[Funland] GS Lê Quân: Dùng học phí làm hàng rào cản học sinh lao vào đại học

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Sư phụ và đệ tử.
Cái chương trình cho HS nghèo là thứ hoa lá cành vẽ ra cho đẹp che đậy miếng bánh khổng lồ tăng học phí trường công thôi. Dân đen đâu ngu để anh ráo xư lừa vậy :))

Demchinhhang.net

Xe container
Em vẫn bảo lưu quan điểm, cụ tính theo hệ tham chiếu đó thôi thu nhập bình quân thôi. Ngoại trừ những em siêu nghèo thủ khoa trên báo thì hầu hết các gia đình đều lo cho con học đại học mà không ohair quá khó khăn. Học phí là phần nhỏ trong quá trình học tập thôi cụ.
Rất xin lỗi cụ nhưng em xin phép không đọc mấy link báo cụ viết, em không có thói quen đọc báo (em thật)

Lái cẩu

Đi bộ
Muốn ít học sinh học Đại Học thì dễ như thò tay vào túi lấy cái chìa khoá. Sao không tăng chất lượng đầu vào, thay vì tuyển 5.000-6.000 thì tuyển 200-300 thôi hoặc hạn chế thành lập trường ĐH vì đã quá nhiều ???

Đây cho thành lập với tội vạ, ra sức tuyển sinh như vơ bèo, vạt tép, đào tạo ngành nghề tràn lan như trăm hoa đua nở, …… giờ lại nghĩ ra chiêu tăng học phí. Vãi chưởng với GS ^:)^^:)^^:)^
bác nghĩ 1 nhưng cũng nên nghĩ 2: Giờ tuyển 200 chỉ tiêu thì ok thôi, thế giáo viên sống bằng gì? Bác là giáo viên thì bác có hít không khí mà đi dạy được không mà đòi chất với lượng. Ý kiến riêng của người học sư phạm nhưng không can đảm đi làm giáo viên!

Em thấy phương án nhiều tiền học phí và phụ phí đại học mình đã áp dụng nhiều năm và đã có những thành tích vượt trội đấy chứ, cụ thể là hệ tại chức đai học, cả tại địa phương và trên trường, các cử kĩ ra trường rất nhiều người học lên thạc sĩ tiến sĩ , còn học thêm cao cấp chính trị, vừa học vừa làm ích nước lợi nhà lợi trường lợi bộ, hầu hết trưởng thành là các chuyên viên giỏi ở địa phương và cao hơn nữa. Em nghĩ đồng chí Giáp Dần nên nghiên cứu phương án tại chức hóa toàn bộ hệ đại học ( hệ sau đại học tại chức lâu rồi), tranh thủ năm tới đằng nào cũng học online, học phí tăng tương đối thoải mái có bao chống trượt, như vậy kỉ nguyên mới của giáo dục đại học sẽ còn nở rộ hơn giai đoạn 2003/2013, đồng thời cũng phục vụ được quan điểm của đ/c núi vàng về chuẩn tiến sĩ mới, vẹn đôi ba bốn đường.Em xin bổ xung thêm là đằng nào đại học cũng tại chức hóa, thì mình tại chức hóa dần xuống cấp 3, cấp 2, cấp1, các cháu ở nhà vừa học vừa cơm nước cho bố mẹ, đỡ tiền giúp việc, đồng thời bộ có phương hướng để đề xuất chiến lược giáo dục, các dự án dần dần triển khai trong khoảng 40 năm ( 8 nhiệm kì, 4 cấp, mỗi cấp từ 1- đại học triển khai thí điểm 2 năm). Cơ hội hóa rồng đây chứ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em mơ thì em mơ cho đẳng cấp chứ cụ. Nhưng em cũng học đại học ở VN rồi đi học ở nước ngoài, em hiểu được vấn đề mà đại học Việt Nam gặp phải, nên em không bao giờ chửi đại học Việt Nam chất lượng kém thế. Bởi vì em nộp rất ít tiền so với các bạn sinh viên ở các nước khác và ngân sách nhà nước hạn hẹp không chu cấp được nhiều, em hiểu chất lượng nó chỉ có thế không đòi hỏi hơn.

Em chỉ chửi đứa nào mồm lúc nào cũng đòi giảm học phí kèm theo ngân sách nhà nước rót xuống ít, nhưng lại đòi thêm cả trường phải ngang tầm quốc tế, chửi búa xua là giáo dục đại học Việt Nam kém, trong khi thực trạng vấn đề như vậy chẳng ai hiểu, chỉ chửi cho sướng mồm. Ngày nào ngân sách rót cho Kinh Tế Quốc Dân hoặc ĐHQGHN hàng chục nghìn tỉ 1 năm, nhưng chất lượng nghiên cứu giảng dạy chưa đạt tầm quốc tế như hiện tại mới đáng chửi. Trước khi chửi thì phải có giáo dục, có suy nghĩ độc lập (gọi là tranh luận) thì dân tộc mới phát triển được, chứ quạc mồm ra chửi thì mãi vẫn mạt mạt.
Chỉ có thằng điên mới đòi giảm học phí lại còn đòi thêm trường phải ngang tầm quốc tế, người ta nói giáo dục ĐH Việt Nam kém là đúng, nói chung thế thôi ko có nghĩa tất cả các trường đều kém, những trường top đầu về cơ bản nó tạm đáp ứng được yêu cầu, vấn đề nó nằm ở vô số trường top dưới kia kìa.
Giáo dục ĐH ko chỉ kém về chất lượng mà nó bị lệch lạc, trong nhiều năm trường kỹ thuật nhưng nó tuyển sv khoa kinh tế rất đông, học kinh tế vừa nhẹ đi làm nhàn hơn dẫn tới ko có sv vào trường kỹ thuật, những trường như Kiến trúc, XD điểm chuẩn xuống tận 15 thì học sao nổi, ra trường làm gì.

