[Funland] Góc tư vấn: Nên sinh gần chồng để chồng chăm sóc không hay về ngoại?

pikolo

Xe máy
- Đón bà ngoại ra chăm vậy là ko xa chồng, cũng chả về quê.
- mình sinh con thì mình sẽ ở lại mí chồng. Để con gần bố cho tình cảm. Còn tính về chăm đương nhiên mẹ đe chăm kỹ hơn.
- mà công nhận mợ chỉn chu cẩn thận và suy nghĩ kỹ thật. Đã thấu đáo nhường kia thì cần gì đi hỏi ai nữa cho mệt. Hihi

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Ộp giờ tư vấn đủ thứ nhỉ. Cơ mà bà nội hay ngoại ra được thì tốt nhất ở nhà mình cho khoẻ mợ nhé
Hehee ở nhà ngoại chỉ mỗi cái xa chồng thôi chứ ở đây ko gian thích lắm cụ ạ, thoáng đãng, sạch sẽ. Nhà có mỗi bố mẹ nên cực kì yên tĩnh luôn

Ngọc Nhi PM

Xe máy
- Đón bà ngoại ra chăm vậy là ko xa chồng, cũng chả về quê.
- mình sinh con thì mình sẽ ở lại mí chồng. Để con gần bố cho tình cảm. Còn tính về chăm đương nhiên mẹ đe chăm kỹ hơn.
- mà công nhận mợ chỉn chu cẩn thận và suy nghĩ kỹ thật. Đã thấu đáo nhường kia thì cần gì đi hỏi ai nữa cho mệt. Hihi
Ui hic em xoàng tính lắm cụ ơi.. đó là e đang phân vân vì em cũng k muốn xa chồng với lại muốn biết cảm nhận của chồng lúc xa vợ khi vợ sinh đẻ thui ạ

Ngọc Nhi PM

Xe máy
E thấy hạnh phúc nhất là khi cả 2 vc cùng chăm con. Chồng em cho con ti bình, thay bỉm, đi chợ, dỗ con ngủ, chơi với con, tắm con thành thạo lắm. Mà chồng em làm những việc này rất hào hứng. Em chỉ nhờ bà lúc trong tháng thôi. Sau 2 vc cân tất. Quan điểm của em là vợ ở đâu thì chồng ở đấy.
Chồng mợ nghe có vẻ đàm đang nhỉ? Hehee Cơ mà em cũng định nhờ trong tháng thôi sau 2 vc tự cân tất mợ ạ.

tienaka

Xe điện
Hehee ở nhà ngoại chỉ mỗi cái xa chồng thôi chứ ở đây ko gian thích lắm cụ ạ, thoáng đãng, sạch sẽ. Nhà có mỗi bố mẹ nên cực kì yên tĩnh luôn
Vâng mợ. Vk em khi đẻ cũng chỉ mún ở ngoại vì mẹ đẻ tiện đủ đường. PA này cũng hay nhưng sẽ vất ông bố về thăm con. E bị rồi nên bit

Ngọc Nhi PM

Xe máy
Vâng mợ. Vk em khi đẻ cũng chỉ mún ở ngoại vì mẹ đẻ tiện đủ đường. PA này cũng hay nhưng sẽ vất ông bố về thăm con. E bị rồi nên bit
Việc vất về thăm mỗi tuần chắc k vất bằng việc chăm vợ mỗi ngày với con ọ oẹ cả đêm đâu cụ ak :(((

ngasieuchuoi

Xe hơi
Ui hic em xoàng tính lắm cụ ơi.. đó là e đang phân vân vì em cũng k muốn xa chồng với lại muốn biết cảm nhận của chồng lúc xa vợ khi vợ sinh đẻ thui ạ
Mợ ơi, mỗi người mỗi khác nên hỏi các cụ không phải chồng mợ thì em thấy hơi khớp.

Có người thương vợ nhớ con tuần nào cũng ngóng về, về nhà ngoại là làm hết chăm con. Có người thì vợ đi 1 phát là thung thướng như chim xổ lồng, nhớ chung vợ con là điều xa xỉ :))

I am me

Xe tải
Việc vất về thăm mỗi tuần chắc k vất bằng việc chăm vợ mỗi ngày với con ọ oẹ cả đêm đâu cụ ak :(((
K phải bé nào cũng ọ ẹ cả đêm đâu mợ. Trộm vía con e ngoan nên buổi tối e bế bé cho bố cháu ngủ để sáng sau đi làm. Hôm sau con ngủ lúc nào thì mẹ ngủ lúc đấy. Lúc nào mệt quá thì tự niệm thần chú " tất cả sẽ qua thôi " đến giờ cũng qua thật, hehe. Mợ cứ tự tin lên!

quasin3000

Xe tăng
Em chào các cụ mợ.
Tình hình là e đang rất ban căng về vấn đề nơi sinh con. Em đã đặt mình vào từng vị thế của mỗi người để suy nghĩ nên làm thế nào cho tốt nhất, và có lẽ em nên tham khảo ý kiến của các cụ, dưới góc độ của những nguời đàn ông, những người chồng.

