[Funland] Google Earth vẽ sai đường biên giới Việt - Trung ở thác Bản Giốc

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Thác nhỏ của ta, thác lớn 1/2 của ta, 1/2 của Trung.
Cũng may người Việt ngu như Hai Xuẩn chỉ là thiểu số.
Xin lỗi bạn, bạn biết vị trí cột mốc cắm ở đâu ko? Trên bản đồ thể hiển rõ đó. Nó cắm ngay ở bờ sông phía VN chứ ko giữa sông như bạn nghĩ. Hy vọng nhận thức bạn bình thường để có thể hiểu được điều đơn giản đó.
Bạn đi Thác Bản Giốc sẽ thấy thuyền TQ di chuyển cách bờ VN chỉ 4-5m. Tuyệt nhiên ta ko có tour đi thuyền như vậy ở phía thác lớn. Nên đi và tìm hiểu cho chính xác, nghĩ thông minh như vậy mà lỡ lao ra sông bơi bị biên phòng TQ tóm cổ thì đừng đổ cho trí thông minh.
Những thành viên kém hiểu biết mà mở miệng chửi bới đề nghị Ad nên xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi bạn, bạn biết vị trí cột mốc cắm ở đâu ko? Trên bản đồ thể hiển rõ đó. Nó cắm ngay ở bờ sông phía VN chứ ko giữa sông như bạn nghĩ. Hy vọng nhận thức bạn bình thường để có thể hiểu được điều đơn giản đó.
Bạn đi Thác Bản Giốc sẽ thấy thuyền TQ di chuyển cách bờ VN chỉ 4-5m. Tuyệt nhiên ta ko có tour đi thuyền như vậy ở phía thác lớn.
Ai ngu bạn tự luận, nhưng thành viên kém hiểu biết mà mở miệng chửi bới đề nghị Ad nên xử lý.

View attachment 5369845
Ngu vừa thôi. Thuyền VN cũng sang được sát bờ bên kia. Đây là thoả thuận chung về khai thác du lịch.
Còn cột mốc cắm cả hai bờ. Đ.éo ai cắm cột mốc giữa lòng sông?
Nên bỏ thêm iot vào canh. Nghe chửa!
Bonus cho cái ảnh mà xem cho mở mắt ra:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi bạn, bạn biết vị trí cột mốc cắm ở đâu ko? Trên bản đồ thể hiển rõ đó. Nó cắm ngay ở bờ sông phía VN chữ ko giữa sông như bạn nghĩ. Bạn đi Thác Bản Giốc sẽ thấy thuyền TQ di chuyển cách bờ VN chỉ 4-5m. Tuyệt nhiên ta ko có tour đi thuyền như vậy.
Ai ngu bạn tự luận, nhưng thành viên kém hiểu biết mà mở miệng chửi bới đề nghị Ad nên xử lý.
Ngu vừa thôi. Thuyền VN cũng sang được sát bờ bên kia. Đây là thoả thuận chung về khai thác du lịch.
Còn cột mốc cắm cả hai bờ. Đ.éo ai cắm cột mốc giữa lòng sông?
Nên bỏ thêm iot vào canh. Nghe chửa!
Bonus cho cái ảnh mà xem cho mở mắt ra:
Đây là thuyền TQ thưa bạn, haiz càng nói càng lộ thông minh

springsea

[Tịch thu bằng lái]
năm ngoái nhà cháu đi thác BG cũng lên thuyền đi sát thác lớn luôn mà
Sau này có thoả thuận riêng e ko rõ, nhưng cụ nói chuyện với dân ở đây họ chỉ rất rõ đường biên giới cách mép nước có vài m thôi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sau này có thoả thuận riêng e ko rõ, nhưng cụ nói chuyện với dân ở đây họ chỉ rất rõ đường biên giới cách mép nước có vài m thôi.
Năm ngoái mà kêu sau này.
Lên Hà Khẩu xem cột mốc có cắm giữa lòng sông không nhé!
Nói dân trí thấp lại tự ái.
P/s: ờ, thuyền TQ nên bọn nó mặc áo này. Hay nhờ!

keyon

Xe tăng
Em đánh giá việc được mất trong việc cắm mốc biên giới việt - trung không phải mục đích lớn nhất trong thỏa thận của Việt Nam mình. Quan trọng nhất là phân định rõ ràng Chánh xung đột không đáng có trong thời gian gần, nhờ vậy hơn 20 năm nay trên bộ không còn áp lực về lãnh thổ với Trung Quốc. Đấy là thành công rất lớn ít nhất cũng đảm bảo ổn định trong vài trục năm tới. Các cụ cứ yên tâm không có quốc gia nào có cương vực không thay đổi trong mỗi triều đại. Hôm nay mấy mai được cũng là lẽ thường. Mong ổn định chứ lằng nhằng cắm vào sư đoàn căng như dây đàn trên biên giới thì tiền thuế các cụ đóng bục mặt cũng không đủ.

vnptvinaphone

Xe buýt
video này đã nói rõ hai bờ có hai cột mốc như nhau & trung tuyến hai cột mốc tức giữa lòng thác là đường biên giới, cụ Dũng Ốc chuẩn rồi

kiensurveyor

Xe tăng
Bạn đi Thác Bản Giốc sẽ thấy thuyền TQ di chuyển cách bờ VN chỉ 4-5m. Tuyệt nhiên ta ko có tour đi thuyền như vậy ở phía thác lớn. Nên đi và tìm hiểu cho chính xác, nghĩ thông minh như vậy mà lỡ lao ra sông bơi bị biên phòng TQ tóm cổ thì đừng đổ cho trí thông minh.

View attachment 5369845
Chết cười cái nhà bác này, có thấy 836 (2) kia không? Đây là mốc kép, mỗi bên chôn 1 mốc, biên giới quy ước giữa dòng chảy của thác chính, 2 bên đều có thuyền đi ra sát chân thác, nhé
Nếu chưa đến nơi mà vẫn thích chém thì chịu khó gúc cái Nghị định thư phân giới trên đất liền Việt - Trung

Cơ mà đúng là mấy chỗ đường biên như ở Móng Cái, Lao Kay thì đường trên GG map và bản đồ nền nó lệch nhau (tịnh tiến) nhiều lắm, đi xe nhìn màn hình thỉnh thoảng thấy mình được xuất cảnh ngoài ý muốn :D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
video này đã nói rõ hai bờ có hai cột mốc như nhau & trung tuyến hai cột mốc tức giữa lòng thác là đường biên giới, cụ Dũng Ốc chuẩn rồi
Phía TQ có cột mốc 836 (1) và VN là 836 (2).
Việc thuyền bè đi lại đến 2015 mới có thoả thuận khai thác Thác Bản Giốc. Cụ nào ở Cao Bằng xác nhận lại hiện trạng.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái mà kêu sau này.
Lên Hà Khẩu xem cột mốc có cắm giữa lòng sông không nhé!
Nói dân trí thấp lại tự ái.
P/s: ờ, thuyền TQ nên bọn nó mặc áo này. Hay nhờ!
Ảnh này chụp ở thác nào vậy?

tt1dks

Xe hơi

View attachment 5369845
Cụ nói vậy có hiểu số (2) này và số 836 bên trên nghĩa là sao ko?

Em ở ksan ngay sát thác Bản Giốc, thì điện thoại tự thay đổi múi giờ (auto) về múi giờ Bắc Kinh. Láo thế :D Lại phải chỉnh thủ công cho đỡ bực.
Vậy là cái alo của cụ có chữ china trong phần cứng rồi:D

springsea

[Tịch thu bằng lái]

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em ở ksan ngay sát thác Bản Giốc, thì điện thoại tự thay đổi múi giờ (auto) về múi giờ Bắc Kinh. Láo thế :D Lại phải chỉnh thủ công cho đỡ bực.
Do cụ để chế độ roaming và chế độ giờ auto. Nên khi đến đó có sóng TQ là nó tự roaming và auto chỉnh lại giờ.
Giống như đợt lãnh đạo Đài Loan ra đảo Ba Bình ngoài Trường Sa thì đồng loạt nhận được tin nhắn từ Vietel chào mừng bạn đến Việt Nam.

Voi coi HN

Xe tăng

View attachment 5369845
Vãi mốc cắm giữa sông, có nhìn thấy con số 2 trong ngoặc trên cái mốc kia không? nghĩa là có 2 mốc mỗi bên bờ một mốc.
Bờ phía mình cũng tour đi thuyền đủ cả nhé bơi ra thác bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Bui Bach

Xe hơi
Chết cười cái nhà bác này, có thấy 836 (2) kia không? Đây là mốc kép, mỗi bên chôn 1 mốc, biên giới quy ước giữa dòng chảy của thác chính, 2 bên đều có thuyền đi ra sát chân thác, nhé
Nếu chưa đến nơi mà vẫn thích chém thì chịu khó gúc cái Nghị định thư phân giới trên đất liền Việt - Trung

Cơ mà đúng là mấy chỗ đường biên như ở Móng Cái, Lao Kay thì đường trên GG map và bản đồ nền nó lệch nhau (tịnh tiến) nhiều lắm, đi xe nhìn màn hình thỉnh thoảng thấy mình được xuất cảnh ngoài ý muốn :D
Cụ nói chuẩn nè. còn cái vấn đề GG map lệch nhau thì là do mình sử dụng hệ định vị GPS, Tàu nó dùng định hệ thống thuật toán riêng. cụ có thể tham khảo trong link này: https://www.gearthblog.com/blog/archives/2015/08/chinese-street-maps-alignment-google-earth-google-maps.html
thế nên mới có sự chồng lấn như vậy!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vãi mốc cắm giữa sông, có nhìn thấy con số 2 trong ngoặc kia không? nghĩa là có 2 mốc mỗi bên bờ một mốc
Không nên cãi nhau với thằng ngu đó. Nó sẽ đánh bại mình bằng kinh nghiệm của nó đấy.

Vãi mốc cắm giữa sông, có nhìn thấy con số 2 trong ngoặc kia không? nghĩa là có 2 mốc mỗi bên bờ một mốc.
Bờ phía mình cũng tour đi thuyền đủ cả nhé bơi ra thác bình thường, thuyền nó bơi nửa sông bên nó, thuyền mình bơi nửa sông bên mình.
Vãi mốc cắm giữa sông, có nhìn thấy con số 2 trong ngoặc trên cái mốc kia không? nghĩa là có 2 mốc mỗi bên bờ một mốc.
Bờ phía mình cũng tour đi thuyền đủ cả nhé bơi ra thác bình thường, thuyền nó bơi nửa sông bên nó, thuyền mình bơi nửa sông bên mình.
con số 2 trong ngoặc gọi là mốc gởi (mốc phụ). Mốc chính vẫn phải dưới sông chứ