[Funland] <góc nghiêm túc> ôi đàn ông!

Kingdom226

Xe tăng
Vậy mợ lao vào tán bố cháu bé là cứu vãn đc ngay.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Em cảm ơn cụ. Đó cũng chính là lý do nếu như bọn em (em và những người bạn học cùng) muốn giúp đỡ cháu thì phải suy tính cẩn thận. Mục tiêu của bọn em là làm sao để điều tốt nhất có thể đến với cháu.
Em thấy chừng nào bọn trẻ đói ăn, đói mặc, nguy cơ thất học thì mợ và bạn mợ mới có tư cách để giải quyết, hay nói cách khác là đụng vào chuyện nhà người khác theo ý của mình.
Hãy thử tưởng tượng: Mợ và các bạn mợ, bằng cách nào đó can thiệp vào chuyện nhà cô bạn đã khuất và đạt được điều mà mợ muốn.
Năm nay... ổn.
Năm sau.. có thể vẫn ổn.
Nhưng suốt phần đời còn lại của bọn nhỏ, những ngày tháng sau này của chúng và gia đình chúng, mợ và các bạn mợ có dám chịu hoàn toàn trách nhiệm mãi mãi? Giống mẹ chúng nó?
Mợ có bao giờ nghĩ sau cơn mưa rào còn lại gì không?
Và sau tất cả, ai gánh chịu cuối cùng? Lâu dài?

Hãy dẹp cái tôi của mình đi, đừng đặt lăng kính và suy nghĩ của mình để hành động theo hướng mà mợ cho rằng phải như thế mới đúng.
Có giỏi, mợ và các bạn góp tiền nuôi chúng ăn học đi!
Đôi lời trái tai thì mợ bỏ quá cho.

duchanh12a2

Xe tăng
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Chuyện này không phải của em, mà là bạn em.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
Em gặp thằng bé sau đó và xâu chuỗi sự kiện lại thì nó như thế này:
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Thuê luật sư khởi kiện phân chia tài sản, nhà cửa, xe cộ và cả phần vốn góp trong Cty. Cụ thichduthu2011hackspeed chỉ giúp vài ý cơ bản với?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Mợ hoàn toàn có thể lập di chúc mà không cần cho các bên liên quan biết...
Cái này lại liên quan đến chứng minh tài sản người lập di chúc sở hữu cụ ạ. Ví dụ tài sản có đứng tên hay không, nếu đứng tên thì tài sản đó có phải là của riêng không hay là tài sản chung. Cũng phức tạp chứ không hề đơn giản.

meomun346

Xe container
Em tưởng là mẹ mất thì căn nhà là tài sản chung sẽ chia 4, bố 2 phần, 2 con mỗi đứa 1 phần chứ nhỉ?. Nếu các con chưa đủ 18 thì sẽ chỉ định người giám hộ, cụ nào thạo mảng này thông hộ em cái:-??
Giả sử tài sản của gia đình là 100 (trừ đi phần tiền nuôi 2 con ăn học, ngầm định là ở trong nước- VD là 20) thì ông bố được phần là 40. phần còn lại giá trị 40 sẽ chia đều cho 3 bố con, mỗi người 1 phần.

Trần Đoành

Xe buýt
Em tưởng là mẹ mất thì căn nhà là tài sản chung sẽ chia 4, bố 2 phần, 2 con mỗi đứa 1 phần chứ nhỉ?. Nếu các con chưa đủ 18 thì sẽ chỉ định người giám hộ, cụ nào thạo mảng này thông hộ em cái:-??
Mợ chủ thớt.... Tài sản hình thành sau hôn nhân là ts chung khi người vợ hoặc chồng chết đi thì hàng thừa kế là chồng và các con chung... Con chưa đủ 18 tuổi thì có người giám hộ.... Trường hợp này con đủ 16 tuổi, nó ko đồng ý thì ông kia bán nhà, sang tên cho vợ mới bằng niềm tin

ThichGiakhanh

Xe tải
Ở đời cũng lắm loại người, người chồng trong câu chuyện của mợ thớt là thằng như lol, chỉ vì 1 cái lol trẻ mà đánh mất uớc mơ, tương lai của 2 con
Nghe 1 phía mà đã chửi nhanh thế cụ?

cap3hk

Tháo bánh
Làm bạn mà xen sâu vào chuyện nhà người ta thế :-??