Em hiện tại đang bầu 36w. Theo dự kiến sinh thì ~1 tháng nữa ạ.

Nói qua về điều kiện hoàn cảnh của em. Em và chồng sống trên HN, đang thuê trọ, chồng em làm nhân viên văn phòng sáng đi chiều về. Tính cách chồng e là người hiền lành, chịu khó, thương vợ, nhưng có điểm yếu là chồng em ngủ rất điều độ, thiếu ngủ là sáng mai kiểu rã rời luôn ( em đưa vấn đề này vào để ý nói về việc sau này sẽ chăm con cùng em). Chồng em thì em tin k gái gú đâu ạ. Nên em rất tin dù có xa nhau chồng e cũng k làm điều có lỗi với em.

Em có bố mẹ đẻ ở quê, cách vợ chồng em sống tầm 400km. Mẹ đẻ rất kĩ tính, thương con, và có kinh nghiệm chăm bé sơ sinh ( theo cách ngày trước).

Em và chồng đều là những con ng thuộc thế hệ trẻ, có con lần đầu nên k có kinh nghiệm chăm em bé. Tất cả những điều bọn em biết là qua sách vở thôi ạ.

Giờ em đang phân vân k biết nên sinh ở đâu. Có 2 lưạ chọn : 1 là ở trên nhà trọ sinh với chồng. 2 là về nhà mẹ đẻ.

Em xin phép đuợc phân tích 2 sự lựa chọn đó:
- Nếu ở trên cùng chồng, mẹ đẻ em sẽ lên được độ 5-7 ngày ( vì còn về quê chăm bố em và nhà cửa). Sau đó mẹ chồng lên vài ngày và vợ chồng em sẽ tự chăm con. Ck em được nghỉ 9 ngày theo chế độ vợ sinh con. VC tuy sẽ vất vả nhưng em được gần chồng, chồng sẽ chăm con cùng em, sẽ có trách nhiệm hơn trong việc làm bố. Sẽ thấy sự vất vả của vợ để yêu thương nhau hơn ( em nghe nhiều ng nói vậy k biết thực tế có đúng k). Phần nữa, Em rất yêu chồng nên em k muốn xa anh ấy. Em sẽ rất hạnh phúc nếu như ngày nào cũng thấy anh ấy bế bồng con, ôm ấp con hay là làm những điều gì đó cho con.
Tuy nhiên, vì đang ở trọ nên điều kiện về không gian sẽ chật chội k như ở quê. Mọi vấn đề như xông hơ hay tắm rửa j đó nó k thuận tiện...

Nếu em về mẹ đẻ sinh thì mọi thứ gần như ok. Chi phí mọi thứ rất rẻ, đc mẹ chăm nên sẽ rất nhàn. Mẹ lại thoải mái chăm sóc nhà cửa, chăm bố. Chồng em sẽ về đc 9 ngày đầu em sinh. Sau đó Chồng 1 tuần sẽ về thăm vợ con 2 ngày rồi lại đi. Nhưng như thế em sẽ xa chồng. Em rất buồn. Và em k biết nếu như thế tình cảm của ck dành cho con có bị nhạt k nữa... mặc dù em xác định về quê tầm 1-2 tháng thôi ạ
Em viết hơi dài mong các cụ đọc và cho em xin ý kiến tham khảo nhé. Ở góc độ của một ng đàn ông từng chăm vợ đẻ. Em xin chân thành cảm ơn ạ
Về với mẹ mà đẻ. Khi nào khô lò thì lên với chồng. Vợ chồng trẻ không có người trông bé thì đi làm kiểu gì. Nếu 1 người đi làm, mẹ ở nhà chăm bé cũng phải 18 tháng.

Ở nhà với mẹ 3-6 tháng. Lên với chồng 13-18 tháng. Đẻ tiếp đứa thứ 2. 5 năm ở nhà nuôi em bé là đến tuổi tự lập nghiệp.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Quan điểm của em là đã lớn thì phải tự lập không làm khổ bố mẹ từ việc ở chung cho đến nhờ vả trông con. Việc gì rồi cũng phải làm chứ không ai có thể làm thay, thiếu thời gian thì thuê người, thiếu tiền thì vay gia đình. Nếu mẹ có ra trông hộ thì vẫn thuê người làm, nếu có mang về quê cũng vậy nhưng cuối cùng tốt nhất là không đi đâu cả, cứ ở nguyên nhà mình và hai vợ chồng tự chiến đấu.

Dancingwiththewind

Xe điện
Quan điểm của em là đã lớn thì phải tự lập không làm khổ bố mẹ từ việc ở chung cho đến nhờ vả trông con. Việc gì rồi cũng phải làm chứ không ai có thể làm thay, thiếu thời gian thì thuê người, thiếu tiền thì vay gia đình. Nếu mẹ có ra trông hộ thì vẫn thuê người làm, nếu có mang về quê cũng vậy nhưng cuối cùng tốt nhất là không đi đâu cả, cứ ở nguyên nhà mình và hai vợ chồng tự chiến đấu.
Bác chuẩn ý em. Em xác định từ xưa xửa xừa xưa mà nay cũng cứ thế mà tiếp tục triển. Được cái ông chồng cũng hợp tác nên mọi việc đều ok, chỉ có tiền thì hơi ít tí không ảnh hưởng lắm. Và hai bên gia đình không ai can thiệp được việc gì của em hết.

nthanhnam

Xe tăng
1. Cái khoảnh khắc vợ sinh con và cùng vợ chăm con là điều mà 1 người đàn ông cần phải có trong đời. Cuộc đời ko chỉ có ăn đi làm...
2. Khi không có vợ bên cạnh kiểm soát thì đàn ông dễ sa ngã hơn. Bạn có thể tự tin vào chồng mình, nhưng đàn ông (loại những người giới tính ko chuẩn ra nhé) sẽ sa ngã nếu họ ở trong hoàn cảnh phù hợp (ý kiến từ một một người có 1 vợ 2 con, trong con mắt của các chị em tôi đang là người đàn ông của gia đình, chung thủy... nhưng tôi cũng ko dám tự tin vào bản thân mình). Nếu bạn để chồng 1 mình thì chỉ nên để trong thời gian ngắn 1-2 tháng là cùng thôi.

hoviba

Xe container
E sợ nhất là xa chồng, k phải vì lo ck gái gú mà e nhớ chồng. Từ lúc yêu tới lúc cưới vc quấn quýt k rời cụ ạ. Nên nếu qua dc tháng đầu em sẽ ở lại với chồng để cùng chồng chăm bé con.. còn nếu em về quê sinh thì e về tháng đầu rồi lại ra với ck thôi ạ
Em thấy chuyện mợ sinh ở Hà Nội hay về nhà mẹ để thì chồng mợ phải xác định rõ ràng. Nếu bản thân chồng mợ cũng phân vân thì hai vợ chồng phải cùng tìm hiểu và trao đổi với nhau. Các cụ các mợ trên này, mỗi người một hoàn cảnh nên mọi điều chia sẻ chỉ để mợ tham khảo.

Nhà em định cư ngoài Vn, nên khi tụi em xác định sinh con thì cả hai cùng tìm hiểu từ lúc mang bầu, lên kế hoạch chăm sóc ra sao, để người làm chồng như tụi em cảm nhận dần trách nhiệm của người làm bố. Mọi cái tụi em cũng đều học hỏi từ sách hướng dẫn trước và sau sinh từ cẩm nang "Mẹ và bé".

Cái gì lúc đầu cũng bỡ ngỡ, nhưng nếu tìm hiểu trước, có kế hoạch thì hai vợ chồng sẽ chăm con chu đáo được. Nhưng việc này phụ thuộc vào quan điểm và khả năng của chồng mợ thế nào. Như em dốt việc nhà, nên em nhận làm những việc nằm trong khả năng của em. Quan điểm của em như người xưa thường nói, sinh con rồi mới học làm cha mẹ.

Trong thời gian nằm viện sau sinh, y tá cũng hướng dẫn tụi em cẩn thận cách cho con bú, cách thay tã, cách tắm cho con để cả 2 cùng không bỡ ngỡ. Nếu chồng mợ thích được gần con, thích chia sẻ cảm giác chăm con với mợ thì không gì tuyệt vời hơn khi cả nhà cùng quan tâm chăm sóc lẫn nhau.

