Hà Nội đã đổi thay ( Phần 1 )

Speedvn

Xe tải
Hà Nội có 1 triệu "Nghệ nhân". Văn hóa thì đa dạng thêm nhưng một phần giáo dục ý thức dân của lãnh đạo ngành văn hóa và Hn lại "bận rộn quá" or các bác đó cũng ở đâu đến HN làm ăn thôi. Lãnh đạo thế thì dân đen thế nào?

hazi

Xe tải
Văn minh, thanh lịch người Hà Nội: "Hãy bắt đầu từ lời nói và cách ứng xử với nhau"
em cũng đồng ý với câu này

Hồi em về thăm nhà sau một thời gian dài xa quê hương. Hôm đó em có việc ra Hà Chung (mua cái bao da cho PPC). Vào hỏi cô bán hàng tuổi khoảng 50, mà nói với em như quát, sau một thời gian hết kiên nhẫn, em mới hỏi, "tại sao cô nói chuyện với cháu mà cô cứ như quát cháu thể". Bà cô ngượng quá, nhẹ giọng lại bảo "cháu thông cảm, đường phố thì ồn ào, bán hàng thì khó khặn,,,,..... Em tự hỏi phải chăng đó là lý do để "nói chuyện mà như cãi nhau"

Hiện tượng này hiện này phổ biến ở Hà nội, quát, chửi, đay nghiến, xách mé, nhất là vào các quán ăn với bà chủ quán "kiến thức lớp một". Mà với những quán ăn như thế, chỉ cần nặng lời một câu, em cũng đứng dậy luôn, không thèm ngồi thêm cũng như không bao giờ quay lại nữa

Hà nội đúng là dân tứ xứ về nhiều đem theo nhưng thói hư tật xấu ở "buôn làng" về làm cho...........em cũng chẳng biết nói gì hơn, em không có ý phân biệt người này nọ nhưng nếu nhìn về ngày xưa thì HN bây giờ không còn được coi là thanh lịch nữa rồi

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
SonDauTo nói:
e thì chứng minh thư ghi như thế này , Nơi sinh : Hà Nội
nên e có câu thơ như thế này , trước khi bỏ Hà Nội đi kiếm cơm
" Thanh niên Hà Nội xin thề , chưa đầy 2 sọt chưa về Quê Hương "
2 sọt ở đây là 2 sọt tiền USD nhé các bác , ko biết đầy 2 sọt thì được bao nhiêu. Bác nào ước hộ e để e xem đủ chưa , chứ ko biết bao nhiêu thì đủ
Câu này phải nói là của dân HN đọc trêu mấy anh Cổ Nhuế móc phẩn về bón lúa bác ơi: Quân khu Cổ Nhuế xin thề - chưa đầy 2 xọt chưa về quê hương hehehe

Giặc lái

Xe tải
càm xúc của bác Nexus buồn nhỉ. Em nhớ có đọc truyện này trên báo TP đã lâu rồi, hehe, hôm nay mới được đọc lại , tự nhiên có cảm giác khác, té ra là của bác nexus àh, vote bác 1 cái nhả :) bác cũng còn nặng lòng HN lắm đây, hôm nào offroad xuyên Việt đê

SaigonAuto

Xe máy
Nét kiêu ngầm của người Hà Nội

"Chẳng thơm cũng thể hoa nhài, dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An”. Câu ca ẩn chứa một nét “kiêu ngầm” của người Hà Nội! Điều ấy thật dễ nhận ra trong nết ăn, nết mặc, trong cách cư xử hàng ngày của những người luôn tự hào dân gốc Hà Nội.

Nét “kiêu” của người Hà Nội còn bộc lộ qua cả cách bán hàng. Không tin, bạn cứ thử dạo một vòng quanh phố cổ mà xem. Chẳng giống vẻ đon đả chào mời của Huế, chẳng nhiệt tình chiều khách như Sài Gòn, người Hà Nội thường hay giữ vẻ mặt bình thản khi bán hàng.

Cũng có tiếng mời chào nhỏ nhẹ, nhưng không nài ép, không mặn mà, và nhất là không vui khi khách đến cửa hàng xem đông mà lại chẳng mua gì. Đến nỗi, một anh Hai Sài Gòn ra chơi Hà Nội, sẵn tiền trong tay, đi mua sắm đồ, cứ ngạc nhiên mãi, sao mình lại không được hoan nghênh nữa khi trót dại chê bai điều gì?

Nếu vẫn chưa tin, bạn hãy thử dạo đến một vài điểm ẩm thực nổi danh đất Hà Thành mà xem. Này nhé, cháo Quát chẳng biết ngon đến mức nào mà bà bán hàng vừa bán vừa quát tháo, vậy mà đuổi đi không hết khách. Lại có quán phở ở Bát Đàn, khách vào tự kiếm chỗ mà ngồi, tự bê phở về chỗ mà ăn, lại còn phải trả tiền trước, vậy mà vẫn xếp hàng như thời bao cấp...

Cũng may là cái nét kiêu ấy chỉ còn ở một góc rất nhỏ, nằm trong phố cổ Hà Nội 36 phố phường. Hà Nội đang lớn lên, rộng lòng dung nạp bao người coi đây là miền đất hứa. Vì vậy mà bộ mặt thương mại của Hà Nội đã khác xưa nhiều. Nhiều cửa hàng, cửa hiệu sang trọng đẹp đẽ mọc lên. Ở đó, có những người biết cách bán hàng theo đúng cơ chế thị trường. Họ đang góp phần làm nên một Hà Nội mới mẻ, năng động hơn.

(SGGP)

chauchau

Xe điện
Hà nội?

có 2 thứ luẩn quẩn chẳng biết phải nói là gì lâu nay:

1. Phố cổ
2. ... hoa nhài...

ngượng lắm các bác ạ, đừng có tụng cho nhau nghe nữa.

chauchau

Xe điện
SonDauTo nói:
e thì chứng minh thư ghi như thế này , Nơi sinh : Hà Nội
cái bác show ra chỉ là cái "danh từ" thôi chứ không phải "tính từ"... 2 cái này không "đồng bọn" với nhau bác ạ...

pvc

Xe buýt
@ Các bác quê gốc hà nội vẫn đang ở hà nội
@ Các bác quê gốc hà nội nhưng không ở hà nội
@ Các bác sinh ra ở hà nội nhưng không lớn lên ở hà nội
@ Các bác sinh ra không ở hà nội nhưng lớn lên ở hà nội
@ Các bác không giống các bác trên nhưng yêu hay ghét hà nội
@...... đã bàn tán xong chứa, tranh thủ các bác đi ngủ em chốt hạ 1 bài thơ em mới sáng tác (photocopy)

Không thơm cũng thể hoa nhài
Dẫu không thanh lịch cũng người tràng an

Hỏi: Tại sao có cái mác Người Trang an thì không cần Thanh lịch? :^)
Trả lời: Thương hiệu đã được khẳng định (do người tiêu dùng VN bình chọn) :))
Kết luận: Miễn bàn ;)

p/s: các bác đừng có hỏi em người tràng an ở đâu đấy nhé, 8 gì thì cứ 8 tiếp nhé (y) (b)

kekeke
tèn tèn tèn

Chỉnh sửa cuối:
Tràng an bên Trung Quốc! hehehe

Con gái Hà nội có tiếng là đẹp và thanh lịch dịu dàng.

Con trai Hà nội có tiếng là.....hèn, chuyên môn chửi...thầm hàng xóm trên...gác 2.... nhà mình, chí tiến thủ kém, kiêu căng, dễ thỏa mãn với cuộc sống thị dân tiểu tư sản. Hàng xóm vắt quần lót nước chảy tong tỏng xuống ngõ hẹp thì cũng tránh ra mà đi chứ không chửi cho nó hạ xuống.
Người Hà nội hay khinh người nhà quê, chỉ thấy cái hay của mình và thấy cái dở của người khác.

