[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

Xechaybangcom

Xe điện
Bên Japan mà lương 25man gross cụ còn chê. Hic
Thấp cụ ạ. Mấy bạn Nhật bên em, chưa vợ con, lương ba mấy man mà sau khi trừ các kiểu cũng còn có 20 man, sống khổ bỏ xừ. Em sang đấy bọn chúng mời đi ăn mà nhìn cám cảnh. Chả bù sang VN mình mời chúng nó ăn ngập mồm, uống ọe cả ra. Bên đó ăn uống rón rén lắm.

francis.castanie

Xe buýt
Hi cụ, em làm chính bên mảng automotive, embedded cụ ạ, ngoài ra iot cũng chơi dc nốt, làm app cho pc hay mobile em cũng chiến dc luôn. Nhưng ko hiểu ý cụ cho lắm ạ, vì apply bằng passport Vn vào Tbn có gì khác so với nc khác nhỉ?
Ah ý e chắc cụ cũng rõ mà. Cty bọn nó ưu tiên bản địa, tiếp đến là cdan EU, còn lại thì bọn nó sẽ mất một khoản bảo lãnh khá lớn để có thể nhận ng Vn vào làm chứ ko đơn thuần là cái 37k kia.
Cụ phải ngon choét mới làm đc ^^

JeepKL

[Tịch thu bằng lái]
châu Âu già cỗi, thị trường lao động bảo thủ nên mức lương cho kỹ sư quá bèo. Được vài thằng Bắc Âu thì lương kỹ sư có kinh nghiệm lương trước thuế 4-5k Eu /tháng là cao và khó tìm, đa số dành cho dân bản địa. Bọn Nam Âu như Tây Ban Nha, Ý thì trả thấp hơn. Trong khi nhà cửa ở các thành phố lớn đắt đỏ, sống với mức lương đó gọi là surviving chứ không phải living.
Trong khi ở Mỹ khác hẳn, lương kỹ sư mới ra trường cũng đã 5k-6k USD/tháng, lâu năm thì 8k, 9k/tháng trước thuế hoặc hơn. Trừ vài thành phố lớn tập trung các hub về công nghệ như SF, SJ hay Seatle, New York thì nhà đắt đỏ, chứ các thành phố nhỏ hoặc các tỉnh bang khác thì nhà rẻ, đi lại dễ dàng, xăng rẻ, xe rẻ, đồ tiêu dùng rẻ .... đó mới là living.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gái Tây Ban Nha rất đẹp cụ đi ngay và luôn cho em. Lương đó đủ ăn đủ vui với mấy em rồi có 50 E/lần thôi. Chúc cụ lên đường vui vẻ và có review về cho anh em OF

ruby_eagle

Xe điện
Ah ý e chắc cụ cũng rõ mà. Cty bọn nó ưu tiên bản địa, tiếp đến là cdan EU, còn lại thì bọn nó sẽ mất một khoản bảo lãnh khá lớn để có thể nhận ng Vn vào làm chứ ko đơn thuần là cái 37k kia.
Cụ phải ngon choét mới làm đc ^^
Thủ tục cũng khá rắc rối cụ ạ, em pv 4 vòng mới pass. Trong đó có 2 vòng technical, 1 vòng viết code trong thời gian 90 min, 1 vòng với hr. Xong giờ bên đó đang làm giấy mời em qua mất tầm 45 ngày, sau đó em sẽ phải tự ra Đại sứ quán làm visa working, thời gian tổng cộng áng chừng 5 đến 6 tháng.
À mà em chả ngon gì đâu cụ, thấy nhiều người đi dc Us, Canada mà ham quá

Scorfield

Xe tải
Vâng, quá thấp ấy chứ ạ, nên e mới lên nhờ tư vấn đây. Em làm developer khoảng 8 năm kn, tốt nghiệp bk. tphcm, tiếng anh đủ xài ạ, trc đây làm hơn 5 năm cho công ty Bosch của Đức, lương hiện tại là 30m net rồi. Em tính đi ra để mở mang thêm kiến thức cũng như trải nghiệm môi trường mới, ko đặt nặng vấn đề tiền bạc lắm, chỉ cần ở mức tb của họ là ổn rồi ạ.
Em thì đang ở bển định về và được giới thiệu vào Bosch, cụ review cho em với.

ruby_eagle

Xe điện
Em thì đang ở bển định về và được giới thiệu vào Bosch, cụ review cho em với.
Yes, cụ đang làm ở đâu mà về thế ạ?
Nếu cụ vào Bosch thì một là làm ở Đồng Nai nếu Bosch Vn, 2 là làm ở Etown Tân Bình nếu là Bosch VH (Vietnam Hochiminh). Công việc của 2 chỗ khác nhau, 1 nơi là nhà máy phải vận hành dây chuyền sx, 1 nơi làm về Sw, R&D.
Về mức lương thì dao động cỡ 1k-2k cho dev 5 năm trở lên, còn nếu cụ có background tốt thì có thể đòi nhiều hơn. Nhưng ko biết cụ vào Bosch nào và vị trí gì nữa ạ?

Hanoithu

Xe tải
Thủ tục cũng khá rắc rối cụ ạ, em pv 4 vòng mới pass. Trong đó có 2 vòng technical, 1 vòng viết code trong thời gian 90 min, 1 vòng với hr. Xong giờ bên đó đang làm giấy mời em qua mất tầm 45 ngày, sau đó em sẽ phải tự ra Đại sứ quán làm visa working, thời gian tổng cộng áng chừng 5 đến 6 tháng.
À mà em chả ngon gì đâu cụ, thấy nhiều người đi dc Us, Canada mà ham quá
Đi được US thì quá tốt, nhưng thời điểm này có vẻ khó. Nhưng vào được EU mà có thể có thẻ xanh thì nên đi cụ ạ. Có thẻ xanh, dần dần lên quốc tịch, cụ thành công dân toàn cầu, đi đâu cũng dễ dàng.

ruby_eagle

Xe điện
Thế là hôm nay, sau hơn 6 tháng pending các kiểu vì covid thì em đã lấy dc visa TBN cho chuyên gia rồi ạ. Đi đi lại lại SG-HN 4 lần, cuối cùng cũng xong.
Giờ còn chờ dịch bệnh ổn nữa là đi thôi.

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Chúc mừng cụ.
Sang đấy thấy Ramos cụ vả cho e 1 phát nhé, ghét thằng này quá mà nó đoạt lắm danh hiệu quá.

xedaprach

Xe điện
Thế là hôm nay, sau hơn 6 tháng pending các kiểu vì covid thì em đã lấy dc visa TBN cho chuyên gia rồi ạ. Đi đi lại lại SG-HN 4 lần, cuối cùng cũng xong.
Giờ còn chờ dịch bệnh ổn nữa là đi thôi.
Chúc mừng cụ, sang đấy chịu khó ri viu cs đội giãy chết cho các cụ cõi ọp nhé.

gacan

Xe tăng
U30 thì nên đi cụ à! Barca khí hậu tương đồng VN nhưng k đa dạng về nhiều lĩnh vực như Madrid. Ng VN ở TBN ít, trc e sang có giao lưu với tham tán VN ở Madrid, cụ xác định ở đó nếu cần thì để e kết nối ae giúp đỡ nhau!

ruby_eagle

Xe điện
U30 thì nên đi cụ à! Barca khí hậu tương đồng VN nhưng k đa dạng về nhiều lĩnh vực như Madrid. Ng VN ở TBN ít, trc e sang có giao lưu với tham tán VN ở Madrid, cụ xác định ở đó nếu cần thì để e kết nối ae giúp đỡ nhau!
Cảm ơn cụ trước ạ. Em qua đó có 1 mình, chắc chắn sẽ có bỡ ngỡ lúc đầu. :)

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Từ đây đi ra làm công dân thế giới cũng nhanh thôi. Chúc bác tìm được đường đi của mình. Sống ở Châu Âu cũng thú vị lắm, có nhiều thứ để khám phá ngoài tiền.

sutubungto

Xe buýt
Hi các cụ, em biết trên otofun mình có nhiều cụ hiểu biết, có vốn sống phong phú và cũng nhiều người từng sống và đang sống ở Châu Âu nên mạn phép lập thớt hỏi han kinh nghiệm.
Tình hình là sau gần 1 năm quăng cv khắp nơi từ đông sang tây thì em có vài cái offer, lúc trc có 1 offer từ Nhật (lương 25 man gross) em cũng lập thớt nghe các cụ tư vấn thì đã reject job đó rồi. Lần này cũng thêm một cơ hội nữa nhưng từ Tây Ban Nha, họ offer em mức gross 37k eur per year, thực ra em thấy nó khá thấp chắc do trình cùi nên họ chỉ trả dc nhiêu đó. Theo các cụ thì mức lương trên có đủ sống và dư 1 tháng tầm bao nhiêu? Tí quên nữa là công ty gửi offer cho em ở RealMadrid ạ.

Rượu đã rót sẵn, kính các cụ.
gross 37k EUR thì chỉ ngang lao động phổ thông à cụ, mức lương như này thì cụ ở vn làm cho xong