[Funland] Góc Phân tích kỹ thuật

Heavytank

Xe hơi
Kính các cụ!

Là người nghiên cứu PTKT và đầu tư CK đã hơn 5 năm, em cũng có tý gọi là kinh nghiệm để mạnh dạn mở thớt này với mục đích giao lưu chia sẻ với các cụ để chúng ta cùng buôn chứng cho hiệu quả.

Em xin nói sơ qua những hiểu biết của mình về PTKT. Một số người nói PTKT không hiệu quả ở TTCK VN. Theo em quan điểm này là không đúng vì họ chưa hiểu được vị trí và nắm được cái Ý khi sử dụng PTKT.
Đầu tiên là về vị trí, cần phải nói rằng PTKT không phải là tất cả, nó chỉ chiếm khoảng 25% đóng góp cho thành công của 1 cú trade. Thứ hai là Ý, có rất nhiều sách, phần mềm trên mạng ai cũng có thể vẽ được và đọc vanh vách chỉ báo này cắt xuống chỉ báo kia ngóc lên nhưng quan trọng là cái tiểu xảo khi sử dụng từng món thì không có nhiều cụ nắm được.

Tạm thế đã, các cụ có cao kiến gì bổ sung thêm nhé.@};-

avn

Xe điện
Ủng hộ cụ, em khoái cái vụ TA này lắm, nhưng đánh toàn trượt

Okane

Xe container
Cụ tư vấn làm sao thì làm, nghe theo mấy thằng tư vấn láo toét lỗ mẹ nó hơn 10 củ to, cụ ủn e phát nữa thì mai e đi ăn mày ngay :D

Heavytank

Xe hơi
Cụ tư vấn làm sao thì làm, nghe theo mấy thằng tư vấn láo toét lỗ mẹ nó hơn 10 củ to, cụ ủn e phát nữa thì mai e đi ăn mày ngay :D
Cụ ơi em không phải là broker nhá, em cũng chỉ là nhà đầu tư bình thường như các cụ thôi nên mọi nhận định nếu có của em chỉ mang tính chất chia sẻ quan điểm, chuyện thắng thua em không chịu trách nhiệm :-??

Heavytank

Xe hơi

Trên là chart của Vnindex ngày hôm nay. Nhìn chart thì thấy có vẻ ngon ăn khi Vnindex đang vào giai đoạn tăng tốc với khối lượng giao dịch tăng dần.

Tuy nhiên chỉ số Up lại giảm nói lên hiện trạng thực sự của thị trường là số cổ phiếu vào đà tăng không nhiều. Từ đầu tháng 7 đến nay Vnindex đã tăng được hơn 5% nhưng em đồ rằng ít cụ có lãi :-"

avn

Xe điện
Theo TA cùi, em sẽ vào 1 mã ví dụ KBC hôm nay với giá bằng giá đóng cửa phiên qua @7.6

VPID

Xe buýt
e cũng thích TA nhưng thích vào cái tiểu xảo thui, vào 1 mã cụ thể xem có dùng số tiền còm cõi còn lại để đòi lại tiền của mình ko thôi. Cụ cho cả cái VNI lên thì lấy đâu ra thóc mà rải đều ra đc. Sóng có đấy nhưng có nhiều cổ vẫn chả thấy j mấy! Càng ngày càng khó bun chứng!

Beliti

[Tịch thu bằng lái]

Trên là chart của Vnindex ngày hôm nay. Nhìn chart thì thấy có vẻ ngon ăn khi Vnindex đang vào giai đoạn tăng tốc với khối lượng giao dịch tăng dần.

Tuy nhiên chỉ số Up lại giảm nói lên hiện trạng thực sự của thị trường là số cổ phiếu vào đà tăng không nhiều. Từ đầu tháng 7 đến nay Vnindex đã tăng được hơn 5% nhưng em đồ rằng ít cụ có lãi :-"
Cụ cho phát bollinger band vào nhìn 2 phiên hôm nay vãi ngay....

Heavytank

Xe hơi
Cụ cho phát bollinger band vào nhìn 2 phiên hôm nay vãi ngay....

Hôm nay là phiên giảm điểm khá mạnh, những phiên giảm như thế này thật hiếm thấy trong 1 uptrend 8-x Thông thường sau phiên giảm mạnh thì thị trường sẽ bật lên 1 tý, và giá đóng cửa của Vnindex cũng gần gần với lằn giữa của dải BB rồi cụ Beliti nhỉ. Em đặt thông số của BB là 20 ngày, cụ có đặt giống em không?

Heavytank

Xe hơi
Theo TA cùi, em sẽ vào 1 mã ví dụ KBC hôm nay với giá bằng giá đóng cửa phiên qua @7.6

KBC của cụ đã tìm được mức support ở giá 7, nhưng hiện tại thì nó không có trend nên em nghĩ kiếm lời được từ nó không dễ.

Heavytank

Xe hơi
e cũng thích TA nhưng thích vào cái tiểu xảo thui, vào 1 mã cụ thể xem có dùng số tiền còm cõi còn lại để đòi lại tiền của mình ko thôi. Cụ cho cả cái VNI lên thì lấy đâu ra thóc mà rải đều ra đc. Sóng có đấy nhưng có nhiều cổ vẫn chả thấy j mấy! Càng ngày càng khó bun chứng!
Cụ ơi để tạo một giao dịch phải phân tích từ cái chung đến cái riêng mới được. Đọc comment của cụ em thấy cụ đang phạm vào điều đại kỵ trong nghề buôn chứng này đấy, đó là tâm lý nôn nóng muốn gỡ gạc, nếu em nói sai cụ bỏ quá cho nhé

Ngoc Quynh

Đi bộ
Chào các bác,em giờ mới động đến TA,mà trớ trêu là e lại dùng MAC OS,quen tay mấy năm rồi,ko muốn cài thêm Win nữa,e muốn cài meta,ami để học TA.Có bác nào biết cách thì vui lòng chỉ giáo giúp em.Xin đa tạ và hậu tạ ( một bữa beer ạ ^^ ) . Em đã cài Mt4 trên wine rồi.Nhưng lại mắc phần cập nhât dữ liệu...T T

Heavytank

Xe hơi
Chào các bác,em giờ mới động đến TA,mà trớ trêu là e lại dùng MAC OS,quen tay mấy năm rồi,ko muốn cài thêm Win nữa,e muốn cài meta,ami để học TA.Có bác nào biết cách thì vui lòng chỉ giáo giúp em.Xin đa tạ và hậu tạ ( một bữa beer ạ ^^ ) . Em đã cài Mt4 trên wine rồi.Nhưng lại mắc phần cập nhât dữ liệu...T T
Cụ thử dùng phần mềm Parallels xem

Khumuioto

Xe máy
Muốn học phân tích kĩ thuật này thì bắt đầu như nào hả cụ + dùng phần mềm gì trên laptop? Thêm cái trường phái nền tảng nữa là sẽ bổ sung cho nhau đúng hem cụ?

xemayno12345

Xe hơi
Em đặt chân vào theo dõi cụ nhé.HỌC tập từ cụ

Heavytank

Xe hơi
Muốn học phân tích kĩ thuật này thì bắt đầu như nào hả cụ + dùng phần mềm gì trên laptop? Thêm cái trường phái nền tảng nữa là sẽ bổ sung cho nhau đúng hem cụ?
Bắt đầu học PTKT thì cụ nên bắt đầu tìm hiểu những khái niệm cơ bản nhất như mức hỗ trợ, kháng cự, trend line...rồi đến các indicator như RSI, MA, MACD...tài liệu có rất nhiều trên mạng cho cụ đọc. Phần mềm để phân tích thì thông dụng nhất là Amibroker và Metastock. Cái "trường phái nền tảng" mà cụ nói đó gọi là phân tích cơ bản rất cần thiết phải biết để kết hợp với PTKT. Giống như trong võ thuật khi 1 chiêu đạt được "lục hợp" thì mới phát huy tối đa sức mạnh.

fibiz

Đi bộ
Em cũng đồng ý với quan điểm của cụ Heavytank,
Với TA cần phải có kinh nghiệm và các yếu tố hỗ trợ khác. Có thể xem TA giúp quyết định mức giá vào cho hợp lý thôi. Còn việc lựa chọn cơ hội đầu tư mà theo TA thì không ổn lắm, nhất chỉ thuần TA thì càng rủi ro.
Dù sao, nếu ko có nhiều thời gian và hiểu biết về Doanh nghiệp, xem TA cũng hỗ trợ nhanh rất tốt.

fibiz

Đi bộ
Bắt đầu học PTKT thì cụ nên bắt đầu tìm hiểu những khái niệm cơ bản nhất như mức hỗ trợ, kháng cự, trend line...rồi đến các indicator như RSI, MA, MACD...tài liệu có rất nhiều trên mạng cho cụ đọc. Phần mềm để phân tích thì thông dụng nhất là Amibroker và Metastock. Cái "trường phái nền tảng" mà cụ nói đó gọi là phân tích cơ bản rất cần thiết phải biết để kết hợp với PTKT. Giống như trong võ thuật khi 1 chiêu đạt được "lục hợp" thì mới phát huy tối đa sức mạnh.
--------------------
:D
Đoạn này cụ nói chí phải. :)

avn

Xe điện

KBC của cụ đã tìm được mức support ở giá 7, nhưng hiện tại thì nó không có trend nên em nghĩ kiếm lời được từ nó không dễ.
Cám ơn cụ.

Tuy nhiên, em thấy đa phần thời gian này có con nào có trend đâu, toàn khó nhọc kiếm bằng cách hụp lặn đánh overbougth, oversold trong range thôi chứ? Mà ăn 1 cú được vài %, vào lại có khi lại mất gấp đôi phần ăn được. :D

porsche gt

Xe điện
Chào cụ, em đang cố thẩm thấu nguyên lý Elliott mà thấy cũng chưa tinh thông. Cụ có dùng món đó không, anh em cùng chia sẻ :D