Như với riêng em thì em rất thích cảm giác được cùng vợ chăm các con từ lúc lọt lòng. Nên với cả 3 cháu, em đều đăng ký vào phòng sinh và cũng là người đầu tiên đón nhận các cháu từ tay y tá và cùng chứng kiến việc rửa cuốn rốn cho các cháu. Nên theo em vấn đề này là tùy từng quan điểm của người chồng, không ai giống ai, chỉ là có phù hợp hay không.

Việc gì cũng vậy, vợ chồng đồng lòng, cùng quan điểm thì ở đâu cũng tốt cả. Quan trọng là cùng chăm con, cùng có trách nhiệm với con, để cả mẹ cả con cùng khỏe mạnh từ thể chất tới tinh thần.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Bác chuẩn ý em. Em xác định từ xưa xửa xừa xưa mà nay cũng cứ thế mà tiếp tục triển. Được cái ông chồng cũng hợp tác nên mọi việc đều ok, chỉ có tiền thì hơi ít tí không ảnh hưởng lắm. Và hai bên gia đình không ai can thiệp được việc gì của em hết.
Em cũng thích nhất vụ không ai can thiệp được việc gì của em. Em ghét nhất phải phụ thuộc vào ai, ông bà nội ngoại hay kể cả GV/

Kinh tế nhà em cũng hạn hẹp, khi đi làm phải thuê GV mà GV đòi hỏi, em cho next luôn. Bà nội thì cứ gàn bảo chiều theo GV, bà hỗ trợ để tăng lương cho GV, em bảo sẵn sàng xin nghỉ làm vài hôm trông con chứ không chấp nhận đòi hỏi vô lý. Rồi cuối cùng cũng ổn.

Nuôi con sợ nhất giai đoạn con bé mình phải đi làm, thuê GV. Sau e cho GV nghỉ, cho cháu đi học các ông bà cũng nói ra nói vào kêu xót cháu, nhưng con mình mình quyết mà. Hi hi, cho đi học rồi mới thấy đó là quyết định sáng suốt.

BoBichBem

Xe tải
e thì vk đẻ thì đẻ ở thành phố sau đó cho về với nhà ngoại, đủ 2 tháng đến lúc chích ngừa thì đưa lên. Về ngoại vừa để kiêng khem, bà ngoại giúp chăm con thời gian đầu đồng thời để vk nó học hỏi cách chăm con từ bà, muốn làm nũng gì cũng thoải mái hơn. Dù gì thì mẹ đẻ vẫn là nhất nên e cho về 2 tháng, sau đó phải lên vì e nhớ với lại cũng muốn tự tay chăm con, chơi với con mỗi ngày.

timemcodonhanoi

[Tịch thu bằng lái]
tuỳ từng hoàn cảnh và công việc

Bia ben

Xe máy
Về quê thôi. Đã tin chồng không gái gú thì lo gì nữa

Ngọc Nhi PM

Xe máy
e thì vk đẻ thì đẻ ở thành phố sau đó cho về với nhà ngoại, đủ 2 tháng đến lúc chích ngừa thì đưa lên. Về ngoại vừa để kiêng khem, bà ngoại giúp chăm con thời gian đầu đồng thời để vk nó học hỏi cách chăm con từ bà, muốn làm nũng gì cũng thoải mái hơn. Dù gì thì mẹ đẻ vẫn là nhất nên e cho về 2 tháng, sau đó phải lên vì e nhớ với lại cũng muốn tự tay chăm con, chơi với con mỗi ngày.
Hihi e lại thích được làm nũng ck hơn..

Hạnh TTM

Xe tải
Theo mình thì bạn nên sinh ở hn cho an toàn, nếu sinh thường thì 1 tuần sau là ng đã khá khoẻ, cũng chả cần xông với hơ đâu, cứ ăn uống tắm rửa bt. Con cho ngủ nôi, huấn luyện cho ngủ đêm tròn giấc từ. 8h tối khi bước sang tháng T2. Trẻ con huấn luyện đc hết, bạn cứ cho con ăn uống ngủ nghỉ theo đúng lịch thì sẽ cảm thấy rất nhàn, nhớ là cho con ngủ nôi ngay từ khi sinh. Giảm thiểu khả năng đột tử sơ sinh, đêm ko phải bị cảm giác ngủ ko sâu, còn yên tâm nôi động 1 câi với bản năng ng mẹ bann sẽ biết ngay

emcobietdau

Xe container
Đã là thằng đàn ông thì khi vợ con đẻ.

Thức 3 đêm trắng hay 5 đêm trắng cũng phải thức.

Chứ đừng nói đến chuyện khác.

Mợ đang nghĩ cho chồng Mợ quá.

Thế là không nên đâu.