[CCCĐ] Hà Giang - Chuyến đi không dành cho những do dự !

hnvn77

Xe tải
Em cũng do dự mãi nhưng 30/4 năm ngoái em cũng làm 1 vòng 4 ngày hà giang . Vẫn muốn đi nữa các cụ ạ
Hình như cụ thuộc binh đoàn 7x thì phải. Các cụ chân to, chạy suốt. Em cũng 7x mà ko theo được các cụ

thuannt15

Xe buýt
Ngày 3:

• Chặng 1: Đồng Văn- Mã Pí Lèng: Còn đèo huyền thoại
Dư âm của ngày hôm trước đi nhiều nên nhà em ngủ sớm và dậy muộn hơn một chút. Sáng dậy, việc đầu tiên là rẽ ra chợ Đồng Văn xem hàng hóa, sản vật miền Cao nguyên đá

Một món ăn khá lạ, em có hỏi nhưng cụ bán hàng trả lời mà em không dịch ra được là món gi:

Chợ cũng đã vãn bớt. Nhà em đi kiếm món gì ăn sáng. Cũng giống như Hà Giang, món ăn sáng chủ đạo của Đồng Văn cũng vẫn là bánh cuốn. Ăn sáng xong, tranh thủ qua khu phố cổ Đồng Văn

Tranh thủ Cà Phê phố cổ:

Tranh thủ chụp choẹt tí hoa lá Đồng Văn

10h nhà em bắt đầu xuất phát từ Đồng Văn đi lên con đèo huyền thoại, Mã Pí Lèng. Con đèo quá nổi tiếng và đã được quá nhiều cây bút miêu tả đủ mọi góc cạnh của nó. Em chỉ úp ảnh mà không biết thốt lên lời bình luận nào. Tuy nhiên, tận hôm nay ngồi chỉ để úp ảnh mà tự nhiên em thấy nổi da gà, máu lại sôi lên trong huyết quản, vẫn còn cảm giác như đang lái xe trên đỉnh Mã Pí Lèng vậy

Dòng sông Nho Quế nhìn từ điểm dừng chân trên đèo

Có một chút gợn về cảm xúc. Một con đập thủy điện hiện ra chắn ngang dòng sông Nho Quế

Em không phải là nhà kinh tế học, cũng không phải là nhà môi trường học nên không dám đưa ra bình luận gì về sự xuất hiện của con đập này. Chỉ là tự nhiên thấy nhói lên trong lòng một nỗi niềm khó tả

Đối diện phía bên kia điểm dừng, có một ngọn núi hình yên ngựa khổng lồ

Em yêu Hà Giang ngay từ lần đầu gặp, không tả được cảm xúc. Thưởng thức chuyến đi của cụ lại càng nhớ em nó, lên lịch cuối năm đi thôi cụ ạ!

tuando9009

Xe đạp
Một điểm chung của cung đường Hà Giang là ai đi về cảm xúc cũng dâng trào mà cụ

hnvn77

Xe tải
Em yêu Hà Giang ngay từ lần đầu gặp, không tả được cảm xúc. Thưởng thức chuyến đi của cụ lại càng nhớ em nó, lên lịch cuối năm đi thôi cụ ạ!
Em cũng cố sắp xếp để cuối năm quay lại cụ ạ. Thăm thêm một số điểm mà lần này chưa qua được
Một điểm chung của cung đường Hà Giang là ai đi về cảm xúc cũng dâng trào mà cụ
Quả thật cảnh núi rừng hùng vĩ, những cung đường đầy thử thách mang lại những cảm xúc khó tả ạ

duongtver

Xe tăng
Em cũng muốn có một lần lên hà giang đi các cung đường như các cụ of mà chưa có điều kiện. Toàn du lịch qua màn hình ipad vậy. Nhìn các cụ đi thấy khung cảnh hùng vĩ quá. Chắc em cũng phải cố gắng làm một chuyến mới được.

masda

Xe tải
E cũng dự định đi Hà Giang mà chơi có time đi :((

thu hà 92

Xe máy
Nhìn mây mù đã thật

ducleminh

Xe điện
Đoạn củ chuối nhất là đoạn Mèo Vạc -> Cao Bằng. So với đường Hà Giang thì đoạn này mới có tí khó nhai.

tvdung

Xe điện
Quãng đường từ Đồng Văn qua Mã Pí Lèng đến Mèo Vạc em đánh giá là Cung đường đẹp nhất của cả chuyến đi. Em không biết có đường từ Mã Pí Lèng xuống đến tận mặt sông Nho Quế như cụ Tvdung đã đi. Em đánh dấu để lần sau quay lại sẽ thực hiện tiếp cung đường này
Cuối năm em dự định đi lại đoạn này, qua sông Nho Quế và sâu hơn đến Sơn Vĩ, cụ mấu thì đi với em nhá, dưng mà đi xe máy đấy ợ

Bức ảnh cụ chụp Núi đôi Cô Tiên thấy con đường đi lên đỉnh núi phía xa xa là đường đến với em cave Lùng Khúy, bắt đầu bên dưới cây xăng dưới Núi đôi, đi vào khoảng 5 cây là đến bãi đậu xe. Từ đó leo bằng căng hải khoảng cây hai là đến cửa em cave, trong đó có khoảng hơn 8 trăm mét đường tương đối bằng, còn lại khá dốc.
Cứ chỗ nào có cave là bác cả lại nắm rõ hết nhể :))

pro8386

Xe tăng
Động Lùng Khúy đây cụ chủ. Cũng khá đẹp mỗi tội đi bộ từ chân núi lên hơi xa. Tầm 1,5 km.

meomun346

Xe container
Ngày 3:

• Chặng 1: Đồng Văn- Mã Pí Lèng: Còn đèo huyền thoại
Dư âm của ngày hôm trước đi nhiều nên nhà em ngủ sớm và dậy muộn hơn một chút. Sáng dậy, việc đầu tiên là rẽ ra chợ Đồng Văn xem hàng hóa, sản vật miền Cao nguyên đá

Một món ăn khá lạ, em có hỏi nhưng cụ bán hàng trả lời mà em không dịch ra được là món gi:

Chợ cũng đã vãn bớt. Nhà em đi kiếm món gì ăn sáng. Cũng giống như Hà Giang, món ăn sáng chủ đạo của Đồng Văn cũng vẫn là bánh cuốn. Ăn sáng xong, tranh thủ qua khu phố cổ Đồng Văn

Tranh thủ Cà Phê phố cổ:

Tranh thủ chụp choẹt tí hoa lá Đồng Văn

10h nhà em bắt đầu xuất phát từ Đồng Văn đi lên con đèo huyền thoại, Mã Pí Lèng. Con đèo quá nổi tiếng và đã được quá nhiều cây bút miêu tả đủ mọi góc cạnh của nó. Em chỉ úp ảnh mà không biết thốt lên lời bình luận nào. Tuy nhiên, tận hôm nay ngồi chỉ để úp ảnh mà tự nhiên em thấy nổi da gà, máu lại sôi lên trong huyết quản, vẫn còn cảm giác như đang lái xe trên đỉnh Mã Pí Lèng vậy

Dòng sông Nho Quế nhìn từ điểm dừng chân trên đèo

Có một chút gợn về cảm xúc. Một con đập thủy điện hiện ra chắn ngang dòng sông Nho Quế

Em không phải là nhà kinh tế học, cũng không phải là nhà môi trường học nên không dám đưa ra bình luận gì về sự xuất hiện của con đập này. Chỉ là tự nhiên thấy nhói lên trong lòng một nỗi niềm khó tả

Đối diện phía bên kia điểm dừng, có một ngọn núi hình yên ngựa khổng lồ

Cái bánh mà cụ không biết đó gọi là bánh ngô cụ ợ. Em có ăn thử rùi, cũng k0 hợp khẩu vị lắm. Em đi cách đây mấy năm rồi, chưa có cái đập thủy điện ấy. Nhìn dòng sông nó mềm mại hơn.
Em đi xe to, cũng k0 tùy ý chụp ảnh được. Vậy nên đi qua cái dốc 9 khoanh mà không được chiêm ngưỡng nó:)). Tuy vậy em có chụp được mấy cái " hồ treo" để đồng bào có nước dùng khi mùa cạn.

meomun346

Xe container
Động Lùng Khúy đây cụ chủ. Cũng khá đẹp mỗi tội đi bộ từ chân núi lên hơi xa. Tầm 1,5 km.

Oh, em cave này đẹp quá, tiếc là tụi em chưa biết đến để ghé vào. Nói vậy thôi, cũng chặng này bọn em vừa đi vừa về có 3 ngày thôi, chạy hơn ngựa đuổi:))

meomun346

Xe container
Thực ra, cụ đã đi Sa Pa rồi thì cũng không có gì phải ngại lên Hà Giang đâu ạ. Trước khi đi Hà Giang, em cũng mới chỉ đi Mộc Châu, Sa Pa, Đền Thượng Ba Vì, Tam Đảo... để luyện tay lái. Lúc mới đi cũng có chút lo lắng. Nhưng khi di chuyển vào những cung đường Hà Giang thì cứ như như bị mê hoặc ý cụ ạ. Lúc đó chỉ còn cảm giác háo hức và ngây ngất với những cảnh sắc núi non hùng vĩ, xuất hiện liên tục hai bên đường thôi ạ
Vâng, cảnh đẹp lắm. Chúng em đi đông người, cứ hết 1 khúc quanh lại "Ồ", à, vui lắm.

hnvn77

Xe tải
Đoạn củ chuối nhất là đoạn Mèo Vạc -> Cao Bằng. So với đường Hà Giang thì đoạn này mới có tí khó nhai.
Cụ đã đi đường này rồi ạ? Cụ cho em hỏi Sedan có đi được không ạ?

hnvn77

Xe tải
Cuối năm em dự định đi lại đoạn này, qua sông Nho Quế và sâu hơn đến Sơn Vĩ, cụ mấu thì đi với em nhá, dưng mà đi xe máy đấy
Cụ định đi xe máy từ HN hay lên Đồng Văn rồi mới thuê xe đi ạ?

Cảm ơn cụ! Động đẹp lắm ạ. Em đánh dấu để lần sau đi ạ

hnvn77

Xe tải
Cái bánh mà cụ không biết đó gọi là bánh ngô cụ ợ. Em có ăn thử rùi, cũng k0 hợp khẩu vị lắm. Em đi cách đây mấy năm rồi, chưa có cái đập thủy điện ấy. Nhìn dòng sông nó mềm mại hơn.
Em đi xe to, cũng k0 tùy ý chụp ảnh được. Vậy nên đi qua cái dốc 9 khoanh mà không được chiêm ngưỡng nó:)). Tuy vậy em có chụp được mấy cái " hồ treo" để đồng bào có nước dùng khi mùa cạn.

Thì ra tên bánh là bánh Ngô, đơn giản vậy thôi ạ

Cung này mợ đi 3 ngày, 3 đêm thì đúng là chạy như ngựa thật. Nhà em đi 4 ngày 3 đêm mà cũng chưa thăm được hết. Nhưng đúng là có nhiều địa điểm đẹp để dừng chân nên cũng không thể đi nhanh được

Kiều Vi

Xe máy
Đường xấu khó đi nhỉ các cụ

Viet Duc cru

Xe đạp
lưu lại để lần sau đi o:-)