Gửi các cụ trong hội ford !

sh87

Xe hơi
Tình hình là em đang có ý định lấy con Ford fiesta hatchback trong hãng Ford(Giá là 606 triệu nhưng em nói mỏi cả mồm thì được giảm 8 triệu còn 598 triệu). Các cụ trong hội cho em hỏi là xe này đi có tốt không ợ?Các cụ cho em vài ý kiến về chọn xe với vì em đang phân vân giữa forte , avante , và ford fiesta hatchback . Em xin kính các cụ 1 ly ợ !

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Tình hình là em đang có ý định lấy con Ford fiesta hatchback trong hãng Ford(Giá là 606 triệu nhưng em nói mỏi cả mồm thì được giảm 8 triệu còn 598 triệu). Các cụ trong hội cho em hỏi là xe này đi có tốt không ợ?Các cụ cho em vài ý kiến về chọn xe với vì em đang phân vân giữa forte , avante , và ford fiesta hatchback . Em xin kính các cụ 1 ly ợ !
Là 1 tư vấn bán hàng của Ford nhưng em có nhận xét:
Fiesta Hatchback là chiếc xe tốt trong tầm 600 :) vì nó có tiêu chuẩn an toàn của Mỹ.
Avante và Forte cũng là sự lựa chọn ko tồi với mức tiền của nó.

Tất cả đều tốt, nhưng cái tốt mỗi cái lại khác nhau, ko rõ cụ cần tốt ở mặt gì.

Nhưng em thấy Forte và Avante thường được so với Fiesta 1.6 sedan thôi.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
1. Forte
- Cụ được gì: Nội thất rộng rãi, nhiều óp sừn hơn, trông oai vệ hơn. Hơn nữa dòng Forte đã được kiểm chứng ở Việt Nam gần 3 năm rồi (bản nhập khẩu) nên phần nào đi được cái là cũng yên tâm.
- Cụ mất gì: Nếu là xe nhập thì giá quá chát, còn không bị cắt quá nhiều óp sừn. Xe nội thì Trường Hải lắp ráp, có trời mới biết chất lượng thía nào (em vữn hơi bị sợ kiểu mua thương hiệu của nhà mềnh, mặc dù em yêu nước em lắm). Thêm vào đó, thương hiệu KIA là thương hiệu trung bình (ở cả nội địa Hàn Quốc và oversea).
2. Avante: Cụ không được 3 lợi thế của Forte vì nội thất và óp sừn cũng như ngoại thất của Avante kém Forte nhiều, phân khúc Avante cũng ở hạng dưới. Bù lại thương hiệu Hyundai đẳng cấp hơn Forte. Tuy nhiên, Avante của Thành Công cũng không khác gì Trường Hải.
3. Fiesta: Em thích Fiesta ở thương hiệu, mức độ an toàn, tính hiện đại của động cơ, thiết kế nội thất có cá tính.
Tất nhiên sẽ có người bảo em là nhận xét phiến diện, nhưng chạy được hơn 4 tháng rồi em vẫn không hối hận vì quyết định của mình.

PS: Nếu là Forte Trường Hải, Avante Thành Công và Ford Việt Nam (không tính xe nhập khẩu) thì em có quan điểm thế này:
- Forte và Avante là THƯƠNG HIỆU HÀN QUỐC, DO THƯƠNG HIỆU VIỆT NAM THỰC HIỆN, SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM
- Fiesta là THƯƠNG HIỆU MỸ, DO THƯƠNG HIỆU MỸ THỰC HIỆN, SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM.

TSTA

Xe container
1. Forte
- Cụ được gì: Nội thất rộng rãi, nhiều óp sừn hơn, trông oai vệ hơn. Hơn nữa dòng Forte đã được kiểm chứng ở Việt Nam gần 3 năm rồi (bản nhập khẩu) nên phần nào đi được cái là cũng yên tâm.
- Cụ mất gì: Nếu là xe nhập thì giá quá chát, còn không bị cắt quá nhiều óp sừn. Xe nội thì Trường Hải lắp ráp, có trời mới biết chất lượng thía nào (em vữn hơi bị sợ kiểu mua thương hiệu của nhà mềnh, mặc dù em yêu nước em lắm). Thêm vào đó, thương hiệu KIA là thương hiệu trung bình (ở cả nội địa Hàn Quốc và oversea).
2. Avante: Cụ không được 3 lợi thế của Forte vì nội thất và óp sừn cũng như ngoại thất của Avante kém Forte nhiều, phân khúc Avante cũng ở hạng dưới. Bù lại thương hiệu Hyundai đẳng cấp hơn Forte. Tuy nhiên, Avante của Thành Công cũng không khác gì Trường Hải.
3. Fiesta: Em thích Fiesta ở thương hiệu, mức độ an toàn, tính hiện đại của động cơ, thiết kế nội thất có cá tính.
Tất nhiên sẽ có người bảo em là nhận xét phiến diện, nhưng chạy được hơn 4 tháng rồi em vẫn không hối hận vì quyết định của mình.

PS: Nếu là Forte Trường Hải, Avante Thành Công và Ford Việt Nam (không tính xe nhập khẩu) thì em có quan điểm thế này:
- Forte và Avante là THƯƠNG HIỆU HÀN QUỐC, DO THƯƠNG HIỆU VIỆT NAM THỰC HIỆN, SẢN XUẤT TẠI VIỆT NAM
Bài bác Digger viết rất khách quan, em cũng muốn nói nhưng mang tính chủ quan cho Ford, 1 lời người mua bằng muôn vàn lời người bán.
Cảm ơn bác rất nhiều.

digger

Xe tăng
Bài bác Digger viết rất khách quan, em cũng muốn nói nhưng mang tính chủ quan cho Ford, 1 lời người mua bằng muôn vàn lời người bán.
Cảm ơn bác rất nhiều.
Thực ra trước khi mua Ford em đã cân nhắc rất nhiều, ít nhất là em cũng đã có kinh nghiệm với 4 đời xe (2 đời xe mới).
Thời điểm đặt hàng Fiesta (vào đầu tháng 4/2011) là sau khi Fiesta ra mắt ở Việt Nam (chưa sản xuất) nên chưa có kiểm chứng, chưa ai đi và gần như là chưa ai thấy cái Fiesta nó thế nào. Em phải tìm hiểu rất nhiều thông tin (cả trong nước và nước ngoài, tất nhiên nước ngoài là chính vì trong nước toàn tin quảng cáo).
Khi đặt hàng em còn lăn tăn hơn cụ sh87 nhiều (vì em có ít tiền, mà ít thông tin về Fiesta quá).

Khi đó giá Forte nhập khẩu bản full rẻ hơn bây giờ nhiều nên em càng lăn tăn tợn.
Nhưng rồi em vẫn nhắm mắt đưa chân, và bây giờ em không hối hận.

sh87

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã cho em lời khuyên. Sáng nay em vừa ra hãng Ford đặt cọc tiền để đón 1 em Ford fiesta hatchback về rùi ạ. Chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 7 sẽ có xe cho em luôn. Em cũng rất yên tâm về dòng xe Ford này tuy óp sừn không bằng các xe hàn xiểng nhưng được cái chất lượng thì khỏi phải bàn ợ. Xe về làm biển xong em sẽ đăng ngay lên để khoe với các cụ luôn .....

firewall27

Xe tải
Bác được giảm giá bao nhiêu so với giá ford niêm yết và có được khuyến mãi gì không ???????

Porsche 911

Xe container
Cảm ơn các cụ đã cho em lời khuyên. Sáng nay em vừa ra hãng Ford đặt cọc tiền để đón 1 em Ford fiesta hatchback về rùi ạ. Chiều thứ 6 hoặc sáng thứ 7 sẽ có xe cho em luôn. Em cũng rất yên tâm về dòng xe Ford này tuy óp sừn không bằng các xe hàn xiểng nhưng được cái chất lượng thì khỏi phải bàn ợ. Xe về làm biển xong em sẽ đăng ngay lên để khoe với các cụ luôn .....
Bác chủ thớt máu nhỉ? Mới hỏi đó mà đã QĐ Fiesta rồi, chúc mừng bác sắp có vợ 2 nhé.

yetnavis

Xe hơi
1. Forte

2 cái đỏ đỏ em ko đồng ý với bác chủ tịch lắm. Cái phần sản xuất ở VN chỉ có tí tẹo, Chủ yếu là lắp ráp ở VN thôi ạ. Còn tiêu chuẩn lắp ráp như nào thì mỗi hãng có một tiêu chuẩn riêng em ko dám so sánh ạ.

Em cũng là người chọn fiesta. Em chọn vì :
1. Thương hiệu Ford (theo em nó hơn mấy thương hiệu KIA,..)
2. Khung gầm chắc chắn.
3. Động cơ đời mới
4. Phù hợp với lượn lờ phố phường
5. Dáng ngầu

d-cash

Xe buýt
1. Forte

CỤ ơi, fiesta cũng là xe liên doanh, xe liên doanh nào thì cũng là do việt nam sản xuất và quảng bá hết. Chất lượng chắc chắn thua fiesta nhập, option cũng bị cắt rất nhiều và giá cũng không hề rẻ. Thứ 2 là fiesta nằm ở phân khúc B, phân khúc dưới của forte và avante(elantra) cụ nhá. (forte, avante cùng phân khúc focus sedan) Fiesta cùng phân khúc với gentraX, rio, i20, yaris, mazda2, swift, ...

Lx2009

Xe buýt
Lúc em lấy xe thì Fiesta và cerato Trung Đông xấp xỉ như nhau tầm 29,4k. Em vẫn chọn Fiesta vì ngay cả cái điện thoại SS galaxy S cũng còn thấy nó lởm lởm nên mua ford cho nó lành :D

lavoiture

Xe tải
Hàng nào cũng có cái hay cái dở, thích xe nào múc xe đó thôi.

FiestaS

Xe tải
Em trong 4 năm đã đi qua các vợ là Lac EX, Kia Forte và giờ đang đi Fiesta Hatch back thì có một số nhận xét như sau:
Lac EX thì không bàn nữa, chỉ qua qua vài dòng cảm nhận sau khi đi vợ hai Kia và Fi thôi bởi hai em này na ná nhau từ giá cả cho đến hiệu năng.

Về Nội thất + Option, em cho Forte trang bị khá đầy đủ từ hệ thống âm thanh, điều hòa tự động cho đến cách bày biện bố trí nút bấm rất tiện nghi và bắt mắt, ngày trước khi em chia tay em Lac ex đời 2005 của em em đã bị em Forte chinh phục hoàn toàn từ ánh nhìn đầu tiên. Sau đó khoảng hơn 1 năm thì em chia tay Fote không phải vì chán mà vì cần tiền đầu tư thôi ạ. Ở khoản này thì em FFi kém hơn vì có thể nói chỉ trang bị vừa phải chứ không đầy đủ.

Về Vận hành: Em Forte đi vô lăng nhẹ quá, thậm chí còn nhẹ hơn cả vợ hai đời đầu của em, lúc đầu thì thích đi khoe bạn bè chỉ cần ngón tay quay vô lăng vô tư, nhưng sau khi đi mới thấy cái nhẹ đó lại là điểm yếu gây cảm giác không thật, nhất là đi đường trường và đặc biệt khi leo lên vỉa hè, cụ nào mà không dùng lực ghì chặt là vô lăng quẹo ngay sang 1 bên, khó chịu lắm. Ở điểm này thì em thấy em FFi tốt hơn khá nhiều, tay lái nặng vừa đủ khi đi trong phố, và đặc biệt khi đi đường trường thì rất chắc.
Về thân vỏ em Forte, con của em nặng 1.3 tấn nhưng có cảm giác rất nhẹ, đi không đằm lắm, qua những chỗ xóc nhẹ có cảm giác giảm sóc không được mềm thì phải hơi dọ dẹo. Nói chung cái này là cảm giác thôi, cụ nào đi rồi chắc rõ. Chuyển sang FFi sau khi lái thì khá bất ngờ so với thông số của em nó là nặng 1200kg cộng cả em nhẹ hơn Forte nhưng đi cảm giác rất đầm xe, thấy rõ nhất là khi cụ đóng cửa, tiếng kêu chắc nịch chứ không bẹt tiếng như Fote, đóng mạnh hay đóng nhẹ tiếng phát ra là như nhau, chứ không như em Forte ngày xưa ông già em vào xe quen đóng mạnh mấy lần đánh bép 1 cái tưởng thủng màng nhĩ.

Cái bất ngờ hơn nữa ở em Fi là ở độ ồn, cũng khá giật mình rằng với dòng xe nhỏ (chỉ hơn Yaris tí xíu) mà khả năng cách âm của em nó là rất tốt, không bị ù, thình thoảng đi đường trường rất thoải mái, ở khoản này thì em Forte chào thua, Forte có tiếng ù rất khó chịu nhất là khi đi đường trường, cái này không rõ là vì sao cũng có thể do lốp của em có vấn đề, các cụ khác chắc không bị.

Giờ đang dùng Fi cũng tạm bằng lòng với nó, duy nhất cảm thấy không thoải mái là em cao 1.7m nhưng ghế ngồi thiết kế 2 bên bành lên rõ cao đâm ra tay đê mất thoải mái, nút bấm mở kính điện tòi ra đằng sau, muốn bấm cũng khó vì không đưa tay ra sau được do vướng ghế.

Về Ngoại thất: Cái này thì em không bàn vì mỗi người nhìn thích 1 kiểu.

Đây cũng chỉ là cảm nhận mang tính cảm tính của em vì em đi Forte hơn 1 năm và đi Fi hơn 1 tháng thôi ạ. Các xe khác thì em không biết vì chỉ ngồi ghế phụ chứ nó chưa phải là của mình nên miễn nhận xét

ximalop

Xe máy
chiếc hatback đi hay lắm bác ơi gia tốc nhanh, ABS, EBD, ESP, BA , cân bằng điện tử, hỗ trợ khởi hành xe ngang dốc đề 3 lên dốc có nhiều thời gian hơn, xe đi rất đầm giá cả hợp lý, bác cần tham khảo gì thêm không ạ em rất vui được tư vấn thêm cho bác.

HamLong3.0V

Xe điện
chiếc hatback đi hay lắm bác ơi gia tốc nhanh, ABS, EBD, ESP, BA , cân bằng điện tử, hỗ trợ khởi hành xe ngang dốc đề 3 lên dốc có nhiều thời gian hơn, xe đi rất đầm giá cả hợp lý, bác cần tham khảo gì thêm không ạ em rất vui được tư vấn thêm cho bác.
LẠi xí xớn, đóng bỉm chưa ?

binh008

Xe tải
Em thấy Fi nhập đi lại không bằng Fi lắp ráp, thế mới lạ.

GAT

Xe điện
Chọn Fi là chuẩn roài.

ximalop

Xe máy
bác hàm long sao lại bảo em xi sớn em đang xí sớn sao bác lại xí sớn theo làm gì hả, bác đóng bỉm đi nhé