[CCCĐ] HẠ LONG 1 ngày của HorsePower

HorsePower

Xe container
Chùm ảnh về các kết cấu, máy móc, sắt thép:

HorsePower

Xe container
Về cơ bản, vẫn là cơ cấu máy tời với dây kéo và bánh cuốn lớn

HorsePower

Xe container
EM xin kết thúc bài bằng 1 cái ảnh chỉnh chọt cho nịnh mắt rồi out.
Cám ơn các cụ mợ

giangsuki

Xe ngựa
Cảm ơn cụ giangsuki, khả năng cao là có sự tác động của chủ đầu tư để ra style này.
Ai tác động hay không thì em chịu cụ ạ :D
Cám ơn cụ Giangsuki. Up tối mày mặt luôn haha
Ảnh này em đi từ năm 2016

2015 em xuống thì chỉ ở trên du thuyền nhậu nên cũng ko có ảnh khu này, 2016 em cũng xuống cùng ae đội bóng thì nhậu say suốt khỏi ảnh :D
Vì sao phải xây 1 khu có kiến trúc Nhật ở đây? Cái này e chưa cắt nghĩa được. 1 điều chắc chắn là khách Nhật chỉ thăm Vịnh chứ không bao giờ vào đây. Nếu kiến trúc Vietnam thì câu trả lời là CÓ.
Cụ Giangsuki thấy sao?
Em nghĩ chắc đơn giản chỉ để cho người mình chưa được đi Nhật thì vào đây trải nghiệm, checkin với những không gian rất Nhật từ các khu vườn, tiểu cảnh núi phú sĩ, hồ cá koi, bon sai ... còn khách Nhật sang Việt rất thích Hạ Long ( ngoài khu phố cổ và Bát Tràng ... , cái này ai làm guide cho Nhật thì rành vì được tip của khách và back của các chủ cửa hàng có khách Nhật nó vào mua đồ), nhưng có đến hơn 90% chỉ đi Vịnh thì đúng rồi, cơ bản không đi chơi hay thăm chỗ khác ở Hạ Long. Có thể sun nó định hướng tương lai khi khách Nhật đến Hạ Long thăm Vịnh có lưu trú lâu hơn thì sẽ đi đến các chỗ chơi nhiều hơn :D
Cám ơn ảnh của cụ.
Chuyến đi của cụ ướt át quá nhỉ haha
vâng, em xuống trưa thứ 6 thì mải nhậu luôn, chiều chỉ cho bọn trẻ ra bể bơi là lại đi nhậu. cả ngày thứ 7 mưa suốt vẫn tranh thủ đi cáp và công viên nước. ngày chủ nhật về thì lại nắng hửng đẹp :D

cardreamer

Xe điện
Con tầu Ngọc Lan này ấy hả, đó là tầu công vụ của Ban quản lý Vịnh, chuyên chở cán bộ ra hang làm việc, bến nhà của nó là chỗ cụ thớt lên xuồng đó. Chả phải hải quân gì đâu ạ, vỏ mỏng dính mới thay cả đáy

Chiếc tàu Hải quân.
Tàu bè ở mình phần lớn nhìn cũ và lỗi thời, kể cả Quân sự lẫn dân sự. Thủy quân là trò chơi của đám nhà giàu mà. TQ đang đóng đến tàu sân bay thứ 3 rồi. Các tàu Khu trục thì cứ nhè kích thước tàu Mỹ ra so rồi đóng to hơn.

tmanhthang

Xe tăng
mùa này ko phải mùa cao điểm của khách nước ngoài nên các cụ ít gặp là đúng rồi . nếu các cụ đi mùa đông thì sẽ gặp rất nhiều du khách nhật và hàn trên công viên Ba đèo đó . khách trung quốc thì ít lên , hồng kong thì nhiều . vì chỗ này lữ hành nó đưa vào tour rồi . ngoài được lên vòng quay ngắm toàn cảnh vịnh và tp thì họ còn rất thích xem múa rối nước trên đó . ngoài ra kiến trúc phong cách nhật cũng rất cuốn hút giới trẻ check in sống ảo :)

các cụ đi ban ngày và trời mưa thì không được thưởng thức món này rồi .suất diễn đầu tiên từ 5 h chiều . khách nước ngoài đến vn là hay tìm món này để xem

Chỉnh sửa cuối:

Lush

Xe buýt
Đã đi QN nhiều nhưng xem bài viết của các cụ thì vẫn thấy rất thú vị. CỤ chủ đi Hạ Long thì nên chạy tiếp lên Móng Cái chơi cho vui đi :)). đường đi cũng rất đẹp ạ!

Linhhn2015

Xe máy
Hạ Long đẹp quá nhà cháu cũng mới đi tháng 5 nhưng ở ngoài đảo khu của win

HorsePower

Xe container
mùa này ko phải mùa cao điểm của khách nước ngoài nên các cụ ít gặp là đúng rồi . nếu các cụ đi mùa đông thì sẽ gặp rất nhiều du khách nhật và hàn trên công viên Ba đèo đó . khách trung quốc thì ít lên , hồng kong thì nhiều . vì chỗ này lữ hành nó đưa vào tour rồi . ngoài được lên vòng quay ngắm toàn cảnh vịnh và tp thì họ còn rất thích xem múa rối nước trên đó . ngoài ra kiến trúc phong cách nhật cũng rất cuốn hút giới trẻ check in sống ảo :)

các cụ đi ban ngày và trời mưa thì không được thưởng thức món này rồi .suất diễn đầu tiên từ 5 h chiều . khách nước ngoài đến vn là hay tìm món này để xem

Rối nước là đặc sản. Sun đưa vào đây diễn là cực chuẩn. Khách Tây sang vn kiểu gì cũng phải xem 1 lần. Ở HN nhà hát Rối nước diễn không hết việc.
Cám ơn cụ đã bổ sung thông tin

HorsePower

Xe container
Đã đi QN nhiều nhưng xem bài viết của các cụ thì vẫn thấy rất thú vị. CỤ chủ đi Hạ Long thì nên chạy tiếp lên Móng Cái chơi cho vui đi :)). đường đi cũng rất đẹp ạ!
Được thế thì nhất. Như cụ xem ở đầu bài, em đi làm nhiẹm vụ nội bộ cao cả nên chỉ tranh thủ đc có vậy. Vân Đôn, Móng Cái sẽ là chuyến tiếp của em.
Cám ơn cụ

Hạ Long đẹp quá nhà cháu cũng mới đi tháng 5 nhưng ở ngoài đảo khu của win
Nếu chỉ ở trong Vin thì mang tính chất du lịch kiểu khác cụ nhỉ.

HorsePower

Xe container
Con tầu Ngọc Lan này ấy hả, đó là tầu công vụ của Ban quản lý Vịnh, chuyên chở cán bộ ra hang làm việc, bến nhà của nó là chỗ cụ thớt lên xuồng đó. Chả phải hải quân gì đâu ạ, vỏ mỏng dính mới thay cả đáy
Cụ rành vậy thì khỏi nói. Biết con tàu thay đáy. Thật buồn cười, chúng ta lại bàn đến cái độ dày của con tàu...haha....
Em thây nó có chữ HQ nên đoán Hải Quân, có khi là Hải Quan?

cardreamer

Xe điện
Em không để ý, nhưng tầu hải quân ta bây giờ bỏ chữ HQ rồi, cụ check lại xem dễ mà. Em cũng chả rành lắm, chẳng qua có lúc phải xử lý hồ sơ đó nên nhớ, đâu như đem tầu đi hải phòng sửa, tưởng qua loa ai dè mục hết tôn đáy phải thay, bị quá dự toán, kiểm điểm xử lý mãi, khổ thân em TD trưởng ban quản lý vịnh xinh đẹp suốt ngày hầu kiện

Cụ rành vậy thì khỏi nói. Biết con tàu thay đáy. Thật buồn cười, chúng ta lại bàn đến cái độ dày của con tàu...haha....
Em thây nó có chữ HQ nên đoán Hải Quân, có khi là Hải Quan?

HorsePower

Xe container
Em vừa mới đi về
Bây giờ đi đường ko thể biết được Biển ở đâu, bãi biển bây giờ đã được thương mại hóa hết rồi.
Cáo này bàn suốt ở trên. Ở Mình bán biển là thường. Rào chắn, khai thác xây dựng lấy view bão biển.... Ở bền là tuyệt đối ko đc. :)
Ở mình nó đặc thù vậy đấy,

Em không để ý, nhưng tầu hải quân ta bây giờ bỏ chữ HQ rồi, cụ check lại xem dễ mà. Em cũng chả rành lắm, chẳng qua có lúc phải xử lý hồ sơ đó nên nhớ, đâu như đem tầu đi hải phòng sửa, tưởng qua loa ai dè mục hết tôn đáy phải thay, bị quá dự toán, kiểm điểm xử lý mãi, khổ thân em TD trưởng ban quản lý vịnh xinh đẹp suốt ngày hầu kiện
Cụ là người trong cuộc rồi.
Cụ có thấy thuyền bè của mình chán không. Hãy đợi đấy, Sun, Vin, flc nhảy vào miếng bánh này là re hết. Đội tàu sẽ cực hoành tráng.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Trước đi dọc Cái Dăm Bãi Cháy nhìn thấy biển vỗ sóng ngay bên cạnh mình , đi vài chục bước chân là xuống biển được rồi, xa xa phóng tầm mắt là nhìn thấy các hòn đảo..., thoáng mát, sau chục năm em mới xuống năm ngoái thấy toàn nhà là nhà của Sun hay Vin... gì đó, chán hẳn cảm xúc.