Mụ Vợ

Xe đạp
Làm thẳng băng thì thuê luật sư, nhưng cần gia đình cô vợ đứng ra chứ bạn bè thì khó đấy mợ ạ. Và cũng mất thời gian, mất tiền.
Còn dùng mưu thì cũng không phải không thể tách ông chồng và cô bồ. Mợ đã biết điểm yếu của cả 2. Chỉ là mợ và các bạn có dám làm không thôi.
Cuối cùng thì nếu có giữ được tiền thì 16 tuổi còn quá nhỏ, có tiền có khi lại mệt hơn là tay trắng mà có ý chí.

gld

Xe điện
Người nhà còn ko đủ tư cách can thiệp, bạn bè thì next khẩn trương cho đẹp bạc
Cụ chuẩn, hãy về lo cho giàn mướp nhà mình,
Đèn nhà ai nhà nấy rạng
Việc nhà k lo, cứ bao đồng nhà người khác
Đến anh em ruột còn khó nói, bạn bè tốt lỡ k may ngày giỗ đến thắp hương, ngày sinh nhật có bó hoa là tốt lắm rồi

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe cứ ảo ảo ấy nhỉ, hình như câu chuyện hơi thiếu dẫn chứng ạ. Mợ có hình ảnh, tin nhắn hay j j k?

Black Rexton

Xe tải
Mợ là bạn của 1 người đã có con 16 tuổi tức là mợ cũng không còn trẻ nữa. Không còn trẻ mà mợ giật cái tít xàm vl giống mấy đứa bán nội y trên fb. Hỏi khí không phải chứ mợ định nhảy vào ngồi cùng mâm nhà người ta hay sao mà bức xúc thế?
Còn nếu chuyện của mợ là thật thì bán nhà hay chia tài sản còn có pháp luật mợ nhóe.
Thêm nữa. Mợ nghe lời của 1 đứa trẻ vị thành niên 16 đang tuổi ẩm ương nhất và mợ căn cứ vào đó để phán xét người khác trên cơ sở đó thì em e là mợ không trong sáng trong chuyện này.

daticb

Xe máy
Cái này Bộ luật dân sự có quy định rồi, nhờ luật sư tư vấn cho.
Hay mợ chính là em sinh viên ấy

thanhvd

Xe tăng
Hôm nay em thấy buồn quá và cũng rối nữa nên đành lên đây, viết lại chuyện này cho nó có trình tự, sau đó hy vọng mình sẽ tìm ra giải pháp.
Bạn em (nữ) mất được 2 năm 1 tháng. Bạn mất vì ung thư, từ lúc phát bệnh đến lúc mất chỉ có gần 1 tháng thôi. Hồi đó, bọn em thương xót bạn chết khi còn trẻ, nhưng cũng có chút an ủi là kinh tế của bạn thì rất ổn.
Cách đây 1 tháng, em đến nhà thắp hương giỗ bạn, thì thằng bé con bạn (cháu 16 tuổi) khẽ gọi: cô ơi, cháu gặp cô nhé, cháu muốn nói chuyện với cô.
- Bạn em và chồng thành lập một công ty 1TV, tự làm tự ăn. Chồng đứng tên trên giấy tờ, làm giám đốc, vợ chẳng chức vụ gì, nhưng mọi việc từ lớn đến nhỏ, từ con voi đến con kiến đều là bạn em làm hết. Chồng bạn ấy thực tế chỉ là bù nhìn. Bạn ấy làm việc hùng hục như trâu như chó, xây dựng và phát triển công ty lớn mạnh với mong ước sau này sẽ để lại "đế chế" cho 2 con của mình.
- Hai vợ chồng bạn mua được 2 cái nhà với mục đích để cho 2 con đi du học (cái này khi còn sống bạn có nói chuyện với em).
- Đến giờ, sau 2 năm chồng bạn ấy tiếp quản, công ty chỉ còn khoảng 50% do bất tài của chồng bạn ấy. (em đã nói chuyện với một người là cánh tay phải của bạn em ngày trước).
- Chồng bạn ấy giờ đây đang sống cùng với một em sinh viên vừa mới ra trường (đã sống được hơn 1 năm rồi). Muốn kết hôn với em sinh viên kia. Muốn đưa tên em sinh viên kia vào cty và muốn sang tên 1 cái nhà (to hơn, giá trị hơn) cho em sinh viên làm quà cưới. Còn 1 cái nhà nữa thì đang định bán để "đầu tư" tiếp.
- Thằng bé muốn hỏi em, giờ phải làm sao? Cháu & em cháu muốn đi du học, nhưng bố bảo là không đủ tiền. Em thấy xót xa quá. Em phải làm gì để giúp cho 2 bé con bạn đây?
Sự thật câu chuyện của cu 16 tuổi dù có là 100% đi nữa thì mợ cũng chỉ nên khuyên cháu nó là “thôi con ạ, gắng ngoan ngoãn học hành tử tế, không nước ngoài thì nước trong cũng tốt”
Thế thôi ạ.
Chứ nổi máu hiệp sỹ can thiệp sâu hơn, trước là bị người ta chửi, không cẩn thận còn làm cho người ta tan nát cửa nhà, và/hoặc tan vỡ tình cảm cha con.
Lúc đó mợ dành cả đời để ân hận cũng muộn rồi.

P/s: để giúp các cháu chắc mợ không làm kế mẫu được vì như mợ kể thì mợ đang có chồng, và mợ lại già hơn cháu sv kia
Có lẽ chỉ còn cách mợ nhận các cháu về nuôi, chăm sóc và cho đi du học. Nhưng chắc không được đến thế.

khong_co_xe

Xe tăng
Chắc tay chồng chọn em sv mà ko chọn mợ nên lên đây méc :))

XecoBT

Xe tải
Không cụ ơi. Chia đôi, chồng 1 nửa, phần còn lại chia cho hàng thừa kế thứ nhất gồm: cha mẹ đẻ(nếu còn sống), chồng và 2 con, hình như cả bố mẹ nuôi nữa cơ

binhnq2

Xe tăng
Chia cho hàng thừa kế thứ 1 tức là 3 ng gồm chồng và 2 cọn ạ, vì bố mẹ đã mất. nhưng những phần đó sẽ do ng giám hộ là bố nó quản lý ạ, và quản lý có nghĩa là có thể bán để láy tiền mua thực phẩm đóng tiền học bla bla

binhnq2

Xe tăng
Qua chuyện cô bạn em, em đang suy nghĩ nghiêm túc rằng em cũng cần phải viết di chúc.
Nói dại mồm, sau này mình có thế nào, chỉ con mình là khổ nhất.
Hôm qua, em vừa mới há mồm ra nói chuyện này với chồng em, mà ông xã em đã gầm ghè, lão ấy tru lên như sói rồi than thở "ôi đàn bà, sao mà khó chiều thế"
Đúng là đàn bà!

XecoBT

Xe tải
Ủng hộ mợ chủ, tuy là chuyện ng ta nhưng cháu nó đã tin tưởng tâm sự thì mợ cố giúp.
Tuy nhiên chắc là khó đấy, mợ lựa chọn p pháp thích hợp, có
thể trao đổi với bên nhà mẹ đẻ ng quá cố để họ vào cuộc trực diện.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]