[Funland] Gs:Đặng Hùng Võ:Phải thu “sổ đỏ” bán đất rừng cho người ngoài Sóc Sơn

SkyBay

Xe tải
Cụ lập luận giống Vietinbank bị các cụ of chửi đấy
Em hiểu ý cụ. Nhưng pháp luật nó là thế, sổ đỏ nó không thể có hiệu lực cao hơn pháp luật được!

Fiat1.6

Xe buýt
cứ đúng pháp luật mà làm chứ mà cứ để quan xã lợi dụng chức quyền phân lô bán nền rồi hợp thức hóa đất rừng vậy mai mốt mất hết rừng phải thu hồi nếu đó là sai quy định bất kể người đó là ai
Đúng cụ ạ.
Nếu ai cũng có thể chuyển đổi đất rừng thành đất thổ cư thì mấy mà hết rừng.
Em ủng hộ việc làm đúng. Sử lí sai phạm

Fiat1.6

Xe buýt
Em hôm nay đi thực điạ trên Sóc sơn, báo cáo với các cụ là dân vẫn đang xây dựng như chưa có chuyện gì xày ra. Ồn ào trên báo thôi, thực tế rất bình yên như vốn có nó vẫn thế.
Dân có đất thổ cư hoặc sổ đỏ hợp Pháp như nhà ML thì cứ xây thoải mái không cần xin phép xây dựng theo luật xây dựng 2014.
Dân được làm gì luật cho phép.
Cụ nào rảnh lên đây kiểm chứng, em hiện tại vẫn đang ở Minh phú ăn trưa, ăn xong em qua khu Lâm trường xem thế nào rồi report cho các cụ.

Cụ thực địa có ảnh công trình đang xây dựng bình thường không?
Dân được làm điều pháp luật cho phép mà.

beomap2

Xe container
Vào vực Minh Trí gần quanh Hồ Chứa thấy nhiều nhà kiên cố, có cả biệt thự bỏ không đã lâu mục nát, chẳng hiểu vì sao.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ thực địa có ảnh công trình đang xây dựng bình thường không?
Dân được làm điều pháp luật cho phép mà.
Em không muốn gây khó khăn hơn cho dân Sóc sơn, em không có mục đích gì để nói xạo chuyện này. Dân bản xứ nói là họ không sai thì không ai bắt được họ dừng xây dựng.
Nhậu xong no say nên chưa có thời gian vào khu lâm trường, hẹn các cụ tuần sau em báo cáo đầy đủ.
Các cụ nhậu cùng với em, 250k một nồi lẩu cá to nhue cái mâm trên Minh Phú.

custardapple

Xe buýt
Em có thấy ML sai gì đâu.
Chẳng qua là lỗi xây nhà đẹp quá thôi, nếu xây lụp xụp, nhếch nhác thì làm gì có ai kêu ca làm gì :P

Fiat1.6

Xe buýt
Em không muốn gây khó khăn hơn cho dân Sóc sơn, em không có mục đích gì để nói xạo chuyện này. Dân bản xứ nói là họ không sai thì không ai bắt được họ dừng xây dựng.
Nhậu xong no say nên chưa có thời gian vào khu lâm trường, hẹn các cụ tuần sau em báo cáo đầy đủ.
Các cụ nhậu cùng với em, 250k một nồi lẩu cá to nhue cái mâm trên Minh Phú.

Em thì cũng lên hôm qua. Thấy dân tình cay cú vụ này lắm. Xây chui thì vẫn có. nhưng đại đa số thấy bảo phải dừng nghe ngóng.

Đình chỉ phạt xây dựng những nhà xây trên đất lâm nghiệp, không phép 18 công trình nhưng công trình này thì có cả dân trong và ngoài Sóc Sơn.
Nên chắc chắn không có chuyện xây dựng bình thường đâu. Phó chủ tịch Huyện khẳng định tháng 11 sẽ xử lí dứt điểm.kể cả cưỡng chế.
Chẳng lẽ Hyện tuyên bố vậy xã lại làm ngơ.
Cơ bản ai không sai thì cứ xây thôi cụ nhể.

https://anninhthudo.vn/chinh-tri-xa-hoi/huyen-soc-son-chua-xu-ly-dut-diem-nhieu-cong-trinh-vi-pham-dat-rung-phong-ho/786579.antd

AT76

Xe điện
Em hiểu ý cụ. Nhưng pháp luật nó là thế, sổ đỏ nó không thể có hiệu lực cao hơn pháp luật được!
Theo em hiểu về nguyên tắc pháp luật em làm việc với tổ chức, không làm việc với cá nhân. Cá nhân chỉ là thay mặt tổ chức, tổ chức làm sai thì tổ chức chịu trách nhiệm. Còn chuyện tổ chức xử lý cá nhân thế nào thì đó là chuyện nội bộ. Cũng giống em làm việc với ngân hàng như Vietinbank, em đâu biết đứa nhân viên nào tốt hay xấu, nếu em làm tại trụ sở ngân hàng, em bị mất tiền thì ngân hàng phải đền.

BMV_HN

Xe điện
Cụ lấy thí con dụ là áp dụng luật hình là sai cmnr. Áp dụng trong vụ này là luật dân sự và luật hành chính.

Vấn đề hành chính và dân sự cứ giải quyết cái đã. Sau đó nếu có dấu hiệu hình sự thì chuyển sang luật hình. Vụ này nếu có (thực ra là có cmnr, bắt cán bọ xã huyện rồi) thì là tội cố ý làm trái, tội lợi dụng chức vụ,... tuyền của quan, chứ ảnh hưởng gì đến "thảo dân".

Gợi ý cho cụ: Đập tường rào nhà thảo dân cũng có khả năng áp dụng luật hình đấy.
Thì em đã nói cm cái gì làm trước làm sau đâu. Sai đâu sử đó mà.
Nếu cố tình tiêu thụ đồ ăn cắp thì người mua và người bán đều trái pháp luật.
Đập hàng rào nhà có phép xây dựng đúng thì áp dụng luật hình thì đúng cmnr.
Nhưng biêjt phủ nhà quan xây ở Hải Vân sai phép còn bị đập, công trình tôn giáo cũng vậy. thì thảo dân là cái cmng :Đ:D:D
Cụ nhể

BMV_HN

Xe điện
Vào vực Minh Trí gần quanh Hồ Chứa thấy nhiều nhà kiên cố, có cả biệt thự bỏ không đã lâu mục nát, chẳng hiểu vì sao.
Em lên đó cũng có nhiều nhà như cụ nói. 1 trong số đó xây xong thấy biến rồi không dám đầu tư nữa.
Rồi đợi êm êm. Bán rồi té.
1 số cá nhân có quyền lợi sát sườn đang bảo vệ điều đó.

custardapple

Xe buýt
Sổ đỏ là việc nhà nước cấp quyền sử dụng đất cho người dân theo Luật Đất đai. Em không hiểu cụ còn có thứ pháp luật nào khác nữa ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
Em thì cũng lên hôm qua. Thấy dân tình cay cú vụ này lắm. Xây chui thì vẫn có. nhưng đại đa số thấy bảo phải dừng nghe ngóng.

Đình chỉ phạt xây dựng những nhà xây trên đất lâm nghiệp, không phép 18 công trình nhưng công trình này thì có cả dân trong và ngoài Sóc Sơn.
Nên chắc chắn không có chuyện xây dựng bình thường đâu. Phó chủ tịch Huyện khẳng định tháng 11 sẽ xử lí dứt điểm.kể cả cưỡng chế.
Chẳng lẽ Hyện tuyên bố vậy xã lại làm ngơ.
Cơ bản ai không sai thì cứ xây thôi cụ nhể.

https://anninhthudo.vn/chinh-tri-xa-hoi/huyen-soc-son-chua-xu-ly-dut-diem-nhieu-cong-trinh-vi-pham-dat-rung-phong-ho/786579.antd
Em phải nói rõ thế này:
- Trường hợp nào xây trên đất không giấy tờ thì đương nhiên phải đập.
- Dân điạ phương và dân đầu tư có đất hợp Pháp thì vẫn cứ xây bình thường.
- Một số công trình xây dựng lớn thì tạm dừng vì nhiều lý do, trong đó có việc nể quan chức điạ phương vì không muốn làm khó họ.
- Số lập biên bản tạm dừng rất ít so với thực tế đang xây dựng, số này chắc có sai phạm gì đấy nên mới lập biên bản tạm dừng được.
Theo thông tin em biết thì là như vậy.

BMV_HN

Xe điện
Em có thấy ML sai gì đâu.
Chẳng qua là lỗi xây nhà đẹp quá thôi, nếu xây lụp xụp, nhếch nhác thì làm gì có ai kêu ca làm gì :P
Cứ xây nhà cấp 4 dưới 200m. Có hộ khẩu sóc sơn và đầu tư trồng rừng là ngon cụ nhể :D

newmanhn

Xe điện
Website
Dân xây nhà nghỉ lên được vài tháng thì bắt đầu chán nên bỏ hoang rất nhiều.
Như nhà ML ở luôn trên đấy là rất hiếm, có thể đếm trên đầu ngón tay mà thôi.
Thú chơi nhà nghỉ cuối tuần thực sự tốn kém, tiền đất thật ra không đáng bao nhiêu đâu. Tiền đầu tư và tiền trông coi bảo trì bảo dưỡng mới tốn kém. Thế cho nên các cụ nên hiểu thêm rằng là đất đồi rừng vẫn còn rất rẻ, không đáng mấy đâu, trừ những chỗ vị trí cực kỳ đắc điạ.

mazda3_pro

Xe lăn

X_man005

Xe buýt
Ông này hưu rồi chỉ võ mồm thôi. Đương chức chắc ko dám phát biểu.

SkyBay

Xe tải
Sổ đỏ là việc nhà nước cấp quyền sử dụng đất cho người dân theo Luật Đất đai. Em không hiểu cụ còn có thứ pháp luật nào khác nữa ạ.
Thế quy hoachh đất đai của khu vực, cái quy định pháp luật về điều kiện, đối tượng chuyển nhượng và nhận chuyển chuyển nhương đất đai .... chắc hiệu lực của các quy định pháp luật này nó đều thấp hơn cái sổ đỏ của nhà bác?

SkyBay

Xe tải
Theo em hiểu về nguyên tắc pháp luật em làm việc với tổ chức, không làm việc với cá nhân. Cá nhân chỉ là thay mặt tổ chức, tổ chức làm sai thì tổ chức chịu trách nhiệm. Còn chuyện tổ chức xử lý cá nhân thế nào thì đó là chuyện nội bộ. Cũng giống em làm việc với ngân hàng như Vietinbank, em đâu biết đứa nhân viên nào tốt hay xấu, nếu em làm tại trụ sở ngân hàng, em bị mất tiền thì ngân hàng phải đền.
Theo bác hiểu chắc là kg có pháp luật về dân sự mất :(

vnposh

Xe điện
Hành chính cụ lại bảo dân sự thì em chịu.
Người gửi tiền/người vay tiền và ngân hàng thương mại là vấn đề dân sự cụ ạ. Lãi suất cho vay, lãi suất chậm trả nợ gốc, lãi suất chậm trả nợ lãi và lãi suất chậm trả khác theo quy định của luật dân sự. Về lãi suất, mức lãi suất vay tiền cũng theo thỏa thuận, nhưng không được vượt quá 20%/năm (nếu thỏa thuận không rõ thì sẽ là 10%/năm).

Người gửi tiền nếu gửi tại quầy thì ngân hàng thu tiền và chịu trách nhiệm toàn bộ. Nhưng nếu gửi thông qua người khác rồi mới gửi vào ngân hàng thì nhà cháu cho rằng sẽ cực kỳ phức tạp.