[CCCĐ] Hà Giang - Ngày trở lại!

dmdviet

Xe cút kít
Chào cụ

cháo ấu tẩu đắng ngắt nên e ko nuốt nổi món này
Em cũng chẳng dám ăn :)

Tả rõ hay mà không dám à, biết thế ship về HN một bát :))
Thôi tạm nghỉ cho lành, nhỡ :))

Nhà em đi muộn không được ăn cơm tối cùng mọi người nhưng được các cụ trong đoàn phần cơm với gà rang cực ngon. Cám ơn các cụ mải chạy không chụp được món cơm Gà của các cụ dmdviet gacoihn2005 ....
He he may mà nghĩ ra cách cầm theo chứ không chắc 2h sáng mới đến HG

Sau tết e cũng làm phát Hà giang tối nghỉ Đồng văn có khách sạn mới to đẹp sạch sẽ (e quên tên) nghỉ khá ổn nhưng sau tết cá sứt môi bà con chưa đánh được nên tèo
Đợt này em thấy cũng nhiều Ks to thật :)

Em oánh dấu phát,tiện theo dõi ..
He he, mời chánh đi thì chánh không đi, nhưng đi chuyến rồi chạy căng đét :D

Thích quá nhỉ. Theo dõi tiếp thôi
Vâng mời cụ

Cụ theo từ thớt kia sang thớt này :)

Lại nhớ HG rồi cụ ạ :(
Đoàn em vừa đi 30.4 năm ngoái, năm nay lại đi

Vâng cảnh đẹp

Các cụ , mợ vui thế
Đi đoàn đông mà cụ

Em đang ở ngoài wán, oánh đấu để đêm mai xem
Ship làm zề, CT lại làm em thèm đây nè
Con đường này gắn liền với bài học mà 7x chúng em được học thuộc lòng từ thời tiểu học

"Muối Cụ Hồ

Xưa con khóc đòi cơm chấm muối
Mẹ tìm đâu ra muối con ơi
Nín đi lát nữa cha về chợ
Mua đầy lu muối dỗ con tôi

Cánh liếp xác xơ vừa kẹt mở
Con thôi không khóc đón cha về
Kìa sao im lặng cha không nói
Con hỏi muối đâu, cha lắc đầu

"Không đủ tiền, người giầu không bán"
Nhìn cha con trẻ mặt rầu rầu
Mấy giọt lệ rơi trên má nhọ
Cha lặng nhìn con biết nói sao

Từ khi cán bộ Cụ Hồ đến
Chợ nhiều dầu, thuốc, lắm vải hoa
Từng bồ muối trắng đầy ăm ắp
Đây muối miền xuôi muối Cụ Hồ

Cụ còn bảo ta đi đào đất
Mở đường to lên đỉnh Đồng Văn
Xe lên xe chở thêm nhiều muối
Người Mèo không sợ thiếu muối ăn"
Thơ này em đọc lần đâu :D

Em lót zép hóng tiếp bài viết cụ

Fongbi
Mời cụ

Đời trớ trêu lắm, kẻ thèm thì không được ăn. Có người bày ra trước mặt mà không dám ăn. Mình là lãnh đạo phải quyết đoán chứ, cứ cử một thành viên trong đoàn ăn trước, chờ một lúc thấy không có vấn đề gì thì cả hội cùng ăn. Phỏng cụ :D
Để lần sau :D, còn 1 cung dính đến Hà Giang nữa :(

Em kê gạch hóng, các cụ đến trước ngồi gọn vào đê
:D:D:D:

gết cái lão dê mờ này rồi
Lão nì bi zờ mới gết, êm gết từ xưa rùi, nhất là sắp đến 30/4 nềy
Em cũng ghét :D, dưng mà "dê mờ" là gì hở cụ :-?
Gết gì em đới?

