Góc kỹ thuật: Hỏi - Đáp và những thắc mắc về FORD LASER

Trạng thái
Thớt đang đóng

DCD76

Xe đạp
Chào cả họ nhà Ford!
Em lính mới toe, nghiên cứu mấy ngày về fò trên đây, qua hết nhà này đến nhà khác, trèo hết tầng này đến tầng khác. Nay mạo muội xin tư vấn của các bô lão:
- Em muốn cưới vợ 2 là Ford laser deluxe đời 2001. Giá tầm nhiêu thì ổn ạ? (Em cũng có ít xèng lắm)
- Sinh ra từ 2001 đến nay em nó thường gặp phải bệnh gì cần lưu ý không ạ?
- Có cao nhân nào biết vợ tương lai của em ở đâu chỉ em với. Em ở miền trung.
Kính rượu các cụ.

hungmanhTNG

Xe buýt
Con này nổi tiếng là lành. Vote cho bác 1 vé e này.

hungmanhTNG

Xe buýt
E cũng chung ý kiến với bác này. Kính nhờ các bác cao thủ về dòng này chỉ giáo ah.

hungkienpham

Xe điện
Chào cả họ nhà Ford!
Em lính mới toe, nghiên cứu mấy ngày về fò trên đây, qua hết nhà này đến nhà khác, trèo hết tầng này đến tầng khác. Nay mạo muội xin tư vấn của các bô lão:
- Em muốn cưới vợ 2 là Ford laser deluxe đời 2001. Giá tầm nhiêu thì ổn ạ? (Em cũng có ít xèng lắm)
Kính rượu các cụ.
Kính cụ con Fo này máy 1.6 nổi tiếng là lành tuy nhiên em nó hay mắc bệnh nghẹt mũi nên máy hơi giần giật thì đã có các cụ ở phía trên phán và có hướng khắc phục rồi, còn bệnh thứ 2 là đến tuổi này rồi nên các em hay bị chết cảm biến trục cam, cảm biến ABS rồi dàn lạnh tuy nhiên những thứ này cũng k đáng lo ngại lắm. Giá cả thì tùy em nó còn ngon hay k nhưng quanh quẩn khoảng 180 m đến 210 m cụ nhé.

DCD76

Xe đạp
Cám ơn cụ hungkienpham!
Em điều nghiên và cũng máu loại này mà kiếm chưa ra. Xèng thì có hạn mà có một con đòi đến 265m. Xe thì em chưa kiểm trực tiếp, chỉ mới xem qua ảnh, hơn nữa cũng gà lắm hehe. Không biết ý các cụ thế nào ạ. Tầm được 210 như cụ bảo mà em nó còn ngọt thì phúc cho nhà em quá.

ThangTocBac

Xe tăng
FL đời 2000-2001 thì lành nhưng có chút bệnh vặt là dàn đồng hai vòm lốp phia sau ko được ngon lắm, cụ nào biết bảo dưỡng thì tốt còn ko thì cũng nhanh xuống cấp.
Được cái FL tiết kiệm xăng như xe Nhật ...:P

Translate

Xe hơi
FL 2001 ổn mà cụ, mua về chăm chút bảo dưỡng định kỳ là vô tư, các bệnh của FL đến h này thì gần như ko có thì ko thể sửa đc, chi phí cũng ko cao, đồ đạc thay thế sẵn có, sướng 1 cái xe để đâu cũng đc ko sợ bị vặt đồ. Xe ngon thì phải tầm 230 trở lên cụ ợ

FL04

Xe đạp
Xe cua toi la ford laser GHIA 1.8 AT, theo doi thay duong truong het khoang 8l/100km. Duong hon hop, chu yeu noi thanh thi het khoang 14l/km. Thay cac y kien deu noi loai xe nay tiet kiem cung thay lan tan qua. Toi da dung xe nay 03 nam, di va giu gin xe rat can than. Xe con rat tot, ca vo va may moc. Den cho rua xe lan garage, moi nguoi deu khen ca. Rat mong moi nguoi cho y kien va gop y co nen di kỉm tra va kiem tra o dau, nhu the nao?

DCD76

Xe đạp
Oài!! Đến những 14l đường phố cơ hả bác ơi. Mà xe bác đời bi nhiêu. Em nghe phán vậy là cũng hãi hãi, vì ai cũng nói dòng này ăn uống cỡ hơn mèo chút thôi mà. Thật, ai đã đi mới rõ. Hay bác đưa đến ford test thử xem rồi có gì ới lại anh em biết với.

Xuanmuoi

Xe hơi
Chào cả họ nhà Ford!
Kính rượu các cụ.
Ở khu em có một con 2001, mới chạy 11 vạn, em thấy bác chủ toàn để gara trong nhà, cụ mà thích thì Pm em, em gửi SĐT bác chủ cho.

Chỉnh sửa cuối:

matmo

Xe tăng
Xe cua toi la ford laser GHIA 1.8 AT, theo doi thay duong truong het khoang 8l/100km. Duong hon hop, chu yeu noi thanh thi het khoang 14l/km. Thay cac y kien deu noi loai xe nay tiet kiem cung thay lan tan qua. Toi da dung xe nay 03 nam, di va giu gin xe rat can than. Xe con rat tot, ca vo va may moc. Den cho rua xe lan garage, moi nguoi deu khen ca. Rat mong moi nguoi cho y kien va gop y co nen di kỉm tra va kiem tra o dau, nhu the nao?
Chào cụ/mợ!
Mừng vì cụ hỏi trong thread này! Thực ra, ace FLF vẫn đùa: chân to hay nhỏ khi nói chuyện xăng. Nhưng bản chất (đa số) là cách đi của mình. Khi đi trong phố thị VN, nếu cụ đi "giống tây" thì an toàn cho XH/cho cụ nhưng rất hao xăng. Còn cụ chạy xe kiểu "Việt hóa" thì xe cụ chắc ăn tầm 12l/100km phố thị. Trừ phi hàng ngày cụ chạy xe trong phố cổ HN/nội-ngoại phố thì cháu nghĩ 14l/100km là quá kiệm xăng.
Cụ cứ an tâm, 14l chưa phải kỷ lục với FL 1.8 AT.
Nếu có time, cụ cứ oáng xe vô hãng tét xem.
Chào cụ!

nguyen_kia

Xe điện
FL đời 2000-2001 thì lành nhưng có chút bệnh vặt là dàn đồng hai vòm lốp phia sau ko được ngon lắm, cụ nào biết bảo dưỡng thì tốt còn ko thì cũng nhanh xuống cấp.
Được cái FL tiết kiệm xăng như xe Nhật ...:P
Cụ Thắng giải thích cho em rõ hơn cái đoạn đỏ đỏ ạ, vì v2 em hiện tại đang bị nứt 2 vết bên ngoài của 2 bánh sau. Nói đến tiết kiệm do cách đi em đi thế này(đi nội thành HN ạ) các cụ cho ý kiến nhé: Em cứ căn vào tín hiệu đèn ở các điểm có đèn xanh đèn đỏ(nhìn đồng hồ đếm lùi hoặc ước lượng theo kn bản thân) rồi đến 1 quảng nhất định thi em về mo(số 0) để v2 trôi, đến gần đèn đỏ thi rà phanh và dừng luôn, hoặc để số 2 hoặc 3 đi tiếp nếu no chuyển sang đèn xanh. Em nghĩ đi như thế chắc cũng tiết kiệm đc xăng vì tận dụng được trớn (đà) của xe.

hat65

Xe điện
Khi hàn vá xong nên quét thêm lớp shell chống gỉ từ trong ra thì nó bền hơn cụ ợ

Cụ Thắng giải thích cho em rõ hơn cái đoạn đỏ đỏ ạ cụ nào biết bảo dưỡng , vì v2 em hiện tại đang bị nứt 2 vết bên ngoài của 2 bánh sau. Nói đến tiết kiệm do cách đi em đi thế này(đi nội thành HN ạ) các cụ cho ý kiến nhé: Em cứ căn vào tín hiệu đèn ở các điểm có đèn xanh đèn đỏ(nhìn đồng hồ đếm lùi hoặc ước lượng theo kn bản thân) rồi đến 1 quảng nhất định thi em về mo(số 0) để v2 trôi, đến gần đèn đỏ thi rà phanh và dừng luôn, hoặc để số 2 hoặc 3 đi tiếp nếu no chuyển sang đèn xanh. Em nghĩ đi như thế chắc cũng tiết kiệm đc xăng vì tận dụng được trớn (đà) của xe.
Cái đoạn đo đỏ ấy là, đi mưa hay lội bùn nhiều mà về không rửa sạch mép tôn cuối vòm lốp, để một thời gian gõ thì thấy toàn rỉ sắt bung ra :D
Cụ nguyên_kia có cách đi xe tiết kiệm kinh nhờ!:)) Sao mà giống em thế? Petrolimex sắp ế hàng vì những người như cụ và em đới

matmo

Xe tăng
Bảo vệ tôn hốc bánh thì cần 2 bước:
1. Cần thay tôn mới.
2. Ngay khi thay xong thì phủ lập tức lớp bảo vệ (mạ/sơn/nhuộm/anod hóa). Lớp phủ khi chống ồn thì cháu xếp loại công nghệ sơn (bảo vệ tốt đấy ạ!)

nguyen_kia

Xe điện
Bảo vệ tôn hốc bánh thì cần 2 bước:
1. Cần thay tôn mới.
2. Ngay khi thay xong thì phủ lập tức lớp bảo vệ (mạ/sơn/nhuộm/anod hóa). Lớp phủ khi chống ồn thì cháu xếp loại công nghệ sơn (bảo vệ tốt đấy ạ!)
Vậy là phải làm lại đồng sơn hả cụ. Mà em nghĩ sao các nhà sx họ ko làm bằng inox cho nó đõ hoen rỉ nhỉ?

dvc_hue

Xe buýt
Chào cụ/mợ!
Trừ phi hàng ngày cụ chạy xe trong phố cổ HN/nội-ngoại phố thì cháu nghĩ 14l/100km là quá kiệm xăng.
Cụ cứ an tâm, 14l chưa phải kỷ lục với FL 1.8 AT.
Cụ nói quá chuẩn luôn. Em đang phân vân lắm đây này, đổ 1tr A92 mà đi chỉ đi có 250km thôi. Vậy tính ra là bao nhiêu l/100km nhỉ?

xekoxeko80

Xe tải
Em đi làm hàng ngày tuyền 10,5l/100km. Giá xăng bi h đổ 500k đi đc đúng 200km.
Đường trường về quê 8,3l/100km
Đường trường dài 7,9l/100km (đợt em phi vào Vũ Quang - Hà Tĩnh theo đường mòn HCM)
xe em 1.8 AT ạ

matmo

Xe tăng
Về v/đ xăng, lâu lắm rồi nhà cháu cũng chỉ đổ/chạy, không quan sát mức tiêu thụ. Nhưng nếu quan tâm, cụ/mợ phải chú ý thêm là nên đổ cây xăng nào có mức tiền chi ra/mức nạp vô tương đối tý. VD: cháu bắt đầu từ cầu vượt Hòa Lạc thì đèn vàng nổi, lết về cây xăng đầu dốc Hoàng Cầu mới đổ theo giá A92 bih đầy ứ ự là 1190 tiền (chạy đại lộ về/ rẽ Nguyễn Chí Thanh-Thái Hà/rẽ Hoàng Cầu)--> cây xăng này có vẻ đủ lượng.
Còn đổ xăng nhiều nơi cháu nghĩ mất oan vài lít là chuyện thường ở huyện---> mức tiêu thụ của V2 sẽ ko còn đúng nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng