[Funland] [GÓC REVIEW] PC COVID - Cách đóng gói mới của BLUEZONE

lang thang48

Xe buýt
Quảng nổ vụ này hành lang bác nào nhỉ.

Lòng Lợn Thiu

Xe đạp
Giờ số mũi tiêm đã tích hợp vào csdl dân cư quốc gia. Vì thế vất các loại app đi được rồi. Đi đâu giờ chỉ cần xòe CCCD họ soi là có
Cái cccd này có phải ai cũng truy cập đc đâu nhỉ?
Cùng lắm chỉ là nơi quản lý csdl, còn vẫn phải có 1 app có thể truy cập hạn chế vào csdl đó để dân xem và trình báo lúc sinh hoạt, thế thì bảo mật phải cực chắc ko nó chọc 1 phát lòi sạch csdl này ra là toang nặng :-??

Lemica

Xe tăng
Thank cụ.
Thế có nghĩa xiaomi, hay bluzone đọc các tin của mình hả cụ.?
Nếu chấp nhận thì Bz có quyền truy cập và đọc tất cả các nhóm tin nhắn trên điện thoại Xiaomi (các điện thoại khác em không biết). Hiện tại em đang vẫn dùng các app khác, tạm gỡ PC-Covid để chờ các bản cập nhật ổn định, bảo mật và ít xâm phạm riêng tư hơn.

Vậy là vẫn chưa nên cài hả các cụ.
Từ hồi đến giờ em mới cài Health-Covid và SSKĐT.
Thấy thời sự đưa tin rồi nhưng em ngó đánh giá thấy lởm quá

qhhp

Xe điện
Cái cccd này có phải ai cũng truy cập đc đâu nhỉ?
Cùng lắm chỉ là nơi quản lý csdl, còn vẫn phải có 1 app có thể truy cập hạn chế vào csdl đó để dân xem và trình báo lúc sinh hoạt, thế thì bảo mật phải cực chắc ko nó chọc 1 phát lòi sạch csdl này ra là toang nặng :-??
Bên có thiết bị đọc là bên quyết định về việc đi lại của cụ, đó chính là công an, nên cụ không phải lo lắng.
Việc cho đọc bao nhiêu dữ liệu là do bên quản lý csdl cho phép. Thường thì chỉ cần: số cccd, tên, ngày sinh, địa chỉ, tình trạng tiêm vaccine phòng covid ....

laonongtridien

Xe buýt
Mọi điều hay lẽ phải, mọi sự thông hanh chỉ có trên tivi với lều báo thôi

Chốt cầu Phù Đổng, chốt Ecopark Đa Tốn (Gia Lâm): đều là chốt cửa ngõ HN đấy mà có quét được đâu, đều nói chưa có, phải khai báo bằng Vneid...

Thêm vụ hài nữa là, tại chốt cầu Phù Đổng, khai báo đi từ BN vào HN thì ok cho đi, nhưng khai báo đi từ BN về Hưng yên, Hải dương lại ko cho đi (dù đủ giấy xn). Chốt Ecopark khai báo đúng như thế (từ HY về phía BN, BG) thì ok đi thoải mái. Tình trạng này từ 21/9 rồi (trước đó thì cả hai chốt đều ko cho đi qua)

Kết luận: làm ăn hơn ****. đừng đổ lỗi cho dịch bệnh, hai năm rồi, ngu như dog nó còn biết sủa, đằng này sủa còn khàn khàn (chốt PĐ cậu áo trắng ở đó phọt câu thối hơn mứt: chốt chưa cho đi qua, quy định thế)

Lemica

Xe tăng
Vậy là vẫn chưa nên cài hả các cụ.
Từ hồi đến giờ em mới cài Health-Covid và SSKĐT.
Thấy thời sự đưa tin rồi nhưng em ngó đánh giá thấy lởm quá
Thực ra cái PC-Covid này thiên về truy vết nên sẽ thu thập nhiều thông tin cá nhân. Truy vết F0 và Zero F0 là quan điểm chống dịch các đợt đầu nên giờ không còn phù hợp nữa.

Bây giờ nên theo hướng App chỉ đọc QR trên CCCD là nó hiện thông tin cần thiết là đủ.

Lòng Lợn Thiu

Xe đạp
Bên có thiết bị đọc là bên quyết định về việc đi lại của cụ, đó chính là công an, nên cụ không phải lo lắng.
Việc cho đọc bao nhiêu dữ liệu là do bên quản lý csdl cho phép. Thường thì chỉ cần: số cccd, tên, ngày sinh, địa chỉ, tình trạng tiêm vaccine phòng covid ....
Ý em là mình đi vào quán xá, khách sạn, tàu xe... ấy, vẫn phải xài app chứ, ko lẽ xài giấy A5 ạ :)

qhhp

Xe điện

lang thang48

Xe buýt
Nếu chấp nhận thì Bz có quyền truy cập và đọc tất cả các nhóm tin nhắn trên điện thoại Xiaomi (các điện thoại khác em không biết). Hiện tại em đang vẫn dùng các app khác, tạm gỡ PC-Covid để chờ các bản cập nhật ổn định, bảo mật và ít xâm phạm riêng tư hơn.
Cháu cũng chẳng có gì bí mật, hay phạm pháp. Nhưng cảm giác có thằng đang nhòm đít mình cũng.không thích.

congchi

Xe điện
Cháu cũng chẳng có gì bí mật, hay phạm pháp. Nhưng cảm giác có thằng đang nhòm đít mình cũng.không thích.
Bác vào setting điện thoại, mục trình quản lý quyền, vào cái quyền mà pc covid đang đòi, mà các bác đang chưởi, xem có bao nhiêu app đã được bác cấp cho quyền này, nhưng không có ý kiến gì

vnposh

Xe điện
Theo em thì nhà nước cần có thiết bị đọc và bán cho các cơ sở dịch vụ
Nhà nước không làm việc kinh doanh cụ ạ. Nhà nước chỉ ra quy định bắt buộc các CSKD phải trang bị đầu đọc.

Doanh nghiệp chỉ kinh doanh đầu đọc thì lợi nhuận không cao, họ sẽ biến đầu đọc kết hợp với ứng dụng thành dịch vụ kiếm tiền mãi mãi. Vì vậy, DN kinh doanh mảng này họ sẽ "cấp" đầu đọc kèm theo hợp đồng dịch vụ trả phí hàng năm. :D

Mountain Men

Xe buýt
Em vừa đi một vòng mua đồ thì chả ai quét QR, dù hàng nào cũng dán đầy cửa. Toàn dừng xe mua chút rồi té luôn.
Cái check in này chắc chỉ xài qua các chốt kiểm tra hay vào cơ quan, nhà máy, siêu thị....

Dungha206

Xe máy
Mẹ cái phần mềm nó đòi cập nhật thông tin. Em cập nhật mấy lần xong thoát ra nó lại đòi cập nhật lại các cụ ạ.

Payroll

Xe điện
Tòa nhà văn phòng chỗ em đòi quét mã qr checkin. Trước đây em phải thủ 2 máy android để dùng nghe gọi và iphone chỉ để cài bz. Từ hồi có sskdt em bỏ hẳn bz. Lại chỉ cần 1 máy

qhhp

Xe điện
Nhà nước không làm việc kinh doanh cụ ạ. Nhà nước chỉ ra quy định bắt buộc các CSKD phải trang bị đầu đọc.

Doanh nghiệp chỉ kinh doanh đầu đọc thì lợi nhuận không cao, họ sẽ biến đầu đọc kết hợp với ứng dụng thành dịch vụ kiếm tiền mãi mãi. Vì vậy, DN kinh doanh mảng này họ sẽ "cấp" đầu đọc kèm theo hợp đồng dịch vụ trả phí hàng năm. :D
Em ví dụ cho các cụ đọc dễ hiểu cái cơ chế check thông tin của cơ quan chức năng hoặc cơ sở dịch vụ thôi :)

chuyendang

Xe hơi
App mà do 1 đơn vị uy tín phát triển thì em còn cài chứ do BKAV thì em chịu, trừ phi bị ép buộc.
1. Bảo mật thông tin: cả ở client side (đòi quá nhiều quyền không cần thiết) và server side ("uy tín" qua bao vụ hack, nổ)
2. Chức năng của app: cái cần thiết thì không ổn định (chứng nhận đã tiêm, khai báo) lại còn nhét mất cái linh tinh vào (lịch âm, tính chu kỳ chị em )
3. Giao diện app: bố cục lủng củng, sai chính tả, màu, font không đồng nhất...

Nói chung 1 cái app được cả hệ thống marketing nhưng không đâu vào đâu cả.

Ở thời điểm hiện tại, Mr Quảng được cái nhiệt tình, tuy nhiên nhiệt tình thôi thì chưa đủ :).

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Một bài viết về PC covid rất hay thuần chuyên môn.
Ba cái quyền chả có gì đặc biệt so với app khác mà cứ nhai đi nhai lại mãi, quá nhàm

Venetta

Xe điện
Một bài viết về PC covid rất hay thuần chuyên môn.
Ba cái quyền chả có gì đặc biệt so với app khác mà cứ nhai đi nhai lại mãi, quá nhàm
Nhưng mà mãi chưa cập nhật mũi tiêm nào cho em thì em không thích 🤣