[Funland] [Góc tư vấn] - Làm việc ở Tây Ban Nha

Sheldon

Xe buýt
37K này cho nghề gì với bao năm kinh nghiệm thế cụ chủ? Nghe có vẻ thấp

ok.

Xe tăng
€37k hay $40k tương đương khoảng €3k/tháng. Gờ rốt mức này thì trừ thuế mí bảo hiểm khoảng 17~25% còn lại khoảng €2.3k/tháng....TBN sinh hoạt tằn tiện tầm giống Pháp thì cũng tầm €1.5k....còn lại khoảng €1k tương đương 25 củ Việt.

Mức này thì ở Nhật nhận lương 25man ($2.5k chưa OT-chắc cũng chưa thuế) nhã hơn vì an toàn và tiết kiệm tốt hơn vì cả xã hội họ tiết kiệm.

Nhìn chung mức thu nhập này là dành cho người gốc Á có trình độ đàng hoàng - dù rằng ở Nhật hay ở Âu lương thằng cửu vạn trung bình đều là $2.5k/tháng chưa thuế (cũng là mức thu nhập thấp nhất trong xã hội như kiểu lương 2.5 triệu/tháng ở ta).

DKM bọn tư bản, nó trả một thằng Á có bằng cấp ra chỉ bằng một thằng đi quét rác ngoài đường. Trả thế bọn bố phải đi buôn lậu mí ... là đúng cmnr, kêu cái lờ là bọn bố gây nhiễu xh ý. ;))

ruby_eagle

Xe điện
Gross 37k ở Tbn là cụ phải trả khoảng 20-30% thuế thu nhập rồi.

Giá đó thì tương đương 2,5k/tháng thôi.

Sống thì thoải mái tháng tiêu 1.5k là bét nhè rồi.
Cảm ơn cụ nhé, em cũng tính ra net tầm nhiêu đó. Mà từng đó thì vẫn đủ để sống cụ nhỉ. Dù biết là income hơi hẻo nhưng 90% là em sẽ đi cụ ạ. Cụ sống bên đó nhiều năm thì tư vấn cho em chút kinh nghiệm về văn hóa với cách chi tiêu với ạ. Many thanks cụ :)

ruby_eagle

Xe điện
€37k hay $40k tương đương khoảng €3k/tháng. Gờ rốt mức này thì trừ thuế mí bảo hiểm khoảng 17~25% còn lại khoảng €2.3k/tháng....TBN sinh hoạt tằn tiện tầm giống Pháp thì cũng tầm €1.5k....còn lại khoảng €1k tương đương 25 củ Việt.

Mức này thì ở Nhật nhận lương 25man ($2.5k chưa OT-chắc cũng chưa thuế) nhã hơn vì an toàn và tiết kiệm tốt hơn vì cả xã hội họ tiết kiệm.

Nhìn chung mức thu nhập này là dành cho người gốc Á có trình độ đàng hoàng - dù rằng ở Nhật hay ở Âu lương thằng cửu vạn trung bình đều là $2.5k/tháng chưa thuế (cũng là mức thu nhập thấp nhất trong xã hội như kiểu lương 2.5 triệu/tháng ở ta).

DKM bọn tư bản, nó trả một thằng Á có bằng cấp ra chỉ bằng một thằng đi quét rác ngoài đường. Trả thế bọn bố phải đi buôn lậu mí ... là đúng cmnr, kêu cái lờ là bọn bố gây nhiễu xh ý. ;))
Bác phán chuẩn rồi ạ, chắc cũng đã từng hoặc đang ở bên đó phải ko ạ? Em thích môi trường châu âu hơn nhật vì thời gian flexible hơn, ko bị ép deadline như Nhật, với lại văn hóa open hơn nhiều, sau này có cơ hội cho f1 phát triển, vì chỉ cần có visa 1 nước có thể đi lại những nước trong khối dễ dàng. Thôi thì ráng hi sinh đời bố củng cố đời con vậy.

ruby_eagle

Xe điện
37K này cho nghề gì với bao năm kinh nghiệm thế cụ chủ? Nghe có vẻ thấp
Vâng, quá thấp ấy chứ ạ, nên e mới lên nhờ tư vấn đây. Em làm developer khoảng 8 năm kn, tốt nghiệp bk. tphcm, tiếng anh đủ xài ạ, trc đây làm hơn 5 năm cho công ty Bosch của Đức, lương hiện tại là 30m net rồi. Em tính đi ra để mở mang thêm kiến thức cũng như trải nghiệm môi trường mới, ko đặt nặng vấn đề tiền bạc lắm, chỉ cần ở mức tb của họ là ổn rồi ạ.