Nộp ít tiền ko có nghĩa là rẻ, một kg thịt lợn ngon 200k nhưng thịt ôi thì 10k/kg vẫn đắt, giáo dục nó lại là hàng hóa đặc biệt ko đơn giản như cân thịt, nhu cầu học thì nhiều và nó cứ tuyển sinh vơ bèo vạt tép tạo ra những cái bằng chất lượng kém thì người ta chửi là đúng chứ còn gì nữa. Đừng có lôi Bách Khoa với KTQD vào đây nói nhé.

Đòi hỏi trường đẳng cấp quốc tế, chủ yếu người ta nói thế như là một cái ước muốn thôi, giờ muốn tạo một trường đẳng cấp quốc tế phải vài chục năm, nó phải có các bước nâng tầm dần lên theo sự phát triển của đất nước. Không ai điên tự nhiên cấp cho 10k tỷ một năm đâu, mà cấp cho cũng ko làm được trò trống gì đâu, đốt tiền thôi, nói thế cho nhanh.

Vậy phương án là gì chỉ cho tự chủ những thằng hàng đầu như Bách Khoa, KTQD... những thằng phía sau chất lượng khá sẽ cho tăng học phí, chất lượng trung bình ko cho tăng, nếu nói học phí thấp chất lượng thấp cho chết giải tán.

Lãnh đạo chưa làm éo gì đã đòi tăng học phí người ta chẳng chửi cho.

Người có giáo dục là người biết mình ở đâu và điều gì là đúng.

Phát biểu câu này chứng tỏ không phải người có kiến thức nên phát biểu lăng nhăng. Đại học Kinh Tế Quốc Dân là đại học nghiên cứu kinh tế, thì để đánh giá cần phải xem đội ngũ giảng viên (faculty member) có trình độ nghiên cứu thế nào, thông qua việc 1 năm có bao nhiêu bài báo được đăng trên tạp chí lớn. Ví dụ trường kinh doanh xịn là giáo sư phải có các bài báo trên các tạp chí hàng đầu như The Journal of Finance, Strategic Management Journal.... Tiền ít mơ đi mà đòi hít để thuê được giảng viên có khả năng viết báo đăng trên những tạp chí như kia mà đoi cải thiện chất lượng. Lúc học thì sinh viên kinh tế ở VN có bao giờ biết đến bloomberg terminal để lấy số liệu, có bao giờ được có dữ liệu nghiên cứu trên các tạp chí (toàn phải dùng sci-hub để hack) đơn giản bời vì trường không có tiền để mua những nguồn dữ liệu đó, và đấy là lý do vì sao sách bao năm vẫn vậy.

Ngoài ra thì các chương trình phải có career placement tốt (công việc mà sinh viên có sau khi tốt nghiệp). Không có tiền thì làm gì mà có các chương trình hợp tác với các tập đoàn đến tận sân trường tuyển dụng, thuê người chuyên phụ trách vấn đề nghề nghiệp cho sinh viên tử tế (career service) còn chả có.

LSE của Anh (UK) cũng chả chục nghìn sinh viên chứ cũng không ít, nhưng trường có tiền ;)) Giờ KTQD không tăng học phí cũng không có ngân sách thì cắn lưỡi tăng chất lượng hả. Phản biệt thì có kiến thức 1 tí, không thì thôi đi, đừng vấn đề gì cũng nói năng linh tinh.
Đuổi bớt giáo viên đi, nâng điểm đầu vào, sàng lọc giáo viên, sàng lọc sinh viên, thừa sức đủ tiền để trả lương cho giáo viên sống đàng hoàng.
Nhưng không phải sống trong biệt thự, cưỡi méc, hàng năm đi du lịch nước ngoài.

dpbd90

Xe tải
Nhân chuyện học phi cao thấp có nhiều cụ dùng lý lẽ là bây giờ để đỗ được đại học thì toàn con nhà khá cả thì em lấy ví dụ là đứa em họ em, bố nó mất sớm mẹ nó làm may lương 4-5 triệu vẫn nuôi được nó. Năm nay em của em cũng được 26 điểm hơn rất nhiều con các cụ ở phố.
Vậy nên các cụ dùng lý do bây giờ toàn nhà giàu mới học giỏi thì bớt bớt đi nha.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
-Có gì khó, bỏ cấp trung gian như cấp PHÒNG đi, thực tế nó không cần thiết.
-Bỏ đi các cơ quan, nhân sự không cần thiết khác nữa.
-Môn học nào cảm thấy học được thì học, không thì bỏ, học gì lắm.
-Minh bạch tài chính
-Giáo viên kém quá, dụ về hưu, bồi thường cho ít tiền.