30/4 này em cùng gia đình cũng đi hà giang 4 ngày...hóng lịch trình các cụ ạ
Cụ chịu khó đọc, cuối bài em sẽ post lịch trình chi tiết để cụ tham khảo

nhưng cung đường hà giang thật hiểm trở nhưng cảnh thì đepk
Vâng nhưng đi thế mới có cảm giác lái thú vị cụ ạ

VIKO L

Xe điện
Dê cụ lấy cho anh cái ghế a ngồi cho sang cái thằng người, ngồi dép đau lưng quá!

dmdviet

Xe cút kít
Đã từ lâu, chợ phiên vùng cao luôn là điểm đến được lựa chọn của dân du lịch trên những cung đường khám phá. Những dòng người trong bộ váy áo mới, nhiều màu sắc của dân tộc Mông thuộc địa bàn xã và khu vực xung quanh xuống chợ, đem theo những sản vật của núi rừng. Qua hết những đoạn dốc uốn lượn, chợ Quyết Tiến hôm nay họp phiên (thứ 7 hàng tuần).

Người dân mang vác với các gùi lớn trên vai

Mía được bày bán rất nhiều

Kẻ ngược người xuôi, ai cũng tìm cho mình một thứ gì đó hoặc bán thứ gì đó

Loại hiếm ở vùng cao - sản phẩm được đóng nhãn đàng hoàng chứng tỏ cách làm nông nghiệp trên đây cũng thay đổi so với trước

Mấy lão phóng viên hiện trường thì như vừa bắt được cái gì đó

dmdviet

Xe cút kít
Người vùng cao xuống chợ không đơn thuần là để mua sắm mà còn để vui chơi, giao lưu bè bạn, hẹn hò. Chính vì vậy ngoài việc thăm quan sự kỳ vĩ của núi rừng, của cổng trời Quản Bạ, việc khám phá nét đẹp văn hóa, con người vùng cao trong mỗi buổi chợ phiên cũng là điều nên làm

Địu con xuống chợ

Mua đồ cho vào gùi

Xe của khách thập phương

Du khách vừa đi vừa bấm xem đã tiêu hết bao tiền vào việc mua sắm

dmdviet

Xe cút kít
sau 20' loanh quanh chơi chợ, hành trình đuợc tiếp tục. Với kinh nghiệm đi lần trước lần này có lẽ các điểm đến chuẩn sẽ không bị bỏ sót, qua chợ Quyết Tiến một quãng là Thạch Sơn Thần, có biển chỉ dẫn đàng hoàng

Ven quốc lộ 4C trên bề mặt khá bằng phẳng của cao nguyên Làng Đán thuộc xã Quyết Tiến, huyện Quản Bạ, nổi lên sừng sững một cụm bảy cột đá vôi với thế đứng kì lạ. Nhóm tượng đá Thạch Sơn Thần là một di sản cổ sinh được hình thành cách đây khoảng 400 triệu năm dưới đáy biển. Xưa kia nơi này từng có một tầng đá vôi dày hàng chục mét so với mặt đất dưới chân nhóm tượng. Trải qua hàng triệu năm bị bào mòn biến đổi bởi mưa nắng, tầng đá vôi bị nứt nẻ, bị phong hóa và tan biến dần. Rồi chỉ còn một khối đá to, tiếp tục được thiên nhiên mài giũa, dần dần phân tách thành những cột đá riêng biệt như hiện nay.

Tại địa phương, dân bản địa gọi đây chỗ Thạch Sơn Thần như ba vị Thạch Linh" Phúc, Lộc, Thọ". Do lao động cần cù, sáng tạo của người dân trên mảnh đất Quyết Tiến phì nhiêu, khí hậu ôn hòa, mát mẻ quanh năm đã đem lại cuộc sống "Phúc, Lộc, Thọ" cùng niểm tin phù trợ của các vị thần linh trên mảnh đất mà họ đang sinh sống.

trinhhunghb

Xe lăn
chào cụ chủ thớt..em đinh đi hà giang bằng xe cx 5 hoặc fotuner...xe nào đi đèo dốc hay hơn cụ ơi...em lái xe cũng hơn mười năm rồi...đèo dốc cũng đi nhiều..nhưng nghe nói đèo trên ý ghê quá...em định gửi xe ở thành phố xong thuê xe lên lũng cú...cụ cho tư vấn xem đường có khó quá và hẹp quá ko ạ...nhiều xe tải to chạy ko ạ.....hay cứ oánh xe mình lên cụ nhỉ

sieumom123

Xe đạp
một chuyến đi ý nghĩa và mang nhiều kỉ niệm cộng thêm cảnh vật đẹp cháu hóng tiếp

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
chào cụ chủ thớt..em đinh đi hà giang bằng xe cx 5 hoặc fotuner...xe nào đi đèo dốc hay hơn cụ ơi...em lái xe cũng hơn mười năm rồi...đèo dốc cũng đi nhiều..nhưng nghe nói đèo trên ý ghê quá...em định gửi xe ở thành phố xong thuê xe lên lũng cú...cụ cho tư vấn xem đường có khó quá và hẹp quá ko ạ...nhiều xe tải to chạy ko ạ.....hay cứ oánh xe mình lên cụ nhỉ
Cụyên tâm đi 2 xe đó cụ đi là quá ok rồi em người HG đây ,ở trên em hội tacxi xe matit vẫn còn đi đc mà ,với k nghiệm hơn 10 năm của cụ và đường đèo dốc cụ đã chạy nhiều rồi thì cụ cứ tự tin cụ nhé :))

trinhhunghb

Xe lăn
Cụyên tâm đi 2 xe đó cụ đi là quá ok rồi em người HG đây ,ở trên em hội tacxi xe matit vẫn còn đi đc mà ,với k nghiệm hơn 10 năm của cụ và đường đèo dốc cụ đã chạy nhiều rồi thì cụ cứ tự tin cụ nhé :))
thanks cụ...quyết luôn...

thành đông

Xe điện
Đi chợ phiên vùng cao mới thấy hàng hóa của anh Tàu Khựa nó tràn ngập em nghĩ khoảng 80% hàng hóa liên quan đến anh ấy. chắc mỗi món Thắng cố thì không phải của anh ấy thôi ah.
Táo Tàu ah

Tỏi tàu ah

Chỉnh sửa cuối:

thành đông

Xe điện
Cụ định đi đến thành phố rồi gửi xe thì cụ đi luôn xe khách cho nhàn cụ ah. túm váy lại cụ cứ phi đi em chạy chân ngắn ALtis mà còn phi ầm ầm cẩn thận tí là ok cụ nhé. đoàn em đi toàn lái một tay vì tay kia còn cầm bộ đàm. Thế mà có cụ còn vừa đi vừa chụp ảnh đấy

Chỉnh sửa cuối:

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ định đi đến thnahf phố rồi gửi xe thì cụ đi luôn xe khách cho nhàn cụ ah. túm váy lại cụ cứ phi đi em chạy chân ngắn ALtis mà còn phi ầm ầm cẩn thận tí là ok cụ nhé. đoàn em đi toàn lái một tay vì tay kia còn cầm bộ đàm. Thế mà có cụ còn vừa đi vừa chụp ảnh đấy
Thanks cụ..triển luôn...

bimbim5656

Xe container
Bây h mới hiểu chữ Hg, cứ tưởng cụ tên Hương :))

hieutcnd

Xe điện
Em thì nghĩ cụ cẩn thận quá trong khi đã có 10 năm kinh nghiệm, hồi trc em đi thấy Matiz cũng leo vèo vèo, lên tận Lũng Cú. Tất nhiên đi đèo dốc thì nên chuẩn bị xe tốt, lốp sơ cua, vá lốp, bơm điện... sẵn sàng, phần còn lại là lái xe cẩn thận và ko nên đi trời tối. Em cũng dự cuối tháng 5 đi Hà Giang bằng con i20 ghẻ thôi :)