Grandis - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

Morning 15a

Xe điện
hàn là hợp lý nhất, chứ 8 củ thì chát quá...

LaiXeLao

Xe máy
Các bác cho em hỏi lốp em đang chạy là 215 60 R16 bây giờ em muốn đổi qua 225 50 R17 thì yêu cầu điều kiện gì vậy? Vd đổi lốp như vậy thì có ảnh hưởng gì k?

conco4mat

Xe tăng
Các bác cho em hỏi lốp em đang chạy là 215 60 R16 bây giờ em muốn đổi qua 225 50 R17 thì yêu cầu điều kiện gì vậy? Vd đổi lốp như vậy thì có ảnh hưởng gì k?
Gầm cao hơn, tăng tốc hơi ì một chút. Ngoái ra không có gì đáng lo.

Kitty_Loppy

Xe hơi
Có 1 điều rất hay là em theo dõi sau khi em làm Hàn cổ bống bô và bảo dưỡng lặt vặt thì qua mấy lần đổ xăng đến giờ theo dõi thấy Grandis ăn uống ít hẳn đi. Trước đổ đầy Bình xăng chỉ chạy trong phố được khoảng 340 Km là báo đèn vàng ( chắc do chân em to :)), còn bây giờ chạy cự ly 350 Km mới chưa thấy hết 3 vạch của đồng Hồ xăng (em để ý 4 lần Liên tiếp gần đây rồi). Liệu có cơ chế nào của phun xăng điện tử mà nó đo cả đường khí thải ở ông bô không nhỉ?

Siso

Xe hơi
Có 1 điều rất hay là em theo dõi sau khi em làm Hàn cổ bống bô và bảo dưỡng lặt vặt thì qua mấy lần đổ xăng đến giờ theo dõi thấy Grandis ăn uống ít hẳn đi. Trước đổ đầy Bình xăng chỉ chạy trong phố được khoảng 340 Km là báo đèn vàng ( chắc do chân em to :)), còn bây giờ chạy cự ly 350 Km mới chưa thấy hết 3 vạch của đồng Hồ xăng (em để ý 4 lần Liên tiếp gần đây rồi). Liệu có cơ chế nào của phun xăng điện tử mà nó đo cả đường khí thải ở ông bô không nhỉ?
Cụ tả lại cho em cái "hiện tượng" của vụ nứt cổ bô em xem với. Xe em ko thấy bị (hay bị mà ko biết phát hiện nhỉ)
Còn vụ xăng ăn ít thì em đồ rằng có liên quan đến đo đg khí thải đấy. Em đi ga nhẹ nhàng cao tốc+đa phần thành phố cũng 330-340/1tr xăng A92 giá hiện hành.

thiach

Xe tải
Xe em chạy được 7 vạn, tính ra cứ chạy được 450km lại đổ 50 lít A95, mà chạy thành phố chủ yếu. Là ăn bình thường phải không các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Kitty_Loppy

Xe hơi
Cụ tả lại cho em cái "hiện tượng" của vụ nứt cổ bô em xem với. Xe em ko thấy bị (hay bị mà ko biết phát hiện nhỉ)
Còn vụ xăng ăn ít thì em đồ rằng có liên quan đến đo đg khí thải đấy. Em đi ga nhẹ nhàng cao tốc+đa phần thành phố cũng 330-340/1tr xăng A92 giá hiện hành.
Thực ra nếu Bình thường thì em cũng chẳng biết vụ nứt cổ bô này. Em mang xe đi bảo dưỡng định kỳ, thợ nổ máy ktra và nói với em là bị nứt cổ bô rồi. Em hỏi sao biết thì thợ nói với em là Anh không nghe thấy tiếng phè phè khi nổ máy à. Tháo ra thì đúng là bị nứt vết vòng quanh cổ bô hay còn gọi nứt ông giảm Thanh gì đó ( đại loại theo em hiểu thì ông bô xe Grandis chạy dài từ đầu xe đến phần ống xả cuối xe và chia ra thành 3 khúc giảm Thanh, xe em bị nứt ở khúc đầu tiên. Em có ông bạn cũng bị hiện tượng giống hệt của em kể cả vị trí nứt, mà thợ nói đây là bệnh phổ biến của Grandis. Riêng vụ ăn xăng, em thấy nếu đúng như em tả thì xe của em quay về mức ăn uống hợp lý của 2.4 rồi các Cụ nhỉ?

dangninh

Xe máy
Em mới phát hiện ra là em Grandis này bị cái lỗi khá tốn tiền là bị nứt cổ ống giảm thanh (đoạn ống xả gần đầu xe), mà thay thế cũng khá đắt thấy thợ báo giá khoảng 8 tr gì đó. Trước Tết phát hiện ra lỗi này em mới chỉ giải quyết tạm bằng cách cho hàn lại ( thấy thợ nói là đi được khoảng vài tháng thôi). Xe Grandis của ông bạn cũng bị hiện tượng y chang và đã phải thay cách đây vài tháng, mà cả 2 xe đêu bị ở tầm xấp xỉ 3 vạn km. Các Bác dùng Grandis có bị hiện tượng như thế không và xử lý như thế nào vậy?
Mình hàn 2 lần rồi chả thấy vấn đề gì, mỗi lần cách nhau khoảng 10 tháng, cụ cứ hàn đi ko hàn đc nữa thì tính tiếp.

Jane295

Xe hơi
em đi đời 2006 mà dạo này em thấy nó ồn quá. không biết do bi hay do gầm xe em nữa. các cụ tư vấn giúp em xem xủ lí nó thế nào ạ. em cám ơn các cụ nhiều .

all_night_79

Đi bộ
Dòng xe Grandis nào cũng bị phần cổ ống xả do bị mọt,có thể bạn vẫn còn bảo hành thì lên thay cái mới nhưng chạy được 1 thời gian thì vẫn bị tương tự tình trạng như vậy,

Linh

Xe điện
Có bác nào biết địa chỉ bán bô xe này ( Ko phải cổ bô đâu ạ, cái đoạn phình to cuối cùng đấy ), ông anh em đang tìm mua mà ko biết ở đâu bán, rổ rá thế nào ? Bác nào biết chỉ giúp em nhé ...:-w

cuong beo

Xe buýt
em đi đời 2006 mà dạo này em thấy nó ồn quá. không biết do bi hay do gầm xe em nữa. các cụ tư vấn giúp em xem xủ lí nó thế nào ạ. em cám ơn các cụ nhiều .
grandis đời nào cũng ồn cụ ạ,giải pháp là thay lốp michilen và dán tấm chống ồn cách âm 4 cánh cửa là tiềng ồn giảm đáng kể