[Funland] Gỗ nhãn làm được gì

Cún em

Xe buýt
Gỗ nhãn vẫn đóng đồ như bình thường mà các cụ. Nhưng gỗ nhãn cứng, nhiều mắt nên rất khó làm. Trước kia làm thủ công thì thợ mộc khóc thét, còn bây giờ làm bằng máy thì gỗ gì cũng dễ cả.
Gỗ nhãn có đặc trưng là dễ nứt răm, nhưng gỗ cứng, ít mối mọt.
Gỗ không to Cụ có thể đóng các đồ nhỏ như giá kệ, tủ bếp...
Tiện lục bình hay đóng bàn ghế thì không đẹp lắm vì gỗ nhãn hay bị xuống màu. Dùng 1 thời gian gỗ nó chuyển sang màu thâm đen, không sáng màu nên hơi xấu.

Pumzen

Xe ba gác
Để treo bác đừng đóng đinh, mà khoan lỗ luồn dây.
Đóng đinh thì chỉ được 1 thời gian là gỗ sẽ mục làm cả giò rơi xuống đất!
Nhà cháu giữ lực chính bằng 2 con vít niox cùng định vị cân bằng tiếp theo 2 cái đai nẹp nữa bác ạ. Với lại nhà cháu nghĩ gỗ nhãn của cụ chủ là nhãn già, cứng đanh như lim, để mục khúc gỗ này chắc phải 1-2 chục năm.

Cún em

Xe buýt
Nay nhà cháu mới ghép vào cụ ạ. Trước mắt ghép thân to, còn thân nhỏ để sau:

1 lần nữa nhà cháu xin cảm ơn tấm thịnh tình của cụ. Chúc cụ mạnh khoẻ, thành công và may mắn! :)
Ghép lan lên gỗ nhãn nên bóc vỏ trước khi ghép sẽ được bền hơn. Vì ghép bên ngoài vỏ 1 thời gian vỏ cây sẽ mục, bong ra làm cả lan cũng bong, rơi ra theo.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Đẽo vạy trâu bò hoặc đẽo cày hết ý. Mỗi tội vác nặng.

onano69

Xe container
Gỗ nhãn vẫn đóng đồ như bình thường mà các cụ. Nhưng gỗ nhãn cứng, nhiều mắt nên rất khó làm. Trước kia làm thủ công thì thợ mộc khóc thét, còn bây giờ làm bằng máy thì gỗ gì cũng dễ cả.
Gỗ nhãn có đặc trưng là dễ nứt răm, nhưng gỗ cứng, ít mối mọt.
Gỗ không to Cụ có thể đóng các đồ nhỏ như giá kệ, tủ bếp...
Tiện lục bình hay đóng bàn ghế thì không đẹp lắm vì gỗ nhãn hay bị xuống màu. Dùng 1 thời gian gỗ nó chuyển sang màu thâm đen, không sáng màu nên hơi xấu.
Em cũng chưa quyết là tiện lục bình ;)) thực tế gỗ nhãn già mà để mộc xong nó xuống màu đen như Kụ nói thì nhìn càng đẹp :P em vẫn đang cân nhắc xem cóthể làm đồ gì phù hợp với không gian để sử dụng, chứ tự nhiên đặt tiện đôi lục bình này mà không có chỗ kê thì nhìn cũng không ổn :))

Ninhthuha

Xe đạp
Em thì không có sẵn gỗ nhãn để ghép lan . Toàn phải đi mua xót hết cả ruột

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trời mợ ơi. Các cụ Ofer có cái "phòng nhì" đã muốn đứt hơi rồi mà mợ còn khuyến khích "nhà nhì" nữa.
Em chỉ đưa ra giải pháp tránh lãng phí tài nguyên thiên nhiên thôi mà, hị hị

xeitbanh

Xe tải
Ông anh em cũng toàn đẽo tay, mãi sau mới có quay tiện.
Đẽo phải đẽo khi còn tươi, chứ khô rồi mới đẽo thì kiểu gì cũng bị phồng rộp tay và đi ngay vài ba con dao cụ ah. Kinh nghiệm bao năm em đẽo quay bằng gỗ nhãn của nhà. :P

Dream22015

Xe buýt
Đẽo phải đẽo khi còn tươi, chứ khô rồi mới đẽo thì kiểu gì cũng bị phồng rộp tay và đi ngay vài ba con dao cụ ah. Kinh nghiệm bao năm em đẽo quay bằng gỗ nhãn của nhà. :P
Đúng là thông thường làm Ná (súng cao su), hay đẽo Cù (con quay) thì cứ nhắm đc cành nào ngon từ trên cây là hạ xuống làm luôn chứ ko ai đợi khô cả cụ nhỉ :)

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là thông thường làm Ná (súng cao su), hay đẽo Cù (con quay) thì cứ nhắm đc cành nào ngon từ trên cây là hạ xuống làm luôn chứ ko ai đợi khô cả cụ nhỉ :)
Ngày xưa với tụi em thì cả 2 thứ này gỗ ổi vẫn là lựa chọn đầu.
Làm chạc súng cao su thì đến cây ổi có khi thấy luôn vài cái rồi, chỉ cần chặt về sửa 1 chút là xong!

onano69

Xe container
Ngày xưa với tụi em thì cả 2 thứ này gỗ ổi vẫn là lựa chọn đầu.
Làm chạc súng cao su thì đến cây ổi có khi thấy luôn vài cái rồi, chỉ cần chặt về sửa 1 chút là xong!
Chãng súng cao su thì phải nói đến gỗ thừng mực ;)) Kụ nào ở đồi thì kiếm gốc cây thừng mực nhé (họ nhà cây mai chiếu thủy) loại gỗ này gọt chãng súng cao su thì tuyệt đỉnh, dễ gọt mà lại bóng nhé!

xeitbanh

Xe tải
Chãng súng cao su thì phải nói đến gỗ thừng mực ;)) Kụ nào ở đồi thì kiếm gốc cây thừng mực nhé (họ nhà cây mai chiếu thủy) loại gỗ này gọt chãng súng cao su thì tuyệt đỉnh, dễ gọt mà lại bóng nhé!
Chảng súng cao su thì ra mấy cây bưởi là dễ tìm nhất vì nó hay đều và cân nhau, chỉ vót hoặc dùng giấy ráp chút là ngon luôn cụ nhỉ? ;)

onano69

Xe container
Chảng súng cao su thì ra mấy cây bưởi là dễ tìm nhất vì nó hay đều và cân nhau, chỉ vót hoặc dùng giấy ráp chút là ngon luôn cụ nhỉ? ;)
Cây bưởi nó dễ toác :P chơi súng cao su thì chãng súng phải chơi loại chãng đẽo mới đẹp, chứ chãng chọn loại cành chãng sẵn của cây thì quá bình thường ;)) nếu Kụ nào đã từng chơi thì sẽ biết đến cây thừng mực, ở đồi cây thừng mực rất nhiều, chọn gốc thừng mực có củ bằng nắm tay, đào hoặc cặt cả củ xong đốt đống lửa cho vào nướng sau đó bắt đầu đẽo :P

ngoctu2109

Xe tăng
Củi nhãn đun cháy đượm lắm, chả hiểu sao e rất thích đun bếp củi đặc biệt là mùa đông thấy nó ấm áp, hoài niệm. Giờ ở chung cư đành chịu chứ e mà có nhà đất kiểu gì cũng thiết kế cái bếp củi ;))

onano69

Xe container
Củi nhãn đun cháy đượm lắm, chả hiểu sao e rất thích đun bếp củi đặc biệt là mùa đông thấy nó ấm áp, hoài niệm. Giờ ở chung cư đành chịu chứ e mà có nhà đất kiểu gì cũng thiết kế cái bếp củi ;))
Cũng nên thiết kế ở ngoại thành cách thủ đô khoảng 70km đổ về mảnh vườn, sau dựng nếp nhà là có bếp củi ngay, thậm trí lá nhãn hay gỗ nhãn cũng thiết kế được luôn :))