[Funland] Góc chia sẻ: Kinh nghiệm thủng ví vì dùng thẻ tín dụng.

taylaihanoi

Xe tăng
Ngân hàng mình có tài khoản mới làm tự động được cụ ơi, khác ngân hàng thì chuyển tay ạ. Citi với HSBC em đồ rằng trong này cũng chả mấy cụ đặt tài khoản ở đấy.
Giờ em thấy 2 thằng này nhiều người kêu lắm, và họ cũng chuyển về bank nội rồi. Nó tính phí, lãi quá kinh khủng, còn dịch vụ thì dở tệ.

tvu732

Xe buýt
Giờ em thấy 2 thằng này nhiều người kêu lắm, và họ cũng chuyển về bank nội rồi. Nó tính phí, lãi quá kinh khủng, còn dịch vụ thì dở tệ.
Em thấy khác biệt nhất là bank nội chịu đầu tư làm app nên có nhiều cài đặt hay, ví dụ như đặt hạn mức tối đa chi tiêu 1 ngày hoặc 1 giao dịch, đề phòng đứa nào đó ăn cắp thẻ, hoặc khóa thanh toán online. Bank ngoại app cổ lỗ kinh khủng và có khi chỉ có mỗi lựa chọn là khóa thẻ.

Bù lại thì em nghe nói bank ngoại xử lý các vụ mất tiền online theo hướng tôn trọng khách hàng hơn nhiều. Ngay như trang 1 có cụ nói là vướng mắc với cái ngân hàng-mà-ko-được-phép gọi tên ra (cứ gọi tên ra là auto bị chặn ko duyệt bài), 1 năm giải quyết chưa xong.

Về lãi suất, em không để ý nhưng các ngân hàng TMCP lãi cũng cao lắm chứ ko đùa đâu. Kênh ăn tiền của họ mà. Big 4 chắc thấp hơn, nhưng lại ít ưu đãi thẻ hơn. Em thuộc nhóm thích bào tiền cashback :D nên em làm thẻ ở ngân hàng TMCP + bank ngoại, và chú ý trả trước hạn để ko bị dính lãi.

Về phí giao dịch nước ngoài, chuyển đổi ngoại tệ, bank ngoại cao hơn, thường ở mức 4%. Bank nội thấp hơn nhưng chỉ đến khi thành khách hàng ưu tiên thì mới được mức thấp thật sự (1%), còn lại cũng loanh quanh 2.5, 3%... Thành ra lại đi kiếm thẻ có cashback để bù lại :D

alyba3

Xe tải

taylaihanoi

Xe tăng
Em thấy khác biệt nhất là bank nội chịu đầu tư làm app nên có nhiều cài đặt hay, ví dụ như đặt hạn mức tối đa chi tiêu 1 ngày hoặc 1 giao dịch, đề phòng đứa nào đó ăn cắp thẻ, hoặc khóa thanh toán online. Bank ngoại app cổ lỗ kinh khủng và có khi chỉ có mỗi lựa chọn là khóa thẻ.

Bù lại thì em nghe nói bank ngoại xử lý các vụ mất tiền online theo hướng tôn trọng khách hàng hơn nhiều. Ngay như trang 1 có cụ nói là vướng mắc với cái ngân hàng-mà-ko-được-phép gọi tên ra (cứ gọi tên ra là auto bị chặn ko duyệt bài), 1 năm giải quyết chưa xong.

Về lãi suất, em không để ý nhưng các ngân hàng TMCP lãi cũng cao lắm chứ ko đùa đâu. Kênh ăn tiền của họ mà. Big 4 chắc thấp hơn, nhưng lại ít ưu đãi thẻ hơn. Em thuộc nhóm thích bào tiền cashback :D nên em làm thẻ ở ngân hàng TMCP + bank ngoại, và chú ý trả trước hạn để ko bị dính lãi.

Về phí giao dịch nước ngoài, chuyển đổi ngoại tệ, bank ngoại cao hơn, thường ở mức 4%. Bank nội thấp hơn nhưng chỉ đến khi thành khách hàng ưu tiên thì mới được mức thấp thật sự (1%), còn lại cũng loanh quanh 2.5, 3%... Thành ra lại đi kiếm thẻ có cashback để bù lại :D
Cashback thì bank nội cũng có. Thằng này nó charge phí chuyển đổi giao dịch ở nước ngoài toàn 4%, trong khi em dùng của Tech có hơn 1% tý.

Tony_Le

Xe container
Cashback thì bank nội cũng có. Thằng này nó charge phí chuyển đổi giao dịch ở nước ngoài toàn 4%, trong khi em dùng của Tech có hơn 1% tý.
Trước kia bank nội phát hành thẻ Visa/master thỉnh thoảng bị từ chối khi ra nước ngoài quẹt thì dùng của ANZ, HSBC hay Citi (UOB) ít bị loiĩ hơn. Nay thấy nội ngoại như nhau cả thì hãy làm người tiêu dùng thông minh, thuận tiện cho mình và chi phí hợp lý thì dùng. Còn chuyện phạt vạ thì thằng nào cũng như nhau cả thôi, lo mà trả đúng như giao kết hợp đồng thì chả thấy làm sao cả.

Chuyện phí ngoại tệ cũng đáng bàn nhưng chỉ dành cho các cụ hay lượn ngoài ra nước, chuyện có các khuyến mãi, chiết khấu khác phù hợp với nhu cầu tiêu của cá nhân mới là điều nên để ý kỹ.

Bản thân cái thẻ nó Cashback nhiều thì sẽ yếu các khuyến mãi khác chứ chả thằng bank nào nó cho mình hết cả đâu. Ví dụ Nhiều thẻ khuyến mãi đánh Golf nhiều thì không có tý cashback nào hoặc cho vui nhưng bọn Golf nó lại rất thích.

ThanhLong69

Xe tăng
Em có thắc mắc thường khi làm thẻ tín dụng, bên NH họ sẽ hỏi ngày trả lương bao giờ rồi sẽ thêm 1 tuần để ra sao kê. Tại sao có nhiều cụ ko thanh toán ngay ngày lên sao kê mà toàn đợi đến ngày thanh toán cuối cùng thì mới trả nhỉ ? Chỉ cần quên hay tiền chuyển khoản bị kẹt 1-2 ngày là ăn phạt ngập mặt, trước em xài HSBC cứ đến ngày thanh toán lại thấy nguyên 1 hàng rồng rắn xếp hàng nộp tiền vô cây ATM đa năng còn mấy ngày khác chả thấy ai xếp hàng cả.
Em phục các cụ thật phải ra cây ATM rồi còn xếp hàng trả tiền mà cũng vẫn dùng :D , em mà nó không tự thanh toán vào ngày cuối nêu thiếu thông báo nhắc, còn mình gần như không phải làm gì thì em đã không dùng rồi ;;).

Tony_Le

Xe container
Em phục các cụ thật phải ra cây ATM rồi còn xếp hàng trả tiền mà cũng vẫn dùng :D , em mà nó không tự thanh toán vào ngày cuối nêu thiếu thông báo nhắc, còn mình gần như không phải làm gì thì em đã không dùng rồi ;;).
Vì cụ không vay HSBC hoặc ngân hàng nước ngoài nên cụ không biết đó thôi. Nhình chung phải được gì và mất gì người ta cân đối để dùng, còn được mất bao nhiêu chỉ có người trong cuộc mới biết chính xác được.

dung_hb

Xe máy
Em cũng được mời món thẻ tín dụng này mà cũng chả dám sai vì dễ ăn phí phạt và thành nợ xấu. Hi vọng ai có nhu cầu món này cũng nên biết nhiều về mặt trái của thẻ

Altis Corolla

Đi bộ
Chia buồn với cụ chủ. Coi như mất tiền...học phí thôi cụ ạ
Lúc làm thẻ Credit, mấy em bên Bank chỉ giải thích qua loa. Đến lúc phát sinh nó phạt mình đủ lại phí không trượt phát nào mới choáng và...thấm, nhớ lâu.
Trước đây, mình cũng có lần bị phốt với thẻ Credit. Mình CK nhầm số tiền, bị thiếu một ít. Nên tính ra vẫn coi là trả chậm. Thay vì phạt chậm trả trên số tiền thiếu, Bank nó phạt lãi suất trên toàn bộ dư nợ của kỳ trước. Nôm na, cụ tiêu 100tr, cụ trả 99tr, (thiếu 1tr), thì nó vẫn tính phạt cụ trậm chả cả 100tr. Mức phạt quy đổi đâu đó >30%....