> là có tiền ngay. NN này đang rót rất nhiều tiền, tiền cho giáo dục. Chính sách NN thì đúng đắn vô cùng, chỉ có thi hành thôi.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Nhân chuyện học phi cao thấp có nhiều cụ dùng lý lẽ là bây giờ để đỗ được đại học thì toàn con nhà khá cả thì em lấy ví dụ là đứa em họ em, bố nó mất sớm mẹ nó làm may lương 4-5 triệu vẫn nuôi được nó. Năm nay em của em cũng được 26 điểm hơn rất nhiều con các cụ ở phố.
Vậy nên các cụ dùng lý do bây giờ toàn nhà giàu mới học giỏi thì bớt bớt đi nha.
Cụ nói dốt bỏ mẹ. Vì 1 trường hợp của em cụ, cụ suy ra nó đúng cho toàn xã hội. Cụ học ở đâu kiểu logic ấy thế?

Krongbuk

Xe hơi
Tăng học phí ĐH lên, đồng thời cũng phải có thêm nhiều suất học bổng toàn phần để cho con em nhà nghèo mà học giỏi phấn đấu kiếm học bổng.

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Sư phụ và đệ tử.
Cái chương trình cho HS nghèo là thứ hoa lá cành vẽ ra cho đẹp che đậy miếng bánh khổng lồ tăng học phí trường công thôi. Dân đen đâu ngu để anh ráo xư lừa vậy :))

Nẫn nộn dạo nài ngồi ghế nào rồi mà không thấy mẹt nhể các Cụ.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói dốt bỏ mẹ. Vì 1 trường hợp của em cụ, cụ suy ra nó đúng cho toàn xã hội. Cụ học ở đâu kiểu logic ấy thế?
Cụ tém tém lại, đỗ đại học từ xưa giờ rất đông các ae thanh nghệ tĩnh chó ăn đá gà ăn cát. Nghèo nhất cmn nước :))

Kurumasuki

Xe container
Ồ vậy sao lúc lập đề án đề án thành lập mấy trăm đại học lởm trong 5 năm không đưa ý kiến này vào nhỉ.
Sư phụ và đệ tử.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Ồ vậy sao lúc lập đề án đề án thành lập mấy trăm đại học lởm trong 5 năm không đưa ý kiến này vào nhỉ.
Lúc đó lập đhoc tư nhân để lùa gà nhưng gà khôn bỏ mẹ, nó toàn mổ trường công vì ngon hơn.

Nên các bố mới tính bài úp luôn trường công tăng học phí như trường tư để các bố lấy ngân sách đó vẽ dự án chấm phẩy :))

Bài cả thôi mỗi tội đụng trúng món nhạy cảm và phát ngôn trơ trẽn nên hứng mưa đá

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nếu hồ sơ chỉ như này thì thâm niên ngang em cụ à (em ko làm trong ngành). Vì cụ này chưa bao h đứng giảng hay chịu trách nhiệm đầu ra với học sinh ở bất cứ cấp bậc nào cả
Không dạy sao thành GS được cụ?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em nghĩ lũ nhóc bây giờ nếu ko học đại học mà đi học nghề cũng chua chát lắm, vì trường nghề học phí ko rẻ mà chất lượng cũng đâu có ai quản lý. Trường kha khá tí như trường Cao Thắng ở Sài Gòn thì nghe nói thi vào khó hơn cả một số trường đại học, mà trường như Cao Thắng thì đâu có bao nhiêu.

Do đó ý kiến của ông giáo sư này em thấy cũng có cái đúng, nhưng chỉ là nhìn vấn đề mới có một chiều.
Học nghề rẻ mà cụ. Nhiều trường giờ dạy nghề kết hợp lo đầu ra cho sinh viên luôn đó. Nhiều trường ĐH giờ muốn dạy nghề mà chịu vì cơ chế mới tách bạch ra rồi.

charon666

Xe buýt
"lấy của thằng giàu chi cho thằng giỏi"

nhuataiche

Xe container
Học nghề rẻ mà cụ. Nhiều trường giờ dạy nghề kết hợp lo đầu ra cho sinh viên luôn đó. Nhiều trường ĐH giờ muốn dạy nghề mà chịu vì cơ chế mới tách bạch ra rồi.
Chắc ngoài bắc khác bác ạ. Mấy năm trước thằng em vợ em nó chọn trường nghề, cuối cùng phải lao đầu vào Cao Thắng Sài Gòn mặc dù biết tỉ lệ chọi khá là cao. Các trường kia nhìn không tin tưởng lắm ạ.

Patriots

Xe lăn
Quân này có phải lùm xùm vụ GS không nhỉ?