bo: Bác cho em xin số của Tre xanh với nhé, thứ 5 tới em vào ĐN công tác rồi. Cám ơn bác trước nhé.

chaybo

Xe điện
Đây bác lucent ạ : Bamboo green river side hotel - 68 bạch đằng 05113832591 - 05113892095

Longvh

Xe điện
Hay quá, sau 30/4 nhiều bác đi chơi về viết phóng sự làm cái đám ở nhà như em cũng sướng, như được đi :D

Winstorm07

Xe container
Công nhận, em chả được đi đâu mà cũng thấy sướng :D
Em vote bác 1 phát nhé.

Bình Mía

Xe tăng
Em ghét cái bác Chủ Thớt này quá, đi vui như thế này mà chẳng ới Em 1 tiếng cho Em Bám càng với hic hic.

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
Bác này vào Đà Nẵng mà chẳng off cùng anh em. Làm em và bác TungRau ngồi với nhau..... buồn :)

marathon

Đi bộ
Bác Chaybo chạy khoẻ thật, vừa chạy lại vừa nghĩ đến anh em... Em đây chạy Marathon mà cũng không bằng Bác :41: :41: :41: (b)

lee

Xe hơi
Em đang định đi Huế, bác chủ thớt vừa đi về có kinh nghiệm gì phổ biến giúp em với... thank!

marathon

Đi bộ
Để em phổ biến cho bác
thỉnh thoảng em cũng đi công tác ở Huế nên có biết đôi chút
Đầu tiên, bác vào trang này www.dulichvietnam.com.vn xem địa chỉ các khách sạn ở Huế để chọn chỗ ở trung tâm TP. K/s tư nhân khoảng 250 -300k. Khách sạn lớn như Hương Giang thì đắt hơn nhiều.
Bác đi ô tô thì đến thẳng, còn đi máy bay thì bảo taxi đưa đến
sau khi nghỉ ngơi thế nào bác cũng đi thăm thành nội. Qua cầu là tới (nếu bác đi cấu Tràng tiền thì phải tránh giờ cao điểm cấm ô tô , nếu đi cầu Phú Xuân thì giờ nào cũng được). Trong thành nội có màn giả vua chụp ảnh ngồi ngai vàng nóng lắm mất 30k thuê áo. Ngoài sân có màn cưỡi voi đi lung tung cũng mất vé 30k nếu bác thích thì dùng cho biết.
Ngoài thành nội ra có mấy lăng mà khách du lịch hay tới là lăng Minh Mạng, Khải Định, Tự Đức.
Bác muốn dến chỗ linh thiêng thì lên chùa Thiên Mụ, Điện Hòn chén. phải đi đò dọc trên sông Hương mới lên được điện. đi cũng hay.
Có một chỗ khách du lịch không hay tới nhưng rất lạ, đến đấy phong cảnh đẹp mà lại có cảm giác thanh thản lạ thường, đúng như tên gọi của nó: "Hồ Tịnh tâm". Tại sao có cảm giác tịnh tâm thì không ai giải thích được nhưng đúng thế thật bác ạ. Chỗ này ngày xưa là đất được chọn làm chỗ để vua thường đến "xả trét".
ăn ở Huế thì em không rành lắm , các thứ cay cay ngọt ngọt. Món cơm Hến nổi tiếng thì em ăn chẳng thấy ngon, cứ phải ăn một lần cho biết. Các món chè Huế nổi tiếng, bác ăn ở quán "Chè hẻm" ngay ở trung tâm. Các món bánh thì càng nổi tiếng, bác ăn ở quán "Bà Đỏ" bên kia cầu Phú Xuân. Mấy quán này em không nhớ địa chỉ chính xác nhưng dân ở đấy ai cũng biết, hỏi là tới ngay .
Ngoaì ra Huế còn có thôn Vĩ Dạ, em chưa đến. Nghe nói ở đó có nhiều quán cafe nghe nhạc Trịnh , buồn lắm nên em không đến.
Ngày xưa Huế còn có Đàn Nam Giao là nơi cầu khấn gìơ chỉ còn bãi đất di tích ở đó, cái Đàn không còn thì phải, chỗ này em cũng chưa đến.

Kiến thức về Huế em chỉ có thế
Chúc bác đi vui, về có ảnh thì post lên như bác chủ thớt cho anh em ngắm

Chỉnh sửa cuối: