[Funland] Gội đầu bằng baking soda

Ute

Xe hơi
Ko nên dùng muối hoặc baking soda đâu bác, về lâu dài sẽ làm xơ tóc và khô da đầu. Tóc em cũng dầu, em dùng dầu xả trước, dùng dầu gội sau, pha loãng ít dấm táo thấm lên tóc và da đầu rồi xả sạch.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Hiệu thuốc có bán nhưng họ chia ra gói nhỏ và bán đắt. Em hay mua trong siêu thị. Ở Vinmart thường giá khoảng 50k hộp 500g. Còn hàng tạp hóa có chỗ chỉ 30k/hộp 500g.
Báo cáo các cụ, tính em không thích đợi lâu, em vừa ra nhà thuốc Long Châu mua 01 hộp y hình giá 30k về thực hành luôn.

Em trộn tỷ lệ 1:1 dầu gội Kerasys Hàn Quốc và bột baking soda xoa trên đầu một lúc rồi để nguyên đó, sau đó quay ra tắm, tắm xong thì xối sạch đầu bằng nước lã

Cảm giác nó cũng sạch như dùng dầu gội bình thường, chải tóc hơi có cảm giác khô hơn 1 chút thôi. Nói chung là thấy bình thường nhé các cụ, để theo dõi hiệu quả thêm xem thế nào rồi em cập nhật sau

Lucas_lee

Xe tăng
Báo cáo các cụ, tính em không thích đợi lâu, em vừa ra nhà thuốc Long Châu mua 01 hộp y hình giá 30k về thực hành luôn.

Em trộn tỷ lệ 1:1 dầu gội Kerasys Hàn Quốc và bột baking soda xoa trên đầu một lúc rồi để nguyên đó, sau đó quay ra tắm, tắm xong thì xối sạch đầu bằng nước lã

Cảm giác nó cũng sạch như dùng dầu gội bình thường, chải tóc hơi có cảm giác khô hơn 1 chút thôi. Nói chung là thấy bình thường nhé các cụ, để theo dõi hiệu quả thêm xem thế nào rồi em cập nhật sau
Em hóng kết quả ạ%

Taihoatu

Xe lăn
Em sau covid là em cắt trọc nên chả quan tâm đến các giải pháp này

xeodau

Xe buýt
Tình hình là tóc em quá nhiều dầu nên hôm nào cũng phải gội đầu không nó sẽ bết và bóng loáng lên. Tóc cũng rụng rất nhiều, sắp hói đến nơi. Tình cờ đọc trên mạng thấy có thể gội đầu với baking soda để trị gàu, giảm tiết dầu, cụ nào đã áp dụng rồi chia sẻ trải nghiệm giúp em được không ạ

Cám ơn các cụ 👍
Tóc em cũng như vậy, qua ngày mà không gội hôm sau đưa tay lên vuốt tóc dầu bám nhờn tay luôn, ngày nào cũng gội nên giờ hói rồi, uống các thể loại mà ko hết dầu.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tóc em cũng như vậy, qua ngày mà không gội hôm sau đưa tay lên vuốt tóc dầu bám nhờn tay luôn, ngày nào cũng gội nên giờ hói rồi, uống các thể loại mà ko hết dầu.
Em vừa thử rồi

Em ngoài tóc bết dầu, thì da mặt cũng nhiều dầu, mồ hôi dầu. Hôm thấy vợ nói dầu nhiều là do ít uống nước nên cơ thể tăng tiết bã nhờn (đúng là em ít uống thật) nên sau đó em nghĩ ra cách để uống nhiều nước hơn như sau:
- mua 1 cái bình thủy tinh đẹp/ hoặc bình giữ nhiệt tùy các cụ nhé
- hàng ngày mang đến CQ một vài gói trà, cafe, milo,...dùng cây nước nóng pha mà uống vừa vui, vừa có cảm giác hóng đến lúc uống, vừa giết thời gian mà mặt cũng bờ dầu hẳn

Chia sẻ thế với các cụ, nhiều khi giải pháp đến ở việc thay đổi những tiểu tiết trong lối sống và làm việc hàng ngày

Tình hình là tóc em quá nhiều dầu nên hôm nào cũng phải gội đầu không nó sẽ bết và bóng loáng lên. Tóc cũng rụng rất nhiều, sắp hói đến nơi. Tình cờ đọc trên mạng thấy có thể gội đầu với baking soda để trị gàu, giảm tiết dầu, cụ nào đã áp dụng rồi chia sẻ trải nghiệm giúp em được không ạ

Cám ơn các cụ 👍
Lạy cụ, tính ăn mòn của baking soda cực cao. định nghĩ câu nào fun để còm nhưng thôi cứ còm gấp để can cụ.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Lạy cụ, tính ăn mòn của baking soda cực cao. định nghĩ câu nào fun để còm nhưng thôi cứ còm gấp để can cụ.
Em chuột bạch tí xem thế nào, không ổn thì em lại thôi 😁

Mà bột baking soda làm bánh ăn được thì chắc không sao đâu cụ nhỉ? Bột baking soda giúp trung hòa các thành phần có tính axit như kem sữa chua, hoa quả có trong thành phần làm bánh

Em chuột bạch tí xem thế nào, không ổn thì em lại thôi 😁

Mà bột baking soda làm bánh ăn được thì chắc không sao đâu cụ nhỉ? Bột baking soda giúp trung hòa các thành phần có tính axit như kem sữa chua, hoa quả có trong thành phần làm bánh
Baking soda là một loại phụ gia làm bánh. Nhưng dùng ở góc độ phụ gia thôi và qua chế biến.

Hồi trước em hút thuốc mỗi ngày 2 gói, sau bỏ thuốc, được các cụ hướng dẫn tẩy răng bằng cách dùng baking soda đánh răng.

Cứ đánh răng bằng baking soda là 3 lần hết 2 lần chảy máu nướu răng. Sợ, tính ăn mòn của nó cực cao. Em không dám chắc, nhưng chỉ sợ cụ đưa lên đầu sạch da được vài bữa lại rụng hết mớ tóc còn lại thì....

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Baking soda là một loại phụ gia làm bánh. Nhưng dùng ở góc độ phụ gia thôi và qua chế biến.

Hồi trước em hút thuốc mỗi ngày 2 gói, sau bỏ thuốc, được các cụ hướng dẫn tẩy răng bằng cách dùng baking soda đánh răng.

Cứ đánh răng bằng baking soda là 3 lần hết 2 lần chảy máu nướu răng. Sợ, tính ăn mòn của nó cực cao. Em không dám chắc, nhưng chỉ sợ cụ đưa lên đầu sạch da được vài bữa lại rụng hết mớ tóc còn lại thì....
Em bắt đầu thấy cũng hơi chùn chùn 😁

Em cập nhật tình hình: Vợ vừa ra sờ đầu bảo hôm nay gội sạch thế, chả có tí gầu nào. Hôm trước gội xong vẫn đầy gầu 😁

vneseman

Xe lăn
Đầu gàu các cụ cứ làm chai này cho em, đảm bảo hết gàu

vneseman

Xe lăn
Có hết dầu trên da đầu không cụ?
Dầu thì em thấy vẫn thế. Em cũng da dầu đây, sang tới ngày thứ 3 mà ko gội là tóc bóng loáng luôn, đầu cũng đầy gàu. Gội thằng này thì hết gàu (lười gội thì sang ngày thứ 3 cũng ko có gàu, em ko để lâu hơn nên ko biết :)) , tóc thì vẫn bóng thế :D

vivu2211

Xe máy
có hiệu quả ko cụ

vivu2211

Xe máy
có hiệu quả ko cụ

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Dầu thì em thấy vẫn thế. Em cũng da dầu đây, sang tới ngày thứ 3 mà ko gội là tóc bóng loáng luôn, đầu cũng đầy gàu. Gội thằng này thì hết gàu (lười gội thì sang ngày thứ 3 cũng ko có gàu, em ko để lâu hơn nên ko biết :)) , tóc thì vẫn bóng thế :D
Em ngày nào cũng phải gội vì dầu, có thể vì da dầu nên tóc mới rụng, ngày nào cũng phải gội thì càng rụng

xedithue

Xe tăng
Hóng cụ chủ.
Em từ ngày biết cái dầu gội đầu đến giờ, mấy chục năm rồi chưa bao giờ để quá 1 ngày mới gội đầu, trừ khi tối nốc say mèm hoặc có việc quá quan trọng ko thể gội được buổi tối. Vì sang ngày hôm sau nó bết lắm.

Ramdeuter

Xe hơi
Có tác dụng trong ngắn hạn, nhưng lợi bất cập hại vì độ pH cao hơn nhiều so với da đầu.

Baking soda for hair: Is it safe? (medicalnewstoday.com)

What the evidence says

Baking soda is sodium bicarbonate. It has a pH of about 9, which is considered a strong alkali or base. The pH of the scalp and the rest of the skin is about 5.5.
Research suggests Trusted Source that using a product with a pH higher than 5.5 may damage the scalp.
Products with higher pH levels may also increase static electricity and friction between the hair fibers. This can damage fibers and lead to frizz.
Finally, baking soda opens up the hair cuticles, which causes water absorption. While some moisture is good for the hair, too much absorption can weaken it

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Có tác dụng trong ngắn hạn, nhưng lợi bất cập hại vì độ pH cao hơn nhiều so với da đầu.

Baking soda for hair: Is it safe? (medicalnewstoday.com)

What the evidence says

Baking soda is sodium bicarbonate. It has a pH of about 9, which is considered a strong alkali or base. The pH of the scalp and the rest of the skin is about 5.5.
Research suggests Trusted Source that using a product with a pH higher than 5.5 may damage the scalp.
Products with higher pH levels may also increase static electricity and friction between the hair fibers. This can damage fibers and lead to frizz.
Finally, baking soda opens up the hair cuticles, which causes water absorption. While some moisture is good for the hair, too much absorption can weaken it
May be, we should not use it daily, but how about once a week or once for 02 week? 😁