[Funland] Góc máy còi của BeanHue

Trạng thái
Thớt đang đóng

beanhue

Xe điện

vh_savatage

Xe điện
Ghét dây điện quá cụ nhỉ ~X(

LuongKa

Xe tải
Cái đấy em ứ xóa được nên thôi kệ để.CŨng thấy hay hay ạ..:))
Xóa nhanh mà cụ đồng hương, xin phép múa rìu bằng một bài viết của mình ở diễn đàn khác:

Content Aware trong CS5:

Nó có thể xóa những vùng ảnh không mong muốn và tự động lấp lại vùng ảnh bị xóa bằng các điểm ảnh xung quanh vùng bị xóa, hoàn toàn tự động.
Tính năng này có lẽ có nhiều ứng dụng, nhưng với hạng Amateur như nhà em, chỉ biết ứng dụng vào việc xóa dây điện và xóa những cái không mong muốn ra khỏi tấm hình.

Tấm hình này đang có một sợi cáp& cái kẹp bên trái chủ đề chính mà em không thể loại nó ra tấm hình khi chụp:

Với CS5, điều đó thật đơn giản:

Đầu tiên, vẫn là Ctrl J

(1) Chọn công cụ: Spot Healing Bush Tool (J)
(2) Chọn tính năng Content Aware.
(3) Điều chỉnh kích thước thích hợp với kích thước “dây điện” cần xóa.

Click và giữ chuột, rê chuột theo “sợi dây điện”.
Tùy theo vùng ảnh xung quanh đơn giản hay phức tạp, sự khéo tay của bạn sẽ có dịp sử dụng.

Cái kẹp cáp tương đối lớn, dẫu có thể điều chỉnh kích thước công cụ Spot Healing Bush Tool (J) để xóa, tuy nhiên em sử dụng cách khác, cách này có thể xóa bỏ vật lớn hơn thế ra khỏi hình.

Chọn công cụ: Lasso Tool (L), khoanh cái kẹp cáp lại:

Edit -> Fill

Cửa sổ hiện ra, chắc chắn đã chọn Content Aware, nhấn OK:

Kết thúc, vẫn là Ctrl E.

Tất cả chỉ có vậy, kết quả là:

Chúc bạn thành công!

vh_savatage

Xe điện
PS thật là đa năng... tiếc là em ko biết dùng PS, thế mới đau :(( có cụ nào mở lớp sử dụng PS thì cho em tham gia với =P~=P~=P~=P~=P~=P~

vh_savatage

Xe điện
Em thấy dây điện lại hay mà, rối tung lên, trong khi góc tường dưới thì sạch sẽ và gọn gàng.
Nhưng cái vị trí có dây điện đấy nó lại không hợp lý và chỉ có 1 chút ở góc tấm ảnh làm cho cái bố cục không gọn. Giả sử đống dây điện đó ở mép dưới bên trái tấm hình thì quá chuẩn. Tuy nhiên, em nghĩ có thể mình lựa góc chụp thế nào đó để đống dây điện kia đạt được ý đồ của mình thì cũng tốt. Nếu không thể đc thì đành phải chịu

Mapu

Xe tăng
Nhưng cái vị trí có dây điện đấy nó lại không hợp lý và chỉ có 1 chút ở góc tấm ảnh làm cho cái bố cục không gọn. Giả sử đống dây điện đó ở mép dưới bên trái tấm hình thì quá chuẩn. Tuy nhiên, em nghĩ có thể mình lựa góc chụp thế nào đó để đống dây điện kia đạt được ý đồ của mình thì cũng tốt. Nếu không thể đc thì đành phải chịu
Hi hi, đó là ý kiến của em mà. Không biết ý tác giả - Bean thế nào?

beanhue

Xe điện
Hà hà, cám ơn cụ Luongka đã chia sẻ kinh nghiệm. Em lại biết thêm một thủ thuật mới :))

Em thì em thích có cái dây điện đó hơn là không có. Nếu không có ảnh sạch quá thì mất hay. NHiều khi để bố cục lệch ra một bên tạo phá cách thì sẽ để lại nhiều ấn tượng hơn là bố cục lúc nào cũng cân đối hài hòa.

beanhue

Xe điện
Bức này đặt tên nên focus vào cụ già và cái "batoong" chứ đặt là "nắng chiều" thì bình thường quá :) (b)
Đặt tên là Batoong chiều nhá =))
Cụ bà chiều batoong
Hi hi...cám ơn các cụ đã góp ý. Em đặt Nắng chiều có ý là bà lão ngồi nhìn nắng lại nhớ đến tuổi thanh xuân. Nắng chièu cũng như tuổi của bà vậy...:))

vh_savatage

Xe điện
Nầm dê màu dịu dàng và vẫn điệp nhờ

Trạng thái
Thớt đang đóng