[Thảo luận] GTCC có được hỏi giấy tờ không các bác?

duhd

Xe máy
Hôm qua em có dừng ở Hai Ba Trưng một lúc, trong trạng thái nổ máy, bật xi nhan và ngồi trong xe.
Đội liên ngành đi đến một đồng chí GTCC nói đỗ xe không đúng quy định, em bảo em dừng xe đúng quy định đồng chí ấy đòi xem giấy tờ em không cho xem (em nói các anh ko dc phép kiểm tra giấy tờ), các anh ấy nói chúng tôi dc phép kiểm tra theo nghị định mới. Có đúng không các bác?

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
HÍc, nó còn được phạt thì xá gì kiểm tra giấy tờ hả cụ ơi, giờ luật mới, chả biết đường nào mà lần nữa

duhd

Xe máy
Em không cho GTCC kiểm tra giấy tờ, thì 1 chú xxx đến, thì em đành phải đưa và sau khi xem xong xxx nói BH Dân Sự của em hết hạn (mà hết thật 7/5/2010) thế là em bị lập biên bản và hẹn 26/5 qua 54 Trần Hưng Đạo lấy lại giấy tờ, không biết lỗi này nộp phạt mấy các bác nhỉ?

Keineem

Xe buýt
Em không cho GTCC kiểm tra giấy tờ, thì 1 chú xxx đến, thì em đành phải đưa và sau khi xem xong xxx nói BH Dân Sự của em hết hạn (mà hết thật 7/5/2010) thế là em bị lập biên bản và hẹn 26/5 qua 54 Trần Hưng Đạo lấy lại giấy tờ, không biết lỗi này nộp phạt mấy các bác nhỉ?
[FONT=&quot]Phạt tiền 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực[/FONT][FONT=&quot].[/FONT]

dam_duong_xa

Xe buýt
Cụ là OFER bóc tem NĐ 34 roài. Chia bùn với cụ.:-o

pacuapin

Xe buýt
Hôm qua em có dừng ở Hai Ba Trưng một lúc, trong trạng thái nổ máy, bật xi nhan và ngồi trong xe.
Đội liên ngành đi đến một đồng chí GTCC nói đỗ xe không đúng quy định, em bảo em dừng xe đúng quy định đồng chí ấy đòi xem giấy tờ em không cho xem (em nói các anh ko dc phép kiểm tra giấy tờ), các anh ấy nói chúng tôi dc phép kiểm tra theo nghị định mới. Có đúng không các bác?
Cụ có cần nghị đinh 34 không? Em biếu Cụ một quyển về tham khảo để biết thêm chi tiết ạ.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
chốt lại là cụ thiệt hai mất bao nhiêu ạ ? hay cãi được

HUNGNVQ

Xe hơi
Cung cấp cho bác một số quyền hạn của Thanh tra giao thông theo ND 34:

4. Thanh tra đường bộ trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về hoạt động vận tải và dịch vụ hỗ trợ vận tải tại các điểm dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí, cơ sở kinh doanh vận tải đường bộ, khi phương tiện (có hành vi vi phạm) dừng, đỗ trên đường bộ; hành vi vi phạm quy định về đào tạo sát hạch, cấp Giấy phép lái xe, hoạt động kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới, bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật của công trình đường bộ và một số hành vi vi phạm khác quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:

Điều 50. Thẩm quyền xử phạt của Thanh tra đường bộ
1. Thanh tra viên đang thi hành công vụ có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 500.000 đồng;
c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 2.000.000 đồng;
d) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, b và d khoản 3 Điều 5 Nghị định này, trừ biện pháp buộc tháo dỡ công trình xây dựng trái phép.

Điều 54. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 10 (mười) ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

Như vậy Thanh tra giao thông chỉ được hỏi giấy tờ bác (để tạm thu) khi bác có lỗi dừng đỗ (họ không được phạt những lỗi khi xe đang lưu thông), họ không có quyền kiểm tra giấy tờ, hoặc chỉ được xem giấy tờ thuộc về dịch vụ vận tải hàng hóa. Quyền kiểm tra giấy tờ thuộc về lực lượng Công an. Như vậy khi bác chắc chắn không có lỗi và không làm dịch vụ vận tải hàng hóa, không phải đưa giấy tờ cho họ.

duhd

Xe máy
Cám ơn các bác 26/5 này em mới đi lấy giấy tờ.

alibibi

Xe tải
Chia buồn cùng Bác , sơ suất quá !!!!!

