[Funland] GS Lê Quân: Dùng học phí làm hàng rào cản học sinh lao vào đại học

Cavoi01

Xe tải
Cụ có thống kê không? Ngoài Anh văn thì các môn khác thế nào?
Các trường chuyên ở tỉnh có bao nhiêu học sinh là con nhà giàu?
Trường chuyên nơi khác em không biết chứ Lê Hồng Phong Nam Đinh thì trên 80 % con nhà khá giả..
Học chuyên tốn lém, bắt đầu từ tiểu học đã phải học nâng cao rồi, phải qua THCS chất lượng cao mới có khả năng thi đỗ chuyên. THCS đại trà đùng mong vào chuyên trừ trường hợp cá biệt như môn Văn. Có những năm chi phí học thêm môn Toán để thi vào chuyên Toán Lê Hồng Phong lên đến 2,5 triệu/ca (2h) học 1 thầy 1 trò. Nhà kém điều kiện khó đua được

Chết cười với tư duy XHCN chỗ bôi đậm của cụ. GS TS thì phải tận tâm cống hiến, chỉ được phép ở nhà tối đa 4 tầng chứ không đc ở biệt thự, trong khi tiền họ kiếm được từ kết quả nghiên cứu có thể mua cả dãy shophouse. Haiz thật
Ý cụ là phải thu học phí cho đến khi nào giáo viên mua được biệt thự và xe méc?

Trường chuyên nơi khác em không biết chứ Lê Hồng Phong Nam Đinh thì trên 80 % con nhà khá giả..
Học chuyên tốn lém, bắt đầu từ tiểu học đã phải học nâng cao rồi, phải qua THCS chất lượng cao mới có khả năng thi đỗ chuyên. THCS đại trà đùng mong vào chuyên trừ trường hợp cá biệt như môn Văn. Có những năm chi phí học thêm môn Toán để thi vào chuyên Toán Lê Hồng Phong lên đến 2,5 triệu/ca (2h) học 1 thầy 1 trò. Nhà kém điều kiện khó đua được
Cụ có nguồn chứng minh con số của cụ không? Cụ nên nhớ bản thân tỉnh Nam Định kinh tế đã dek có gì rồi.

Đấy là tư tưởng đạo đức đi ngược lại của Bác Hồ ( ai cũng đc học hành ) còn học xong , có cơ quan nhà nước nào trưng dụng ko thì lại là chuyện khác . Cần xem lại trình độ học vấn , là đi học thực sự chưa ? Hay chỉ là học lấy bằng ... 😀😀😀

Patriots

Xe lăn
Cụ có nguồn chứng minh con số của cụ không? Cụ nên nhớ bản thân tỉnh Nam Định kinh tế đã dek có gì rồi.
Cụ cứ đến trường chuyên Ams sẽ có cảm nhận gia đình các cháu có điều kiện hay chỉ đơn thuần các cháu học giỏi

minhvmu

Xe buýt
Đứng tên hướng dẫn NCS là được cụ cần gì dạy ?
Cụ nhầm rồi, e đọc thấy quy đinh PGS, GS ghi rõ thời gian giảng dạy là 1 tiêu chí, hướng dẫn NCS là 1 tiêu chí khác. 2 tiêu chí này không đem trộn lẫn vào nhau được đâu cụ ạ.

Cụ cứ đến trường chuyên Ams sẽ có cảm nhận gia đình các cháu có điều kiện hay chỉ đơn thuần các cháu học giỏi
Ams chỉ là một trường ở Hà Nội.
Còn một loạt các loại trường chuyên đại học, trường chuyên của các tỉnh.
Nói "chỉ có con em nhà giàu mới học giỏi hoặc hiện tượng đó phổ biến" là nói càn.
Đồng nghiệp của em ở cơ quan, ăn lương nhà nước, cả nhà ở trong một căn hộ 100m2, cả hai chị em con nhà đấy đều học ở Ams, thi cử đàng hoàng.
Như vậy thì ý kiến "phần đông học sinh Ams là con nhà khá giả" cũng là nói càn nốt. Khi không có con số thống kê.
Theo cụ thì bao nhiêu phần trăm học sinh trường Nguyễn Huệ, trường chuyên ĐH Ngoại Ngữ, chuyên ĐH tự nhiên là con nhà khá giả?
Thế này thì toàn dân khá giả hết à?

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Ý cụ là phải thu học phí cho đến khi nào giáo viên mua được biệt thự và xe méc?
Em thấy lạ là nick của cụ sao lại chỉ tư duy 1 chiều như vậy nhỉ? Kết quả công việc của họ đáng được trả lương mức mec mà cụ chỉ nhất quyết trả mức toy???
Còn thu học phí tất nhiên sẽ đến một ngưỡng tăng nào đó phải dừng. Lúc ấy, chất lượng-danh tiếng trường đủ cao rồi ngân quỹ sẽ có nhiều nguồn khác bù vào. Ở bên bển, chả thiếu trường hợp phụ huynh đóng góp hàng trăm K hoặc vài triệu $ cho các quỹ của trường đâu.

pass

Xe buýt
Hà nội các gia định thu nhập trung bình, bố mẹ nếu quan tâm học hành cho con cái thì đều có khả năng thi trường chuyên cụ à. Không phải các cháu trường chuyên đều là con nhà giàu có đâu.
Mức thu nhập trung bình HN khoảng 20-30 triệu/gia đình là đủ điều kiện quan tâm học hành rồi.

Em thấy lạ là nick của cụ sao lại chỉ tư duy 1 chiều như vậy nhỉ? Kết quả công việc của họ đáng được trả lương mức mec mà cụ chỉ nhất quyết trả mức toy???
Còn thu học phí tất nhiên sẽ đến một ngưỡng tăng nào đó phải dừng. Lúc ấy, chất lượng-danh tiếng trường đủ cao rồi ngân quỹ sẽ có nhiều nguồn khác bù vào. Ở bên bển, chả thiếu trường hợp phụ huynh đóng góp hàng trăm K hoặc vài triệu $ cho các quỹ của trường đâu.
Thế theo cụ thì giáo sư như Le Quan với Nhạ đáng được hưởng mức thu nhập để mua được biệt thự và méc?
Không cụ nhé.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dựa vào đâu mà nói toàn thi hộ với lách??? Ngồi xó bếp nghe hơi nồi chõ rồi phán à?
Các trường Đh bây giờ đều yêu cầu đầu ra chứng chỉ quốc tế IELTS hoặc TOEIC, ngưỡng điểm thì có thể cao thấp khác nhau tùy trường, nhưng hầu như từ 5.0 Ielts hoặc 500- 600 TOEIC trở lên. Các chứng chỉ này có mà chạy hoặc thi hộ và mắt. Các trung tâm ôn luyện Ielts và Toeic mọc nhan nhản và sống cực tốt vì số lượng rất lớn sinh viên có nhu cầu ôn luyện thi chứng chỉ, thi thật nhá.
Còn đối với giảng viên, bây giờ yêu cầu tuyển dụng các trường lớn đều yêu cầu có ielts tầm từ 5.5 hoặc 6.0 trở lên. Đối với giảng viên hiện tại đều áp KPI về nghiên cứu công bố bài báo ISI, SCOPUS, hội thảo quốc tế... giảng viên họ dốt ngoại ngữ chắc làm đc những việc đấy à? Có thể đâu đó có lọt 1 vài trường hợp chưa đủ chuẩn, nhưng rất hạn hữu và không thể làm đại diện cho số đông được.
Nhẩy ra khỏi miệng giếng, đi đến tận các trường đh từ tầm trung trở lên để hỏi han, tham khảo kỹ đi đã rồi hẵng bi bô nhá cụ.
Thôi xin ông.

Chuẩn bài được như ông thì đã may. Tôi đã giải thích rồi, ghi to tướng là IELTS 6.0, nhưng bên dưới có khe hẹp là tương đương B2 nhé (mà cái B2 hay cái gì gì ở VN thì như rau má thôi).

Rồi các thứ khác, đấy như tôi nói đấy, hai cụ đứng đầu ngành, bị 1 giáo sư hai quốc tịch dạy ở Pháp tuyên bố là đạo văn đấy.

Tiến sĩ, học ở Pháp về mà còn thế, huống chi mấy ông An Nam mít. Rất giỏi lươn khươn, lươn lẹo.

Cuối cùng lại cứ lừa nhau sống, lại lôi người nghèo vào, mà người nghèo ở VN là ai ? Ai chả nghèo hả cụ. Ngay giữa thủ đô, cha mẹ nào chả phải bóp mồm bóp miệng nuôi con ăn học.

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Thế theo cụ thì giáo sư như Le Quan với Nhạ đáng được hưởng mức thu nhập để mua được biệt thự và méc?
Không cụ nhé.
Đồng ý với cụ là 2 GS đó chưa được phép nhận mức lương mec, đơn giản là vì cơ chế. Còn họ có xứng đáng nhận hay không thì do sếp của họ đánh giá, em với cụ ở đây chỉ có quyền nhận xét. Chua chát cụ nhỉ?

Đồng ý với cụ là 2 GS đó chưa được phép nhận mức lương mec, đơn giản là vì cơ chế. Còn họ có xứng đáng nhận hay không thì do sếp của họ đánh giá, em với cụ ở đây chỉ có quyền nhận xét. Chua chát cụ nhỉ?
Vâng. Em nhận xét là họ không xứng đáng.

HenryFord

Xe điện
Em thấy giảng viên đi grab cũng nhiều.

Dqlong

Xe tăng
Khiếp đóng được mấy xu thuế mà đòi hỏi trên trời dưới bể kinh thế. Đòi phải công an, quân đội duy trì trật an ninh xã hội, bảo vệ biên giới hải đảo, đòi trợ cấp abc, đòi miễn phí học phí, đòi miễn ti tỉ thứ.... Lại lôi Bắc Âu ra thì tôi ở Đan Mạch nhé. Sinh viên Đan Mạch nó không phải đóng học phí và được trợ cấp tiền nữa cơ, nhưng bố mẹ nó đóng rất nhiều tiền thuế, ông bà nó đóng cũng rất nhiều, và nó truy cho đủ thứ thuế không thiếu 1 xu, từ rửa mông cho trẻ con đến nhân viên văn phòng. Đây mới đòi thu thuế grab với shopee đã lồng lộn lên thì đòi miễn phí ít thôi.

Ở Mỹ thì trường công thì học sinh cũng phải đóng in-state tuition chứ cũng không có của miễn phí. Ở Hồng Kông, Hàn Quốc cũng phải đóng tiền dù không lớn so với thu nhập cả nước. Đóng được từng ý tiền mà trường vẫn xịn vì nhà nước người ta tài trợ mỗi trường tiền tấn, hàng trăm triệu đô la. Lấy bên Đức bên Pháp thì cũng lên xem báo cáo tài chính của các trường bên đức bên pháp xem state subsidy là bao nhiêu.

Còn ở VN, nhà nước tài trợ ĐHQGHN 500 tỉ 1 năm, ĐHBKHN 100 tỉ 1 năm, nhưng lại không có tăng học phí thì chịu khó hưởng chất lượng 100 tỉ chia cho 20,000 sinh viên thôi, đừng gào là chất lượng thấp ;))
Ặc, trường em cũng 20.000 sinh viên và không có tỷ nào cơ, vẫn là trường công cụ ạ. Học phí bên em giờ vẫn nằm trong top học phí thấp nhất :(

Ct.Thang

Xe tăng
Phải có cách mạng trong GD, bắt đầu từ ĐH. Học phí cao đi đôi với chương trình và chất lượng giảng dạy. Xem nước nào ngon mua về mà áp dụng tại VN.

putravn

Xe hơi
Than ôi, nát đến thế là cùng chưa? Tưởng lấy chất lượng giáo dục làm hàng rào kỹ thuật làm đầu ra như các cháu phổ thông cũng có thể chắc chắn điều này.
Tưởng mở mặt từ thủa làm người thiện lành, ai ngờ hết ngọng lại còn cái nịt quần.