Bác nào dân HN gốc ra tẩn em đê nào , em không chạy đâu hahaha

hazi

Xe tải
ra tẩn anh hội đồng chắc anh thua đấy hehehehhe

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Sáng các bác cứ ra cái chợ phố (bây giờ HN phố nào cũng có chợ) thì sẽ thấy hết cái thanh lịch của các cô HN và người bán hàng ngoài HN nhé - các em từ 16 đến 60 đều chơi áo 2 dây chay, các loại chanh ổi mướp thản nhiên, các giọng điệu xoen xoét cay chua thẽ thọt... k có gì phản ánh đúng hơn về văn hoá bằng cái nét mới - chợ đời thường này

Nhưng mà con trai HN cũng nổi tiếng....đẹp trai, lịch sự làm các em gái SGn mê mệt , em tặng các bác HN gộc 1 lợi khen cho nó công bằng hehehe

318 29Y

Xe tải
Bác Đẻ cậy mình dậy sớm lói xấu người khác nhá:'(
Chuyện đẹp trai thì bác khỏi phải lói,vốn dĩ là thế mà(h)

mr_mad

Xe máy
Về khoản đẹp chai + chai mặt thì chắc là không ai = bác đẻ tự do nhà mình đâu há???? hi hi, em nghe bác đẻ nói về Thanh Hóa mà chợt nhớ đến bài hát:

Khu 4 đẩy ra
Khu 3 đẩy vào
Đuổi sang Lào, Lào ko nhận
Đầy lòng uất hận
Lập quốc gia riêng
Thủ đô thiêng liêng
Gọi là Nông Cống
Quốc ca truyền thống
Dô tá dô tà
Sản phẩm làm ra
Là chum là vại
Công nghiệp hiện đại
Là phá đường tàu
Nông nghiệp hàng đầu
Là cây rau má
Cầu con gọi là cầu Bố
Vài cây lố nhố
Gọi là rừng Thông
Đàn lợn chạy rông
Kêu đàn gia súc
.......

Hi hi bác đừng oánh em, cái thân em nó gày gò ốm yếu không cao to đen... ặc nhầm cao to đẹp trai như bác nên không chịu nổi 1 hit của bác đâu.

hungpetechim

Đi bộ
Em chẳng dám nhận mình là người HN, vì gd đình em cũng chỉ mới 2 đời sống ở HN. Riêng em thì tốt nghiệp xong là vào Nam nhận công tác ngay. Tính ra cũng ngót chục năm rồi còn gì. Nhớ HN thì nhớ nhiều, mong về HN cũng mong nhiều, muốn về thăn HN cũng muốn về nhiều... nhưng dần dần em nhận thấy ông bác em nói đúng quá "Đi thì buồn mà về thì bực", càng nghĩ càng thấy xót xa... buồn quá đi !!!??? :(

pvc

Xe buýt
Em vào trong SGN công tác nghe lỏm được mấy em long leg hay nói: Trai Hà nội vừa Điệu vừa Điêu!
chắc toàn là Gay :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:
318 29Y nói:
Bác Đẻ cậy mình dậy sớm lói xấu người khác nhá:'(
Chuyện đẹp trai thì bác khỏi phải lói,vốn dĩ là thế mà(h)
Đấy là nhận xét trứ danh của 1 nhà nghiên cứu xã hội học nổi tiếng đấy chứ không phải em nhá. Em thấy đúng lắm, lịch sự cận, hiện đại trai HN có ông nào làm thủ tướng , president đâu, chủ tịch UBND TP Hà nội bao đời nay cũng toàn các bác ở đâu về ! ( không phải người HN sao yêu HN sâu sắc được để mà phát huy những cái tốt đẹp, phỏng ạ? :^) ) Các bác ở Đông Anh huyện, Thanh Trì Huyện, Đông Ngạc xã, em không tính là trai HN. Về văn thơ cũng chả có bác nào, cụ Hoàng Cầm nổi tiếng đang sống ở phố Lý Quốc Sư thì người Bắc Ninh, cụ Nam Cao quê Thành Nam, cụ Nguyễn Bính cũng vậy. Mấy cụ văn nghệ hoạ sĩ cũng thế, tinh hoa các tỉnh toàn về HN để làm văn hoá HN phong phú thêm, vậy các bác HN gộc đừng có mắng dân chúng em là " đồ nhà quê " không có đóng góp gì cho HN nhá. :D :D :D

manhn72

Xe tải
tdth nói:
Đúng đấy Bác đầu to, con gái HN có giận chồng thì cũng chỉ đánh sau lưng thôi, tay cấu mà mặt vẫn cười đấy chứ;) , còn mấy cô bác nói có lẽ là con gái...Hà đông rồi, Hà đông gần Hà nội nên thỉnh thoảng mọi người vẫn nhầm đấy ạ:)) :)) :))
Hôm nọ đã có bác kimcuong gì đó nói đến Hà Đông. Hôm nay em xin mạn phép trình bày vài quan điểm liên quan đến Hà Đông. Đúng sai các bác bỏ quá cho nhà em nhé. :)
- Theo em thì Hà đông vốn là thủ phủ của tỉnh lỵ Hà đông từ thời Pháp. Bản thân Hà đông cũng là một đô thị rất văn minh. (không quê như các bác nói đâu). Có điều là Hà đông cũng giống như Hà nội thôi, trong thời buổi kinh tế phát triển với tốc độ chóng mặt hiện nay, nó cũng bị ảnh hưởng bởi rất nhiều nền văn hóa do người nơi khác mang đến. Bằng chứng là Hà đông ngày nay những người thực sự là dân Hà đông không còn nhiều. Rất nhiều người ở nơi khác sống và làm việc ở Hà nội đã chọn cho mình nơi cư trú ở Hà đông. Lý do kinh tế thôi. Ở Hà đông chi phí sinh hoạt rẻ hơn Hà nội và hơn nữa Hà đông rất gần Hà Nội, tiện việc đi lại làm ăn.
- Với bản chất là một đô thị nhỏ có từ thời Pháp, em tin rằng Hà đông (tất nhiên là Hà đông thật) còn văn minh hơn rất nhiều vùng ở Hà nội. Các bác hình dung là khi mà Hà đông đã là một thị xã phát triển từ rất lâu thì rất nhiều vùng ở Hà nội bây giờ (Thanh Xuân, Cầu Giấy, Hai Bà, Hoang Mai...) vẫn chỉ là ao chuôm và đồng lúa. Khi mà các gia đình khá giả ở Hà đông cũ có thể ngồi bàn đèn, hút thuốc phiện và nghe ả đào mời từ Khâm Thiên về thì còn nhiều vùng bây giờ thuộc Hà nội còn đang chổng m*ng cấy lúa.
- Cũng do vị trí địa lý rất gần Hà nội, con người Hà đông cũng có nhiều nét văn hóa đáng kể. Có lẽ nhắc đến Hà đông hầu hết mọi người đều biết. Còn nhắc đến nhiều khu vực ở Hà nội, có lẽ khối người chịu. Còn ngày nay những nét đẹp đó bị mai một thì cũng như Hà nội thôi, nó bị lai căng, xâm lấn...

Tóm lại là theo em, dù các bác là người ở đâu thì cũng nên coi nơi mình sinh ra là thiêng liêng nhất. Tuyệt đối không nên kỳ thị, mạt sát người nơi khác. Có thể trong suy nghĩ các bác không thích nhưng không nên nói làm gì. (em có một bài học với vụ người Nghệ An từ bác Z4)
(em gốc ngoại thành HN, sống vài năm ở Hà Đông)

xdhungviet

Xe hơi
người Hà nội thật khôn lắm, ăn nói rất là khéo , tuy nhiên hay đặt mình lên trước người khác, ít công nhận ai hay hơn mình, hay nói không tốt về người mình không thích ,luôn tự hào mình là người hà Nội mà coi thường người khác, quen một thời gian thì thấy vui, càng về sau càng không muốn găp.đây là nguyên văn câu nói của một cô em họ trong SG đi du học bên Úc quen với mấy anh Hà nội.