rockman_x100

Xe hơi
Chia buồn cụ, đen quá

Taxi.Driver

Xe tải
Cái BH Dân Sự mà còn hạn thì không biết vụ này ra sao cụ nhỉ? Cụ sẽ cãi thắng chứ???

duhd

Xe máy
Tất nhiên rồi, chỉ bị lỗi BH Dân sự hết hạn thôi nếu còn thì vô tư đi thôi.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
ko chỉ GTCC mà cả xxx các loại cũng ko thể kt giấy tờ khi bác ko vi phạm (họ phải nói rõ lý do kiểm tra) trường hợp đột xuất phải có lệnh do thủ trưởng cơ quan điều tra ký (truy nã tội phạm chẳng hạn).

volga3110

Xe buýt
hehe, hôm qua em vừa được mắng mấy đồng chí Thanh tra giao thông. Em đi làm về, đường đông, em rẽ từ Triệu Việt Vương sang Tô Hiến Thành, từ đó rẽ phải vào Mai Hắc Đế. Bác nào hay đi qua đây giờ tan tầm thì có lễ biết nó cũng đông. có mấy chú TTGT đỗ xe ngay chỗ cua từ Tô vào Mai, cha chúng nó chứ, đỗ đấy còn khoanh tay đứng. Em bực quá, hạ kính xe xuống: " Các anh làm thanh tra kiểu gì hả? Có biết luật không mà đỗ chỗ này? Lại còn khoanh tay đứng ngắm đường phố? Ngắm gì? Đỗ chỗ khác cho khỏi tắc đường?"

Chú TTGT đứng há mồm ra, chẳng nói lại em được câu nào, gườm gườm mở cửa xe, em cũng đi, sau đó nhòn gương thấy chú đỗ hẳn xe lên vỉa hè của nhà hàng.

Nên em thấy ta là nắm chắc luật thì có thể cãi hết, và mắng hết, đương nhiên là ta phải đúng....

anhdayma

Xe tải
hehe, hôm qua em vừa được mắng mấy đồng chí Thanh tra giao thông. Em đi làm về, đường đông, em rẽ từ Triệu Việt Vương sang Tô Hiến Thành, từ đó rẽ phải vào Mai Hắc Đế. Bác nào hay đi qua đây giờ tan tầm thì có lễ biết nó cũng đông. có mấy chú TTGT đỗ xe ngay chỗ cua từ Tô vào Mai, cha chúng nó chứ, đỗ đấy còn khoanh tay đứng. Em bực quá, hạ kính xe xuống: " Các anh làm thanh tra kiểu gì hả? Có biết luật không mà đỗ chỗ này? Lại còn khoanh tay đứng ngắm đường phố? Ngắm gì? Đỗ chỗ khác cho khỏi tắc đường?"

Chú TTGT đứng há mồm ra, chẳng nói lại em được câu nào, gườm gườm mở cửa xe, em cũng đi, sau đó nhòn gương thấy chú đỗ hẳn xe lên vỉa hè của nhà hàng.

Nên em thấy ta là nắm chắc luật thì có thể cãi hết, và mắng hết, đương nhiên là ta phải đúng....
Vầng, các cụ có câu "nói phải củ cải cũng nghe" rồi mà, tuy nhiên ngày nay toàn là củ khoai, củ chuối và củ đậu không à, các loại củ này ít nghe nói phải lắm.

manhn72

Xe tải
Mịe, lắm ông xxx đứng điều khiển giao thông cũng ngu bỏ mịe. Em cũng giống cụ volga cái bệnh ngứa mồm, toàn đi qua làm 1 câu. Cũng chẳng bị sao bao giờ vì bọn nó ngu thật nên không ý kiến gì được.

hà vũ

Xe máy
Website
www.vnbits.org
ko chỉ GTCC mà cả xxx các loại cũng ko thể kt giấy tờ khi bác ko vi phạm (họ phải nói rõ lý do kiểm tra) trường hợp đột xuất phải có lệnh do thủ trưởng cơ quan điều tra ký (truy nã tội phạm chẳng hạn).
Đang khi không thì chẳng có thằng xxx nào đòi xem giấy tờ cả. Còn nếu muốn có lý do thì dể ợt.

Lý do ở đây là xxx cho rằng bố đang dừng xe sai luật. mà nói thật bác chủ thớt nha, đoạn 2 bà trưng khúc gần mai linh tầm 2h-3h là tắc nghẹt, bác dừng xe ở đó cho dù không phạm luật thì cũng không nên, đường thì đông, xxx có quyền yêu cầu các đi chổ khác chơi cho dù không có bảng cấm.

Chỉnh sửa cuối: