[Funland] Góc ảnh X100

Hmongking

Đi bộ
Kính cụ chủ thớt , khi nào cụ có ý định nhẩy sang hố vôi hay hố nào đó thì ới em cụ nhá ...tiện thể cụ khoe luôn vài kiểu đi ạ.

FeRAM

Xe điện
Thấy các bác trong box toàn chiến DSLR, nhà em lại định làm góc ảnh cho X100:P

Tình hình là chiều qua nhà em vừa được tặng con X100 này xong, tối đi rửa máy uống say quên mất cái hộp ở taxi rồi, giờ em còn lại đúng cái máy không và Pin b-( Tý em phải đi mua thêm cái xạc, ko biết đắt ko?

Làm cái BG là nền otofun cho máu nhé ;)

To xác phết, nặng gần 500g, đè bẹp con Ixy 10. kia của em

Em ko có HDSD nhưng hôm qua nghịch thử trong KTV thấy em này chụp thiếu sáng cực ổn, để khẩu 2 toàn ra tốc 1/60 trong quán

Bác nào có kinh nghiệm chụp con này chỉ em với, giờ em đang phải mò mẫm vì phần mềm thằng Fuji này nó chuối so với Canon nhà em -)

Vả lại nó khung lấy nét center là 1 cái ô vuông to, chứ ko phải điểm đỏ như DSLR các bác ạ, có chuyển ra lấy nét điểm đc ko nhỉ, như thế này là lấy nét vùng rồi

Em định vài cmt dưới cho làm Góc ảnh test X100 nhưng hỏi qua kinh nghiệm chụp máy này trước đã

Hôm qua test toàn iso 3200

UV mua cho cháu nó em định mua Kenko Pro1D có đc ko nhỉ?
Cụ nên ngâm cứu cho nó thành thạo đã, rồi làm gì hãy làm. Không ai thử xem tốc độ của máy chụp trong tối bao nhiêu để kết luận máy ngon hay không. Mấy cái bôi đậm nó có lên quan đến nhau đấy.

chuotlang

Xe lừa
Cụ nên ngâm cứu cho nó thành thạo đã, rồi làm gì hãy làm. Không ai thử xem tốc độ của máy chụp trong tối bao nhiêu để kết luận máy ngon hay không. Mấy cái bôi đậm nó có lên quan đến nhau đấy.

Thì em vừa mới lấy về là buổi tối mà ;)
Cứ F2 và iso 3200 mà chiến thôi, nói chung trong KTV thì tốc tầm 1/10 - 1/60 tùy ánh sáng, thế cũng tạm ổn.

Hôm nay nhà em ra hỏi ko có UV lắp là sao nhỉ?

Có 1 bài review của sonpham67 bên vnphoto về X100 rồi ạ

Mấy hôm nay toàn quán xá chụp cảnh nhố nhăng ko dám Up lên đây ;)

Để hôm nào thích chơi Fix thì em lấy máy đó đi chụp 1 buổi, tạm thời cho Gấu học chụp

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

chuotlang

Xe lừa
AF-S: là Auto Focus Single tức là tự động lấy nét đơn (khi cụ đã chọn đối tượng lấy nét rồi thì khi đối tượng đó di chuyển, cụ vẫn muốn chụp đối tượng đó thì phải lấy nét lại)
AF-C: là Auto Focus Continuous tức là tự động lấy nét liên tục (khi cụ đã chọn đối tượng lấy nét rồi thì khi đối tượng đó di chuyển, cụ di chuyển máy theo đối tượng thì máy vẫn nhận ra đối tượng đó và tiếp tục lấy nét, cái này hữu dựng khi chụp ảnh thể thao)
Vâng cái này em đã hiểu

Nhưng cái nút nằm bên sườn hay bị gạt tay phải, nhảy linh tinh sang MF nên khó chịu lắm ạ, lại thêm vụ 49 điểm lấy nét ko có Joystick thì chuyển mệt luôn ;-(

chuotlang

Xe lừa
Kính cụ chủ thớt , khi nào cụ có ý định nhẩy sang hố vôi hay hố nào đó thì ới em cụ nhá ...tiện thể cụ khoe luôn vài kiểu đi ạ.
Máy này cho Gấu nhà em dùng là chính thôi, thỉnh thoảng em vác ra chụp thiếu sáng trong quán xá

Chứ bình thường em dùng DSLR, em nhảy cắm vào hố vôi hơn 3 tháng nay rồi ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em mở thớt này để hội họp những bác sử dụng X100 cho tiện trao đổi với nhau.

Mới sở hữu được có 2 tuần, chụp đc vài kiểu buổi tối nên em post chơi, nói sơ qua về khả năng chụp của máy này.

Ảnh ko mang tính nhiếp ảnh, mà chỉ nói về chất ảnh của X100, các bác đừng đâm chém bố cục mà tội nghiệp em hehe

1#

Kê tạm lên lan can gỗ, thấy nhân viên quán đi lại ở cầu gỗ rung ầm ầm mà ko thấy bị sao lắm, ko như con DSLR em kê chân máy lên sàn gỗ, có ai đi qua là tèo ngay, ko hiểu sao?

2#

1 góc khác cũng với iso 250

3#

Crop 100% của ảnh 2#

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Về độ chi tiết ảnh thì cảm biến APS-C không biết so với DSLR cùng cảm biến thế nào, vì em chưa dùng qua Crop nên em ko biết

Nhưng so với FF 21 mpx thì chi tiết chỉ hơn già nửa, có thể vấn đề là L image của X100 chỉ bằng M trên 5d2, X100 lại là 12 mpx nên ko so sánh đc

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Con này xóa phông kinh nhể :) Ống gì vậy bác Chuột Làng ơi?
Ống của nó tuơng đuơng với Fix 35mm trên FF

Trên máy nó là 23mm trên Crop ạ, khẩu F2-F16

Chuột Lang .. not Làng xóm nhé ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
9#

Đèn mờ, lobby -- Đi vào ngõ tối

Chỉnh sửa cuối:

Bin0512

Xe buýt
Máy xịn, phó nháy chuẩn nên ảnh đẹp quá cụ ợ ! ;)

Chinxeng

Xe tăng
em vừa đọc qua con này tính năng khủng phét nhưng nghe đâu tận 1200 obama sợ quá. cũng muốn sở hữu 1 em cho giống leica nhưng giá này thì hơi chát.
Bác up ảnh tiếp đi ạ :)

chuotlang

Xe lừa
em vừa đọc qua con này tính năng khủng phét nhưng nghe đâu tận 1200 obama sợ quá. cũng muốn sở hữu 1 em cho giống leica nhưng giá này thì hơi chát.
Bác up ảnh tiếp đi ạ :)
Trc kia, nhà em kết Leica X1 lắm, nhưng nghe nói khả năng Iso của con này nên mê ;) Quả nhiên