HorsePower

Xe container
Trước đi dọc Cái Dăm Bãi Cháy nhìn thấy biển vỗ sóng ngay bên cạnh mình , đi vài chục bước chân là xuống biển được rồi, xa xa phóng tầm mắt là nhìn thấy các hòn đảo..., thoáng mát, sau chục năm em mới xuống năm ngoái thấy toàn nhà là nhà của Sun hay Vin... gì đó, chán hẳn cảm xúc.
Ngã 3 trung tâm có KS Mường Thanh và cổng vào khu Sun
cho nay bh lạ qua
Đổi thay rất nhiều, mọi nguời phần lớn thấy nó thay đổi nhiều thì nhớ kỷ niệm cũ. Kiểu như câu chuyện Bao giờ cho đến ngày xưa. Ai cũng bảo thời trước thế này thế khác, nó hay, nó đẹp, cái xe cub đời đầu cũng tốt hơn....hehe.... nhưng có một điều chắc chắn cho sống lại, cho cưỡi chiếc cub cũ, cho mặc áo Lông đức.... chẳng ai muốn.
Thay đổi nó vậy. Phải tiến lên thôi nhỉ các cụ.

toxic82

Xe điện
Hồi những năm chiến tranh, khoảng thập niên 60,70 việc đc vào 1 Đại học là rất khó khăn, ngoài đủ điểm còn phải xét lý lịch, những dạng con cái nhà tư sản, không phải công-nông-binh hoặc con ông này bà nọ... thì có mà nằm mơ mới được vào Đại học. Bà mẹ vợ HP nằm ở dạng đó. Cái quan niệm tư sản được chụp lên tất tật các thành phần ngoài 3 tầng lớp cơ bản kể trên. Bà sau khi học hết lớp 10 thì theo học tiếp theo dạng 10+2, sau đó tất tần tật phải đi tỉnh theo sự phân công của "cấp trên". Thế là 1 số lượng lớn thành phần con cái của "Tư sản" ở Hà nội phân tán khắp các nơi trên cả nước, rồi ổn định ở quê mới, lấy vợ, gả chồng, tản mát 1 thế hệ. Bà nhà HP bị phân lên Quảng Yên dạy học cấp 2, cô gái Hà Nội 1 thời tươi tắn với cái ba lô, cái áo bông và lỉnh kỉnh vài vật dụng đơn sơ lên nằm vùng ở 1 tỉnh lỵ xa lạ không người thân thích. Cắm cúi dạy được 4 năm thì cái gia đình "Tư sản" kia dứt khoát bắt bà rút về, thế là bỏ tất tật, ra về với con số 0.
50 năm sau, Bà đề huề con cái (trong đó có HP là rể), nghề giáo cũng bỏ từ lâu, chuyển qua làm kế toán 1 công ty nhà nước, hưu rồi, lưng đã mỏi, gương mặt hằn lên dấu vết thời gian, kỷ niệm ngày xưa mờ dần theo năm tháng. Hôm đó sau khi đi chợ về, đang lúi húi dưới bếp thì đầu ngõ có tiếng hô lớn:
"Chúng em chào cô ạ"
Bà tưởng chuyện thiên hạ cũng chả thèm ngó ra, rồi 20 ông bà, hầu hết gần 70, đầu bạc, mắt mờ dẫn nhau vào nhà ào ào, người chào cô, người ôm chầm lấy, người không cầm đc nước mắt...cảnh "Như chưa từng có cuộc chia ly" diễn ra cực kỳ xúc động. Chả cần tả nữa các cụ mợ cũng hình dung ra cảnh cô giáo Hà Nội năm nào, bà lão năm nay nhận mặt từng học sinh sau 50 năm. 1 đám các cụ cao niên được sống lại 50 năm trước.
Hôm nay theo lời mời của các cụ trên Quảng ninh, mời Bà xuống chơi mấy hôm để hội lớp, gặp mặt đầy đủ hơn và thăm lại trường cũ. HP làm nhiệm vụ đơn giản là làm tài xế đưa Bà xuống Quảng Ninh.
Tằm nhả tơ cũng là đầu đề của câu chuyện đưa đón, tranh thủ đi chơi của HP trong 1 ngày ở Hạ Long.
Ảnh hưởng áp thấp nhiệt đới nên trời u ám, mưa rải rác khắp chặng đường đi.
Chạy gần hết cao tốc HN-HP rẽ QL 10 đi Uông bí.
Con đường vốn rất ô nhiễm với bụi bẩn và xe Công thì hôm này khá quang đãng.
Ảnh chụp qua kính xe càng thêm u ám.

Cụ mở bài hay ... vãi nhái ;)

HorsePower

Xe container
Cụ mở bài hay ... vãi nhái ;)
CỤ chịu khó đọc em cảm ơn.
Hầu hết thời nay chả ai đọc, xem ảnh là chính, văn chương cũng theo lối ngắn gọn chuyển tải thông tin là chính nhể cụ.
Cụ vãi gì cứ thoải mái, miễn thấy hay em cám ơn...haha