ruby_eagle

Xe điện
Mấy năm trước có cậu người gốc Madrid làm việc ở HCM, đến giáng sinh về Madrid xong quay lại HCM phàn nàn bị cướp giữa Madrid khi đi nhậu, tuy nhiên chỉ mất 50euro theo người. Sau đó cứ tấm tắc ở VN an toàn, đi đêm về hôm thoải mái.
Eo, kinh thế cơ à. Cụ làm em hơi hoang mang đấy @@

HangLaoThai

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đi ra nc ngoài mà thu nhập còn lại có 2k thì cụ ở Vn đi

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là mục đích đi của cụ để làm gì, nều đơn thuần chỉ để kiếm tiền thì next cụ ạ. Lương đó sau khi trừ thuế mà thì về cơ bản không bằng đứa sinh viên đi làm chui :))

ruby_eagle

Xe điện
Mình nghĩ là nên đi. Lương đó thực ra ko phải quá thấp đâu. Đi có profile đẹp để tìm job ngon hơn.
Yes, ít ra cũng có bác động viên. Cảm ơn bác ạ, em cũng có ý định làm mới profile của mình, dù sao thêm vào vài dòng kinh nghiệm ở châu Âu vẫn khác bác nhỉ?

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
CÂ thì em ko biết, nhg ở Nhật 25M gross thì thấp. Cơ mà em nghĩ quan trọng là mục đích đi của cụ.

ruby_eagle

Xe điện
Quan trọng là mục đích đi của cụ để làm gì, nều đơn thuần chỉ để kiếm tiền thì next cụ ạ. Lương đó sau khi trừ thuế mà thì về cơ bản không bằng đứa sinh viên đi làm chui :))
Vâng, biết là thế nhưng giờ ko đi thì ko biết khi nào mới đi dc vì giờ u30 cmnr, cũng khó tìm nơi nào trả cao hơn ạ, em cũng tham khảo vài người lương ở mức đó thôi, nếu muốn cao hơn thì làm vài năm rồi nhảy thì may ra chứ mức offer ban đầu bao giờ cũng thấp.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, biết là thế nhưng giờ ko đi thì ko biết khi nào mới đi dc vì giờ u30 cmnr, cũng khó tìm nơi nào trả cao hơn ạ, em cũng tham khảo vài người lương ở mức đó thôi, nếu muốn cao hơn thì làm vài năm rồi nhảy thì may ra chứ mức offer ban đầu bao giờ cũng thấp.
Mới u30 chưa vk con thì đi thôi cụ. Em mà u30 là em cũng Tây tiến đấy.

Chỉnh sửa cuối:

born2go

Xe điện
Cảm ơn cụ nhé, em cũng tính ra net tầm nhiêu đó. Mà từng đó thì vẫn đủ để sống cụ nhỉ. Dù biết là income hơi hẻo nhưng 90% là em sẽ đi cụ ạ. Cụ sống bên đó nhiều năm thì tư vấn cho em chút kinh nghiệm về văn hóa với cách chi tiêu với ạ. Many thanks cụ :)
Cụ mà còn trẻ thì nên đi, đời trai sợ gì sương gió? Văn hóa kinh nghiệm thì cụ kiếm vài quyển sách về đọc, lên Quora nghiên cứu học hỏi.
Quan trọng nhất là ngôn ngữ, chịu khó học ngôn ngữ của người ta thì mới la liếm làm quen và hòa nhập được, tiếng Anh chỉ là nền tảng ban đầu thôi

TNTuan

Xe điện
U30, lương net giờ 30 mà trong nc khó tìm thấy cơ hội phát triển thì cụ nên đi . Ít nhất sau hợp đồng lv này cũng có dc thêm kn và hs tốt hơn

Tý phệ

Xe điện
Mình thích thì mình làm thôi. Ở đ éo đâu chả phải có bột mới thành bánh, nếu cụ muốn làm công dân quốc tế thì hãy bắt đầu đi, mỗi bước đi đều đưa ra đến một cánh cửa mới.

Hanoithu

Xe tải
Sao cụ ko đi Đức. Đức giờ mới có luật nhập cư mới. Đời sống ở đó cao hơn TBN. Và nếu cụ làm được vài năm thì có thẻ xanh, cả gia đình có rất nhiều quyền lợi. Nếu mục tiêu là thẻ xanh thì tiền lương là yếu tố ưu tiên thứ hai thôi.